in gia re in to roi Bé 7 tháng tuổi không chịu ăn bột mặn, mẹ stress!!!
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Tư 20, 2014, 02:24:21 PM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1] 2   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: Bé 7 tháng tuổi không chịu ăn bột mặn, mẹ stress!!!  (Đọc 8187 lần)
happyhouse911
Bibi tập sự

Danh vọng: 0

Ngôi nhà Hạnh Phúc!

« vào lúc: Tháng Hai 22, 2008, 03:30:31 PM »

:t

ku Tôm nhà mình 5 tháng mình bắt đầu cho ăn dặm. Lúc đầu hắn ăn được 150ml bột mặn (khoảng gần 1 bát con),. Nhưng dạo này tự dưng không thèm ăn, cứ ăn được 4-5 thìa là phản kháng, chống cự quyết liệt. Mình chả dám ép vì sợ hắn càng sợ ăn. Tôm nhà mình trộm vía uống sữa cũng được, hấp thụ tốt hiện nay được 10kg rồi (tròn 7 tháng). Nhưng mình sợ về lâu về dài hắn không chịu ăn bột thì sẽ bị thiếu chất dinh dưỡng. Mẹ nào có cùng cảnh ngộ và có kinh nghiệm gì thì chia sẻ cùng mình nhé.  Ôi buồn quá

Đi học về là em đi học về, em về nhà là em sờ ti mẹ. Cha em khen rằng em rất ngoan, mẹ âu yếm hôn đôi má em!
**Huyện Kin**
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 1093

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Hai 22, 2008, 04:22:13 PM »

Chết chưa Chết chưa Chết chưa Chết chưa Chết chưa Chết chưa Chết chưa

huechi_uct
Bibi tập sự

« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Hai 23, 2008, 10:57:29 AM »

Bé nhà mình cũng đình công, nhất định không chịu ăn bột mặn. Bột ngọt thì còn đỡ, nhưng chỉ nuốt chứ không thích. Bây giờ mình nấu cháo rồi xay gần nhuyễn hết. Trộm vía, mỗi lần đến bữa là mắt hau háu nhìn bát cháo, mồm nhóp nhép, nuốt nước bọt, yêu lắm í  ha ha. Bạn thử đổi món cho con xem.

happyhouse911
Bibi tập sự

Ngôi nhà Hạnh Phúc!

« Trả lời #3 vào lúc: Tháng Hai 24, 2008, 08:09:45 PM »

thế bé nhà huechi_uct được mấy tháng rồi, bạn nấu cháo xay với những gì bảo mình với. bé nhà mình 7 tháng đã ăn được cháo xay chưa nhỉ.Nấu cháo xong thì cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn ra hả. híc híc. Bé nhà mình ăn bột ngọt thì cũng chịu ăn, nhưng bột ngọt thì khổ cơ trời :t :t.Bây giờ cu cậu cứ nhìn thấy mẹ cầm bát bột là đã biết, gồng mình, đỏ hết cả mặt mũi phản kháng kịch liệt thế đấy.
Truyền đạt cho mình cách nấu cháo xay nhé, mình phải thử ngay thôi chứ cứ như thế này thì mình đến tự tử vì con mất :* :*

Đi học về là em đi học về, em về nhà là em sờ ti mẹ. Cha em khen rằng em rất ngoan, mẹ âu yếm hôn đôi má em!
gau cu
Bibi Pro

Danh vọng: 19

Me yeu gau nhat tren doi

« Trả lời #4 vào lúc: Tháng Hai 24, 2008, 09:00:11 PM »

Bạn không cần xay cháo đâu, trước khi nấu cháo bạn ngâm gạo khoảng 30' cho vào nồi áp suất ninh khoảng 10' cho cháo ra báy, nếu cần thì lọc qua lưới sau đó chế biến thêm rau và gia vị. Bé sẽ thích ăn lắm đấy, thử xem sao.

Con la Tinh yeu cua me.
happyhouse911
Bibi tập sự

Ngôi nhà Hạnh Phúc!

« Trả lời #5 vào lúc: Tháng Hai 25, 2008, 10:25:04 AM »

Cảm on cac me nhe, phai thu ngay xem thia nao moi duoc :-X, khong thi minh den gia nhanh, xau xi vi lo lang cho con mat   Ôi buồn quá Ôi buồn quá

Tit&Tôm
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 29

Chốn bình yên...

« Trả lời #6 vào lúc: Tháng Hai 25, 2008, 11:27:49 AM »

Cháo xay có gì đâu? Bạn nấu cháo trắng rồi cho vào xay nhuyễn, nấu như thế ngon hơn nấu bột khô, rồi sau đó cho thêm thịt cá vào nấu cùng... nhà tớ toàn làm thế.
Mà bé ko thích ăn bột mặn thì mẹ cho ăn bột sữa... chỉ sợ ăn thế lại béo phì...  ha ha ha ha ha ha

huechi_uct
Bibi tập sự

« Trả lời #7 vào lúc: Tháng Hai 25, 2008, 04:37:21 PM »

thế bé nhà huechi_uct được mấy tháng rồi, bạn nấu cháo xay với những gì bảo mình với. bé nhà mình 7 tháng đã ăn được cháo xay chưa nhỉ.Nấu cháo xong thì cho vào máy xay sinh tố xay nhuyễn ra hả. híc híc. Bé nhà mình ăn bột ngọt thì cũng chịu ăn, nhưng bột ngọt thì khổ cơ trời :t :t.Bây giờ cu cậu cứ nhìn thấy mẹ cầm bát bột là đã biết, gồng mình, đỏ hết cả mặt mũi phản kháng kịch liệt thế đấy.
Truyền đạt cho mình cách nấu cháo xay nhé, mình phải thử ngay thôi chứ cứ như thế này thì mình đến tự tử vì con mất :* :*

Nhà mình cũng nấu cháo trắng, có thể cho thêm đậu xanh, hạt sen, khoai lang... rồi cháo chín thì xay ra, có thể dùng máy xay sinh tố hoặc cầm tay, mình thấy dùng máy xay tay là tiện nhất, xay luôn vào nồi. Nấu thì có thể dùng nồi cơm điện, nồi áp suất, nồi hầm, nồi ủ... Còn thịt, cá, tôm, rau... thì nấu riêng. Đến bữa thì bé ăn bao nhiêu thì trộn bấy nhiêu rồi đun lại, thêm mắm, muối, dầu ăn.
Bé nhà mình cũng 7 tháng đây, từ lúc chuyển sang ăn cháo nhàn hơn hẳn vì bé chịu ăn, ăn thun thút ấy, chắc là hợp khẩu vị, trộm vía,  38 (hôm nào mà gia giảm gia vị không vừa miệng nàng là nàng cũng la oai oái đấy, hi hi)

Mẹ Ty
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 239

Ty ngoan cực các bạn ạ

« Trả lời #8 vào lúc: Tháng Hai 25, 2008, 04:47:36 PM »

Cu Ty nhà mình giờ được 9 tháng 11 ngày rồi, từ hồi gần 9 tháng mình đã cho ăn cháo rồi. Mình làm thế này: Cứ tối đến mình lấy 3 nắm gạo tẻ + 1 nắm gạo nếp, cho vào nồi hầm bằng điện, cắm để đến sáng. Sáng dậy, lấy ra, dùng thìa đánh vài cái. Thịt lợn, thịt bò, thịt gà, rau củ quả mình xay nhuyễn để tủ đá từ trước, mỗi lần nấu bóc một viên thịt + 2 viên rau, cho vào nấu chung với cháo. Trộm vía, ăn như thế cu cậu thích hay sao ấy, cứ nhìn thấy cháo là mắt sáng lên, nuốt ừng ực. Mỗi ngày cu Ty ăn 4 bữa cháo, mỗi lần 1 bát tô đựng canh ấy (cũng chẳng đo đong đếm xem được khoảng bao nhiêu). Nấu như vậy, mình đỡ mất thời gian mà vẫn ngon lắm. Vì cháo mình nấu, có gạo nếp sẽ rất sánh, bùi bùi, ngọt ngọt, mình ăn còn thấy ngon nữa là bé. À, quên, mỗi ngày mình mua 10 nghìn tiền xương sống về ninh lấy nước để ninh cháo. Ổn đấy, mẹ thử xem thế nào.

Tit&Tôm
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 29

Chốn bình yên...

« Trả lời #9 vào lúc: Tháng Hai 25, 2008, 04:56:25 PM »

Cu Ty nhà mình giờ được 9 tháng 11 ngày rồi, từ hồi gần 9 tháng mình đã cho ăn cháo rồi. Mình làm thế này: Cứ tối đến mình lấy 3 nắm gạo tẻ + 1 nắm gạo nếp, cho vào nồi hầm bằng điện, cắm để đến sáng. Sáng dậy, lấy ra, dùng thìa đánh vài cái. Thịt lợn, thịt bò, thịt gà, rau củ quả mình xay nhuyễn để tủ đá từ trước, mỗi lần nấu bóc một viên thịt + 2 viên rau, cho vào nấu chung với cháo. Trộm vía, ăn như thế cu cậu thích hay sao ấy, cứ nhìn thấy cháo là mắt sáng lên, nuốt ừng ực. Mỗi ngày cu Ty ăn 4 bữa cháo, mỗi lần 1 bát tô đựng canh ấy (cũng chẳng đo đong đếm xem được khoảng bao nhiêu). Nấu như vậy, mình đỡ mất thời gian mà vẫn ngon lắm. Vì cháo mình nấu, có gạo nếp sẽ rất sánh, bùi bùi, ngọt ngọt, mình ăn còn thấy ngon nữa là bé. À, quên, mỗi ngày mình mua 10 nghìn tiền xương sống về ninh lấy nước để ninh cháo. Ổn đấy, mẹ thử xem thế nào.

Này ăn nhiều nước xương ninh ko tốt đâu nhé... đừng có lạm dụng

Mẹ Ty
Bibi siêu nhân

Ty ngoan cực các bạn ạ

« Trả lời #10 vào lúc: Tháng Hai 25, 2008, 05:01:17 PM »

Chỉ là xương sống của cái xương sườn ấy, không phải xương ống, xương ống mới là không tốt.

**Huyện Kin**
Bibi siêu nhân

« Trả lời #11 vào lúc: Tháng Hai 25, 2008, 05:11:27 PM »

Huhu.
Anh Ty ăn nhiều xế mà vẫn chẳng tăng cân mấy nhỉ. Thế này thì cu Kin phải ăn bao nhiêu cháo mới nhớn được đây. Ăn bột thì hết gần một tiếng cơ. Huhu :t :t :t

Mẹ Ty
Bibi siêu nhân

Ty ngoan cực các bạn ạ

« Trả lời #12 vào lúc: Tháng Hai 25, 2008, 05:30:06 PM »

Ờ, căn bản là anh Ty hấp thụ không tốt, ăn nhiều, ăn tốt đấy nhưng hấp thụ chẳng được bao nhiêu, với lại anh hay bị ốm quá nên không lên cân được.

happyhouse911
Bibi tập sự

Ngôi nhà Hạnh Phúc!

« Trả lời #13 vào lúc: Tháng Hai 26, 2008, 03:26:55 PM »

:t :t :* Chán không biết để đâu cho hết Chết chưa. Hôm qua mình thử nấu cháo xay cho cu Tôm nhà mình theo các mẹ truyền đạt. Mình háo hức lắm, chỉ mong con chịu ăn. Ai dè vừa cho một miếng vào mồm, hắn nhăn mặt như khỉ rồi ....oẹ, nôn luôn vốc tay sữa của bữa trước. Mẹ vừa buồn, vừa tức. Vứt luôn bát cháo!! Mà hình như là cháo xay như thế mình thấy lợn cợn lắm, khó ăn hay sao ý. :2:
Trời ơi là trời, hết cách rồi hay sao hả các mẹ. :* :*

**Huyện Kin**
Bibi siêu nhân

« Trả lời #14 vào lúc: Tháng Hai 26, 2008, 03:36:55 PM »

hô ho.
Đừng lo quá thế chứ bà chị.
Cân nặng cu Tom thế là ổn rồi.
Máy hôm trước cu Kin ăn bột mặn, cứ được 1 miếng là ọe một miếng. Hê hê, nhưng mà hômm qua bắt đầu quen rồi. Ăn nhanh phết.  :-X :-X
Chị thử mua bột gạo nhũ nhi của Hipp rồi ninh thịt, khoai tây lấy nước pha cho cu cậu ăn, nếu không thì pha bột gạo nhũ nhi này với sữa cũng được. rình rập lúc hắn thật đói thì mới cho ăn nhé. :32: :32:

Trang: [1] 2   Lên
  In  

Chuyển tới: