in gia re in to roi Cách nấu cháo với con ghẹ
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Mười 22, 2014, 08:31:03 AM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1] 2  Tất cả   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: Cách nấu cháo với con ghẹ  (Đọc 15383 lần)
me cumi
Bibi tập sự

Danh vọng: 0

« vào lúc: Tháng Mười 30, 2007, 02:51:11 PM »

Chào các mẹ thông thái!
Cumi nhà em hơn một tuổi rồi và có vẻ rất thích ăn đồ biển "giống ba mẹ cháu", thỉnh thoảng em nấu cháo con ghẹ cho cu cậu ăn. Em phân vân không biết khi nấu cháo với con ghẹ thì mình nên nấu thêm với loại rau hoặc gia vị gì, chẳng lẽ chỉ nấu cháo không thôi à, nấu như thế có vẻ không ngon lắm nhỉ. Các mẹ có cách nào cải thiện thì chỉ giáo cho mẹ con cháu vài chiêu nhé. Mẹ con cháu xin vô cùng cảm tạ ạ
Xếp gạch chờ tin của các mẹ
bungbu1
Bibi tập sự

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Mười Một 27, 2007, 03:47:43 PM »

Mình hay nấu cháo ghẹ với rau ngót cho bé măm, nấu với rau ngót cháo ngọt và thơm, một bác quê ở Hải Phòng đã chỉ cho mình như vậy, bạn cứ thử xem nhé

bungbu1
Bibi tập sự

« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Mười Một 27, 2007, 03:48:40 PM »

À quên, bạn chỉ lấy phần mình ghẹ cho con thôi nhé, phần mình nhiều thịt hơn càng ghẹ

chinsusu
Bibi măng non
*

« Trả lời #3 vào lúc: Tháng Mười Một 27, 2007, 05:47:27 PM »

Tớ làm 1 nồi cháo trắng
Sau đấy hấp ghẹ rồi tách thịt
PHi hành - gốc hành trắng bằm nhỏ, phi thơm với mỡ gà. Cho thịt ghẹ vào xào và cho tí nước mắm cho thơm
Cháo trắng đun sôi, thả ghẹ và ít lá rau ngót vào, đun sôi lại. Múc ra cho bé măm măm
Bông và Boule
Bibi Pro

Danh vọng: 67

« Trả lời #4 vào lúc: Tháng Mười Một 27, 2007, 05:51:49 PM »

bà nội Bông cũng hay nấu cháo cua ghe, nhung ko nấu với rau ngót mà nấu với rau cải, ko bít có sao ko nhỉ? :huh:

Mẹ yêu cái em bé Bông!
bomebong
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 499

Have a nice day! ^_^

« Trả lời #5 vào lúc: Tháng Mười Một 27, 2007, 10:29:38 PM »

Các mẹ thông thái cho em hỏi chút,bé mấy tháng thì có thể ăn cháo ghẹ được ah?Bống nhà em mới gần 6 tháng thôi.Mới cho ăn bột thịt,chưa dám cho ăn cá,tôm,cua vì vẫn sợ tanh lạnh bụng mà

chinsusu
Bibi măng non
*

« Trả lời #6 vào lúc: Tháng Mười Một 28, 2007, 11:00:05 AM »

Sau 8 tháng là ổn nhất. Dưới 6 tháng thì có thể làm quen các loại thịt rồi. Con mình từ 7 tháng ăn tất tật cua, tôm, cá, lươn
tomynike
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 9

« Trả lời #7 vào lúc: Tháng Mười Hai 05, 2007, 11:19:06 AM »

nghe các mẹ nói mình cũng thấy ngon rồi mình thì chỉ giám hấp nghẹ lên  tách lấy thịt quấy bột cho bibi ăn thôi mà đã thấy ngọt ơi là ngọt rồi. bibi nhà mình lúc 6 tháng mình đã cho bé thử ăn cua rồi thấy không làm sao nên cho ăn mãi nên mẹ bống thử nấu ít ít cho bống ăn thử xem sao vì ăn thịt mãi chán lắm ăn cua cá mới nhìu chất bạn ah  Cụ non Cụ non Cụ non Cụ non Cụ non

Bông và Boule
Bibi Pro

Danh vọng: 67

« Trả lời #8 vào lúc: Tháng Mười Hai 13, 2007, 03:35:58 PM »

Các mẹ thông thái cho em hỏi chút,bé mấy tháng thì có thể ăn cháo ghẹ được ah?Bống nhà em mới gần 6 tháng thôi.Mới cho ăn bột thịt,chưa dám cho ăn cá,tôm,cua vì vẫn sợ tanh lạnh bụng mà
hề hề, nàh em thì ngược lại, đọc thấy kêu là ssau 8/9 tháng mới nên cho ăn thịt vì khó tiêu hơn. Bông Gòn nhà em 5 thángđã chiến tôm, cua cá, ghẹ rồi! chả loẹt xoẹt gì 

Mẹ yêu cái em bé Bông!
me cumi
Bibi tập sự

« Trả lời #9 vào lúc: Tháng Mười Hai 14, 2007, 04:04:26 PM »

Thanks các mẹ nhiều.Lần sau em sẽ nấu cháo ghẹ với rau ngót, chắc ngon đây, mẹ cháu vừa nghĩ đến đã thèm rồi.ặc ặc...
Cumi nhà em sau sáu tháng e cũng cho ăn tất tần tật các loại rồi: tôm, cua, cá, rất may là chàng ta ăn xong chẳng phản đối gì cả, không biết sau này có ảnh hưởng gì không nhỉ?
voi coi
Bibi tập sự

« Trả lời #10 vào lúc: Tháng Mười Hai 15, 2007, 10:24:27 AM »

Theo mình nên nấu cháo kô khi xong cho tí rau mùi vào cho thơm, thường thì đồ hải sản lạnh các mẹ đừng cho ăn rau. Em toàn nấu cua. lươn, vời ít rau mùi thôi.
me hin
Bibi Pro

Danh vọng: 13

Yêu em Hin mắt xoe tròn.

« Trả lời #11 vào lúc: Tháng Mười Hai 18, 2007, 12:16:20 PM »

Tớ làm 1 nồi cháo trắng
Sau đấy hấp ghẹ rồi tách thịt
PHi hành - gốc hành trắng bằm nhỏ, phi thơm với mỡ gà. Cho thịt ghẹ vào xào và cho tí nước mắm cho thơm
Cháo trắng đun sôi, thả ghẹ và ít lá rau ngót vào, đun sôi lại. Múc ra cho bé măm măm

Mẹ Xù ơi ko phải xay thịt ghẹ và rau ngót ra hả chị? Xù đã ăn được đồ lợn cợn rồi ah?
Con nhà em đường tiêu hóa hơi...nhạy cảm, ko biết có ăn được ghẹ ko (riêng mẹ thì rất thích ăn cua, ghẹ hehe)

chinsusu
Bibi măng non
*

« Trả lời #12 vào lúc: Tháng Mười Hai 18, 2007, 02:22:01 PM »

Ờ, chị quên k bá cáo công đoạn xay rồi măm.
Xù ăn được gạo xay vỡ kích cỡ hạt cát rồi - tức là loại to hơn xay bột 1 mức. Cứ bê gaoj ra chỗ chợ Kim Liên, trình bày số tuổi, đã ăn loại gì,... hàng xay bột họ sẽ có máy xay ngay cho mình kích cỡ phù hợp, Tiện nhắm. Từ hồi ăn cháo vỡ, chị chưa cho Xù con xơi ghẹ.
Lan Duyen
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 1946

Yêu con lắm- yêu vô cùng...

« Trả lời #13 vào lúc: Tháng Mười Hai 18, 2007, 02:43:11 PM »

Các Mẹ iu dấu ơi, CàPhê nhà mình vừa được 5 tháng rưỡi, đang  ăn bột thịt, tôm, bò  ( Dialac) từ 4 tháng, Mẹ có nghiền 1/3 cục phômai vào chén bột, ăn ngon lành tự nhiên 2 ngày nay ngán bột quá rồi, dù Mẹ đã cho thử nhiều hương vị khác nhau cũng vậy. Mẹ CàPhe muốn chuyển sang thức ăn khác- các Mẹ chỉ giáo dùm vài chiêu nhe. CàPhe hiện cân nặng được 7,9 ký lô, đang uống Similac đó, rất nhanh nhẹn, cứng cáp...

Em đứng 1 mình em xinh nhất hội!
mezz
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 578

Zi zỉ zì zi

« Trả lời #14 vào lúc: Tháng Một 28, 2008, 02:49:29 PM »

mẹ zz mạo muội nói 1 vài thông tìn mà mẹ zz biết nhé. Mẹ zz cũng có cho zz ăn cua, nhưng nấu với rau ngót, hoặc mùng tơi... vì thấy canh cua người ta vẩn nấu với rau nên...nấu đai luôn. Nhưng khi cho bé ăn thịt  hay hải sản thì cũng cẩn thận nhé các mẹ, bé còn nhỏ quá cho ăn có thể không ảnh hưởng gì, nhưng đường tiêu hóa của bé sẽ làm việc rất mệt, sau này không tốt, cũng như khi nấu cần hạn chế lượng muối hoặc đường, nếu cho ăn quá mặn hoặc quá ngọt thì thận bé làm việc nhiều mới lọc hết được, sau này hại cho bé lắm. Nói chung mỗi lứa tuổi khác nhau bé dung nạp được các loại thức ăn khác nhau, các mẹ muốn cho con ăn uống gì khi con còn bé thì phải hỏi ý kiến các chuyên gia dinh dưỡng trước nhé.Chúc các mẹ nuôi con khỏe và mau lớn nhé.

http://360.yahoo.com/profile-GppCzuslc7OkksOrGP3alnoE3A--?cq=1

Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi khắp đất trời lòng mẹ vẫn theo con... :mezz: :mezz: :mezz:
Trang: [1] 2  Tất cả   Lên
  In  

Chuyển tới: