in gia re in to roi Lý do xin nghỉ việc phải viết như thế nào???
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Tư 18, 2014, 10:52:41 PM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1] 2   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: Lý do xin nghỉ việc phải viết như thế nào???  (Đọc 22729 lần)
Bò Viên
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 219

« vào lúc: Tháng Tư 20, 2009, 10:13:36 AM »

Hôm nay Sếp vừa đề nghị mình kiêm luôn phần báo cáo ngân sách khuyến mãi, lý do Sếp đưa ra là do mình đã báo cáo nhanh chóng và chính xác các phần báo cáo được giao và hiện tại cũng do thiếu nhân sự, hix, sao thấy sếp khen mà mình chẳng cảm thấy vui lên tí nào. Có nhiều lý do lắm, một là nghe tin hành lang là lương mình chỉ có 2.8tr, không thưởng, không gì hết, nghe nản hết sức. Lúc trước lương 1,9tr còn có thêm thưởng cũng đỡ khổ, bây giờ sếp ra giá là 2.8tr & 2 không (không thưởng, không phụ cấp). Cứ nghĩ đến cuối tháng lãnh 2.8tr là mình nản ơi là nản, ít nhất cũng phải 3tr mới sống nổi trong hoàn cảnh hiện tại chứ. Mình muốn nghỉ việc quách cho rồi, nhưng khi viết đơn xin nghĩ việc đến phần ghi lý do là mình bối rối không biết viết như thế nào, công việc thì không thể từ chối, vì không biết cách từ chối cho khéo và nói lý do nghỉ việc do lương quá bèo thì cũng chết dở. Túm lại là quá tệ. Các bạn cho mình ý kiến xem sao, có nên làm hay không?

Mẹ nấm pooh
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 1367

mẹ yêu con !

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Tư 20, 2009, 10:23:08 AM »

nếu muốn nghĩ chỗ này , thì bạn hãy đi xin việc chỗ khác đã , chỗ đó thỏa mãn thì bạn xin nghĩ chỗ cũ , Lý do nào mà chả đưọc , Tùy theo cách bạn diễn đạt để ngừoi ta cảm thấy dễ chịu thôi , Họ sẽ hiểu và thông cảm cho bạn

**Huyện Kin**
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 1093

« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Tư 20, 2009, 10:31:46 AM »

Ơ. Về cái vụ đơn xin thôi việc này,cũng nan giải.
Nhiều người thẳng tính thì ghi hẳn ra là chế độ đãi ngộ không tốt, người khôn khéo và lo xa thì tìm một lý do không ảnh hưởng đến ai (có thể kể ra vài lý do như: nơi làm việc xa quá, muốn làm gần nhà để tiện chăm sóc gia đình, hoặc là lấy lý do đi học thêm, vv...vvv)
Nói chung, nếu muốn dĩ hòa vi quý thì nên tìm lsy do chung chung,k ảnh hưởng đến ai. Sau này có vô tình gặp lại nhau thì cũng k có j phải ngại ngùng.
Còn nếu thẳng tính thì cứ đề xuất lý do. Cũng có khi, k những công ty k cho nghỉ việc mà còn xem xét để tăng lương cho bạn.
Tuy nhiên, nên tìm một việc khác trươc khi định nộp đơn xin thôi việc nhé. Nên thế....

mẹ đức minh
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 568

Tom lớn rồi mẹ ơiiiii

« Trả lời #3 vào lúc: Tháng Tư 20, 2009, 11:24:24 AM »

Ơ. Về cái vụ đơn xin thôi việc này,cũng nan giải.
Nhiều người thẳng tính thì ghi hẳn ra là chế độ đãi ngộ không tốt, người khôn khéo và lo xa thì tìm một lý do không ảnh hưởng đến ai (có thể kể ra vài lý do như: nơi làm việc xa quá, muốn làm gần nhà để tiện chăm sóc gia đình, hoặc là lấy lý do đi học thêm, vv...vvv)
Nói chung, nếu muốn dĩ hòa vi quý thì nên tìm lsy do chung chung,k ảnh hưởng đến ai. Sau này có vô tình gặp lại nhau thì cũng k có j phải ngại ngùng.
Còn nếu thẳng tính thì cứ đề xuất lý do. Cũng có khi, k những công ty k cho nghỉ việc mà còn xem xét để tăng lương cho bạn.
Tuy nhiên, nên tìm một việc khác trươc khi định nộp đơn xin thôi việc nhé. Nên thế....
Đồng ý với ý kiến của Kin luôn. Nếu mình là bạn việc đầu tiên là tim được chỗ mới đã rồi sẽ nói rõ lý do và cần thương lượng, nếu tốt thì ở lại mà ko thì ra đi tới chỗ mới cũng chả tiếc đâu

me cam
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 242

Mình lớn rùiiiiiiii

« Trả lời #4 vào lúc: Tháng Tư 20, 2009, 11:38:15 AM »

Tớ vừa gửi đơn xin nghỉ việc này.
Đã tìm chỗ mới rồi, lý do thì thiếu gì cái chính là bạn muốn chuyển vì lý do lương vậy sao ko đề cập với sếp. Mình thấy ý kiến của Kin hoàn toàn hợp lý và mình tháng 5 này cũng chuyển này.

bomebong
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 499

Have a nice day! ^_^

« Trả lời #5 vào lúc: Tháng Tư 20, 2009, 11:38:59 AM »

Tớ thì toàn nói thẳng thôi...

Nhưng nghe mẹ bovien kể,thì mẹ bovien nên trao đổi trực tiếp với sếp để tìm thấy sự hài lòng,theo tớ,nếu làm tốt,mà đề nghị nâng lương thì chắc là ok thôi...

Nếu đã trao đổi mà không được thì mới xin nghỉ chứ.

Tớ đáng nhẽ cũng nghỉ rùi nè,nhưng tớ trao đổi với sếp tớ...và nâng 50% lương nên tớ lại ở lại đấy.Mình làm tốt,sếp sẽ có cách giữ mình lại thôi

mẹ đức minh
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 568

Tom lớn rồi mẹ ơiiiii

« Trả lời #6 vào lúc: Tháng Tư 20, 2009, 11:54:28 AM »

Nhưng nghe mẹ bovien kể,thì mẹ bovien nên trao đổi trực tiếp với sếp để tìm thấy sự hài lòng,theo tớ,nếu làm tốt,mà đề nghị nâng lương thì chắc là ok thôi...

Tớ đáng nhẽ cũng nghỉ rùi nè,nhưng tớ trao đổi với sếp tớ...và nâng 50% lương nên tớ lại ở lại đấy.Mình làm tốt,sếp sẽ có cách giữ mình lại thôi
Sếp mẹ bống tốt nhờ, hơi bị xông xênh đó. Em cũng thương lượng nhg chả bao giờ nghĩ được nhìu xế đâu. thích thiệt đó

baodang
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 180

Cả nhà ta đều thương yêu nhau!

« Trả lời #7 vào lúc: Tháng Tư 20, 2009, 01:02:29 PM »

Có bi kíp gì để đc tăng 50% lương, bày tớ mí.

Bò Viên
Bibi siêu nhân

« Trả lời #8 vào lúc: Tháng Tư 20, 2009, 02:39:15 PM »

Hì hì cám ơn bạn, nhưng sếp của bạn công nhận cũng xông xênh gớm, tớ cũng vừa mới trình bày ý kiến đó, nhưng chỉ toàn là hứa mà thôi. Thôi kệ để từ từ xem sao.

Mẹ nấm pooh
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 1367

mẹ yêu con !

« Trả lời #9 vào lúc: Tháng Tư 20, 2009, 03:08:02 PM »

Hì hì cám ơn bạn, nhưng sếp của bạn công nhận cũng xông xênh gớm, tớ cũng vừa mới trình bày ý kiến đó, nhưng chỉ toàn là hứa mà thôi. Thôi kệ để từ từ xem sao.
Cận thận Lời hứa gió bay nhá , mình chả tin vào mấy lời hứa lắm , Ngày xưa mình bị roài , họ cứ vắt hết sức của mình rồi lúc mình chịu không đựoc , nghĩ thì là họ bảo tại mình xin nghĩ nên phần chỗ thưởng đã hứa cắt luôn , Mình làm chỗ tư nhân nên thế , còn chỗ khác hông biết thế nào

Bò Viên
Bibi siêu nhân

« Trả lời #10 vào lúc: Tháng Tư 20, 2009, 03:11:00 PM »

Cám ơn các ý kiến của các bạn về vấn đề tế nhị này, thôi để từ từ mình xem sao.

binhnguyen
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 753

« Trả lời #11 vào lúc: Tháng Tư 20, 2009, 03:28:04 PM »

chẳng ai như em huhuhu
xin nghỉ việc mà khó quá!! xin nghỉ xong, Sếp tưởng em đòi tăng lương, lại giữ mình lại bằng tăng lương, em vẫn nghỉ, đúng hôm tiệc cty, em nói nhất quyết em nghỉ, Sếp bảo nếu nghỉ phải uống hết lý rượu, em ực hết luôn, Sếp choáng,  xong  ực ực ực, khoảng 6 phát ực, gần lít, ôi em phục em lắm  20 20 20
vẫn nghỉ, giờ chưa rút đc  bảo hiểm ra này, cty vẫn  đóng cho đây, huhuhu
bomebong
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 499

Have a nice day! ^_^

« Trả lời #12 vào lúc: Tháng Tư 20, 2009, 03:28:27 PM »

Có bi kíp gì để đc tăng 50% lương, bày tớ mí.
Tớ cũng học từ chồng tớ đấy.Cách đây 4 năm,chồng tớ đang làm cho một công ty của Úc nhưng cũng đã apply được 1 công ty của Mỹ,nó trả lương cao hơn và đã có giấy mời đi làm.Lấy giấy mời đó ra,đưa cho sếp hiện tại và thế là ok ngay…đợt đó chồng tớ không phải tăng 50% lương mà là 100% lương luôn đó. Sếp đã hứa,tăng từ tháng tiếp theo.Nhưng tháng tiếp theo,khi nhận lương vẫn là mức lương cũ.Chồng tớ không nói thêm,nghỉ luôn từ ngày hôm sau…Hôm sau không thấy đi làm,sếp mới hỏi…và mới nhớ ra là chưa báo cho phòng tài chính…và sếp đã là người trực tiếp cho chồng tớ nói lời xin lỗi và đề nghị quay lại làm.Số lần gọi cho chồng tớ không dưới 5 lần đâu trong vòng 1 tháng.Nhưng chồng tớ đã nhận lời công ty của Mỹ,và đang tham gia đào tạo rồi nên không quay lại nữa…

Bạn muốn có một mức lương như mong muốn,trước tiên phải làm việc thật tốt và chứng tỏ cho sếp bạn thấy là bạn xứng đáng được mức lương như thế và nhiều công ty có thể trả bạn mức lương như thế…Và sếp đã hứa là phải thực hiện.Bạn khéo léo nhắc,hoặc làm một đơn đề nghị tăng lương,trình sếp và sếp duyệt mức lương vào đó,trực tiếp mình đưa xuống phòng tài chính ( cái này tớ làm).

Hơn nữa,phải xem thời gian mình nói chuyện với sếp có phải là thời gian thích hợp không nữa. Tớ đã nói chuyện với sếp tớ đúng lúc:
-   Sếp tớ vừa đi tập huấn và đào tạo ở nước ngoài về nguồn nhân lực ( đào tạo từ hãng,trong đó họ có nói: tuyển người thì dễ,giữ người mới khó)
-   Tớ vừa mang lại cho sếp tớ 2 hợp đồng cũng tương đối
-   Mặc dù khó khăn,nhưng sếp tớ vừa công bố,năm 2008,công ty tớ vẫn tăng trưởng 25%

Nói chung sếp tớ là người khá thẳng tính.Khi nhân viên có bất kỳ yêu cầu gì,thắc mắc gì,đề nghị gì v.v đều có thể gặp trực tiếp Anh ấy để trình bày và tìm ra hướng giải quyết.

Bò Viên
Bibi siêu nhân

« Trả lời #13 vào lúc: Tháng Năm 13, 2009, 03:55:31 PM »

Hôm qua sếp gọi tớ vào phòng uống trà, ánh mắt sếp nhìn âu yếm (eo ôi tui sợ ánh mắt này lắm). Sếp mời ngồi, mời ăn kẹo, còn mình thì cứ lóng nga lóng ngóng, phập phồng lo sợ ko biết có chuyện gì xảy ra. Mãi hồi sau Sếp mới hỏi, nếu Anh đáp ứng được những yêu cầu của em thì em có đồng ý ở lại làm việc cho cty hay không??? Ngỡ ngàng, không biết tai mình hôm nay có vấn đề gì không???Không biết trả lời như thế nào nữa, chảnh một chút nha, hehehe

gaubong
Bibi Pro

Danh vọng: 78

« Trả lời #14 vào lúc: Tháng Năm 13, 2009, 06:28:10 PM »

Tớ cũng học từ chồng tớ đấy.Cách đây 4 năm,chồng tớ đang làm cho một công ty của Úc nhưng cũng đã apply được 1 công ty của Mỹ,nó trả lương cao hơn và đã có giấy mời đi làm.Lấy giấy mời đó ra,đưa cho sếp hiện tại và thế là ok ngay…đợt đó chồng tớ không phải tăng 50% lương mà là 100% lương luôn đó. Sếp đã hứa,tăng từ tháng tiếp theo.Nhưng tháng tiếp theo,khi nhận lương vẫn là mức lương cũ.Chồng tớ không nói thêm,nghỉ luôn từ ngày hôm sau…Hôm sau không thấy đi làm,sếp mới hỏi…và mới nhớ ra là chưa báo cho phòng tài chính…và sếp đã là người trực tiếp cho chồng tớ nói lời xin lỗi và đề nghị quay lại làm.Số lần gọi cho chồng tớ không dưới 5 lần đâu trong vòng 1 tháng.Nhưng chồng tớ đã nhận lời công ty của Mỹ,và đang tham gia đào tạo rồi nên không quay lại nữa…

Bạn muốn có một mức lương như mong muốn,trước tiên phải làm việc thật tốt và chứng tỏ cho sếp bạn thấy là bạn xứng đáng được mức lương như thế và nhiều công ty có thể trả bạn mức lương như thế…Và sếp đã hứa là phải thực hiện.Bạn khéo léo nhắc,hoặc làm một đơn đề nghị tăng lương,trình sếp và sếp duyệt mức lương vào đó,trực tiếp mình đưa xuống phòng tài chính ( cái này tớ làm).

Thích nhất tư duy này của Mẹ Bống. Chuẩn luôn: có tình & có lý.

Bây giờ nhiều SV mới ra trường, cứ nhìn hết núi này đến núi khác để đòi hỏi... cũng chẳng thèm để ý khả năng mình đến đâu, đóng góp của mình có xứng với đồng lương hay không  :huh:

Trang: [1] 2   Lên
  In  

Chuyển tới: