in gia re in to roi Cúng nhập trạch chuyển nhà mới như thế nào ạ?
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Bảy 31, 2014, 12:15:33 AM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1]   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: Cúng nhập trạch chuyển nhà mới như thế nào ạ?  (Đọc 44692 lần)
bốngbang
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 222

EM LÀ BÚP MĂNG NON/KHI CÓ CON EM LÀ MĂNG GIÀ...

« vào lúc: Tháng Mười Một 25, 2009, 09:12:45 AM »

Các mẹ tư vấn giúp em với!
Chả là nhà em sắp chuyển về nhà mới, ngày mai cúng nhập trạch rồi, chả xem thầy xem thợ gì, chỉ nhờ người quen xem hộ ngày đẹp thôi, còn thủ tục cúng bái thế nào thì chưa rõ.

Các mẹ cứu em gấp để em còn bổ sung can thiệp ngay, chứ em nghĩ cái chuyện nhà cửa cũng nên cẩn thận vì nó ảnh hướng đến nhiều vấn đề từ sức khỏe, hạnh phúc, làm ăn nữa í.... 20 20 20

Thanks các mẹ nhìu kiss

Note: Nhà em mua lại, chỉ sửa sang để ở chứ không phaỉ nhà mới xây ạ!!! ha ha
« Sửa lần cuối: Tháng Mười Một 25, 2009, 09:49:12 AM gửi bởi bốngbang » Logged

gau cu
Bibi Pro

Danh vọng: 19

Me yeu gau nhat tren doi

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Mười Một 25, 2009, 09:17:24 AM »

theo chị em nên đi xem ngày nhập trạch, nhờ thầy đo hộ bàn thờ xem kích thước ra sao, quya mặt về hướng nào tốt, sau đó làm 1 mâm hoa quả thắp hương trên ban thờ mới. Theo như chị làm là sau khi có bát hương mới phải thắp hương đúng 100 ngày sau mới ko thắp nữa

Con la Tinh yeu cua me.
mamanhi
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 129

« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Mười Một 25, 2009, 09:21:47 AM »

he he, chúc mừng tân gia nhá, m chịu cái khoản này, toàn đi xem thầy thôi.

Bắn_Súng_2_Tay
Bibi nhi đồng
**

Danh vọng: 4

« Trả lời #3 vào lúc: Tháng Mười Một 25, 2009, 09:31:22 AM »

Lâu chưa vào diễn đàn, nay có chút tài lẻ nên đưa ra bống tham khảo, được thì sử dụng không thì cất tủ nhé

Ngày mai là ngày 10/10/2009 có thể cầu tài cầu lộc, di chuyền nhà ở, giờ hoàng đạo để thực hiện công việc:
1-3h, 7-9h,11-15h, 19-23h là những giờ đẹp để thực hiện các điều mình muốn.
Để làm lễ nhập trạch gồm:
mua bát hương: bốc cốt hương (đá quý, tro, kim, chỉ...cái này có thể mua tại đê la thành)
Đồ sĩnh lễ: cúng ông địa, thổ địa, thần tài: chân dò, xôi, ngũ quả, hương vàng , rượu, nước lạnh, muối gạo
cúng gia tiên: xôi gà, ngũ quả, vàng bạc, rượu, nước lạnh, muối gạo
Chuẩn bị bếp và nồi nước: khi nào cúng thì bật nấu nồi nước đó cho sôi và pha nước uống
Không cần thầy cũng thì người chủ phải khấn nôm: đại loại hôm nay ngày tháng năm,tại (đọc địa chỉ nhà mới ra) thân chủ con tên là..., chồng con...sinh ngày tháng...có lẽ vât(liệt kê đồ lễ ra) mong các chu vị thần linh bản gia bản xứ, phù hộ độ trì cho chúng con được yên bình và làm lễ nhập trạch......
xong xuôi chờ hương cháy 2/3 thì đốt hương vàng. sau đó theo con mắt cảm tính thấy trong các góc nhà chỗ nào xấu nhất thì đổ vào chỗ đấy mỗi nơi một chén rượu (nhằm trấn giữ và xua đuổi tà ma ngoại đạo)
xong xuôi hương cháy hết thì nhờ mới bắn súng 2 tay đến nhắm rượu thịt gà  5
Tiếc là bắn súng 2 tay đang ở xa không thì đến xem cho tý phong thuỷ he he

ghi chú: muốn lắp đặt hướng bàn thờ thì phải đem họ tên thân chủ và tuổi tác ngày giờ sinh thì bắn súng 2 tay sẽ tư vấn cho hướng để bàn thờ
« Sửa lần cuối: Tháng Mười Một 25, 2009, 09:59:40 AM gửi bởi Bắn_Súng_2_Tay » Logged

Quyết không yêu để tiền uống rượu....<<<.....Sống không yêu cho con gái nó thèm
binkem
Bibi Pro

Danh vọng: 159

Mẹ iu Bin Kem :x

« Trả lời #4 vào lúc: Tháng Mười Một 25, 2009, 09:40:20 AM »

Em à, mình ko mê tín, nhưng người ta bảo "có thờ có thiêng, có kiêng có lành", mình ko mê tín đến mức mù quáng về bói toán, cúng bái, nhưng về phong thủy thì chị tin là có cơ sở khoa học, vì nó liên quan đến năng lượng của trời đất hợp với cung mệnh của mình, tuổi mình.
Chắc khi xây nhà em cũng đã xem về phong thủy rồi chứ, ít nhất là hướng đặt bàn thờ, hướng đặt bếp. (Còn những người cẩn thận họ còn xem từ khi xây: nào là bể nước chỗ nào, bể phốt chỗ nào, nguồn nước cấp vào và thải ra trong nhà phải luân chuyển vòng tròn chứ ko cùng vào cùng ra một hướng). Hihi nhưng nhà mình xong rồi thì ko bàn đến nữa, vì mai nhập trạch rồi đúng ko?

Nhập trạch thì em phải lưu ý đến mấy vấn đề, vì nó sẽ khác nhau với từng trường hợp đấy:
- Thứ nhất là nhà em xây lại nhà rồi chuyển vào nhà mới xây đó. Còn thứ 2 là mình mua đất mới và chuyển vào nhà mới.
- Nhà em chuyển về thì chuyển bát hương về, hoặc em ra ở riêng thì phải là bốc bát hương mới (nếu bốc bát hương mới là phức tạp hơn vì em phải nhờ thầy hoặc đơn giản hơn thì em lên chùa Quán Sứ nhé)
- Như hôm nhà chị làm thì nhập trạch mình xem giờ rồi, đúng giờ đó mang vào nhà 1 cái chổi đót, một ít gạo, và đồ dùng cũ của gia đình mình. Vào nhà em bật bếp, đun 1 ấm nước, pha trà. Rồi đốt 1 ít giấy hơ lửa để hun khói như kiểu xua các khi lạnh trong nhà vào thổi hơi ấm vào nhà mình ấy. Kê bàn thờ vào đúng vị trí đã định đặt bát hương vào vị trí (nếu là chuyển về)
- Về mặt cúng lễ thì tùy từng nhà đơn giản hay phức tạp, chị cứ kể ra đây để em xem và cân đối nhưng đừng có chê chị cầu kỳ nhé hihi, chị chỉ làm cho đúng lòng thành, theo hướng dẫn của thầy để mình có cơ sở tin tưởng và yên tâm nhất cho cuộc sống của mình sau này thôi

Về cúng lễ thì làm 2 phần:
- Cúng gia tiên, thần linh tại nhà:
   + Đồ mặn: Gà, xôi, 1 chân giò luộc chín (nguyên cả cái nhé), 1 con cá chép để nguyên con ko mổ (hấp lên thôi, hoặc dội nước sôi thôi)
   + Hoa quả các loại, rượu, thuốc, gạo muối, trầu cau, bánh kẹo..v.v..
   + Tiền vàng thì nhiều loại lắm ấy, chị ko nhớ nổi, nó là nhiều loại thôi nhưng ko nhiều số lượng, đại khái là để làm sao cúng lễ cho những người sau: quan thần linh, ông tiền chủ bà tiền chủ, nói chung là cái này ra hàng bán đồ mã, nói là cúng nhập trạch họ biết hết và xếp đủ cho mình (tiền , vàng, quần áo, ngựa , mũ..v.v..)

Hic ko biết còn sót gì ko

- Cúng chúng sinh: thì cúng y như rằm tháng 7 ấy: mua bỏng, ngô, khoai, sắn, kẹo lạc, bánh quế, rồi nấu 1 nồi cháo trắng nhỏ chia ra các bát, tiền vàng, quần áo chúng sinh,
- Mua ốc vặn (sống) để sau khi cúng xong thì thả ra hồ gọi là phóng sinh giải thoát gì gì đấy mà 

Bài cúng thì chị thấy trong quyển các bài cúng có cả cúng nhập trạch đấy (bán ở ngoài cũng nhiều).

Và quan trọng nhất là về nhà mới, thắp hương đủ 3 tháng 10 ngày (100 ngày tròn).

Em tham khảo thôi nhé, chị vừa chuyển về nhà mới xong mà.  8

Mẹ yêu không nào?
Blog của Bin và Kem: http://binkem.giadinh.net

bomebong
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 499

Have a nice day! ^_^

« Trả lời #5 vào lúc: Tháng Mười Một 25, 2009, 09:46:39 AM »

Alo bác Hương

cho em ké nhà cô  Bống tí

thế còn trường hợp nhà em?em xem ngày rùi ạ...cúng bái thế nào đây ạ

Đồ đạc như bếp núc là lắp trước rùi....bàn thờ có phải để hôm về mới lắp không?đồ dùng thì chuyển về hôm nào?

bốngbang
Bibi siêu nhân

« Trả lời #6 vào lúc: Tháng Mười Một 25, 2009, 09:51:05 AM »

ôi, em cảm ơn cả nhà ạ, đặc biệt là hướng dẫn chi tiết của mẹ Binkem và bố bắn súng 2 tay 8 8 8

binkem
Bibi Pro

« Trả lời #7 vào lúc: Tháng Mười Một 25, 2009, 09:52:57 AM »

Alo bác Hương

Đồ đạc như bếp núc là lắp trước rùi....bàn thờ có phải để hôm về mới lắp không?đồ dùng thì chuyển về hôm nào?

Hihi, cứ làm như bác mê tín lắm ý hihi, chả hiểu, có gia đình rồi, mình lúc nào cũng lo cho gia đình, chỉ mong mọi thứ bình an, mạnh khỏe, ko mong danh vọng tiền tài, thế nên bác chọn lòng thành và chữ tâm làm niềm tin để sống và để tin tưởng thôi. Mỗi lần nhà có ai ốm là chị lại thắp 1 nén hương và như đang nói với chính ông bà mình phù hộ cho con cháu vậy. Hay ai đi công tác xa, chị cũng làm như vậy, mong cho đi đến nơi, về đến chốn và ở nhà mọi thứ bình yên. CHị coi đó là niềm tin... Chính vì thế, kể cả những việc như thế này,cái tâm mình hướng hết vào những điều tin là sẽ mang đến sự bình yên cho ngôi nhà của mình.

Vụ này cứ xem ngày đi, rồi chị phone cụ thể, chứ cần chuẩn bị gì thì chị viết ở trên hết rồi mà smiley

Mẹ yêu không nào?

Bắn_Súng_2_Tay
Bibi nhi đồng
**

Danh vọng: 4

« Trả lời #8 vào lúc: Tháng Mười Một 25, 2009, 09:56:52 AM »

Alo bác Hương

Nhà em thì có 2 cách; 1- thuê ông thầy về đọc văn điếu
                                2- Khấn nôm
Đồ lễ giữ nguyên nhà bống, bàn thờ lúc chuẩn bị cúng thì lắp, nhè giờ hoàng đạo mà lắp, còn nếu sợ lắp ko kịp thì lắp trước nhưng tuyệt đối chưa được bày lễ và bát hương ra để nguyên trong túi, khi chuẩn bị cũng mới bốc bát hương....
sáng ngày định cúng đưa cái bếp và cái nồi nước sẵn, khi cũng chọn giờ đẹp bật bếp nấu nước sôi, xong pha mỗi người ly trà uống cho xua tan cái lạnh mùa đông

Góp ý: Mọi người nếu thành tâm thì nên khấn nôm, không nên mời thầy, lý do các thầy cũng linh tinh lại mang thêm hồn ma lạc vào nhà thì khổ lắm, cũng như gọi hồn, nên gọi ở chỗ thầy chớ có dại mà mời thầy về nhà gọi, họ lại gọi cả âm binh về thì nó phá tan cửa nhà 63 một chút bàn luận thế thôi có gì ko phải mong các gia chủ bỏ qua,

em còn trẻ ngừoi non dạ nên hay bâu tý 63

Quyết không yêu để tiền uống rượu....<<<.....Sống không yêu cho con gái nó thèm
bốngbang
Bibi siêu nhân

« Trả lời #9 vào lúc: Tháng Mười Một 25, 2009, 10:05:26 AM »

Nhà em thì có 2 cách; 1- thuê ông thầy về đọc văn điếu
                                2- Khấn nôm
Đồ lễ giữ nguyên nhà bống, bàn thờ lúc chuẩn bị cúng thì lắp, nhè giờ hoàng đạo mà lắp, còn nếu sợ lắp ko kịp thì lắp trước nhưng tuyệt đối chưa được bày lễ và bát hương ra để nguyên trong túi, khi chuẩn bị cũng mới bốc bát hương....
sáng ngày định cúng đưa cái bếp và cái nồi nước sẵn, khi cũng chọn giờ đẹp bật bếp nấu nước sôi, xong pha mỗi người ly trà uống cho xua tan cái lạnh mùa đông

Góp ý: Mọi người nếu thành tâm thì nên khấn nôm, không nên mời thầy, lý do các thầy cũng linh tinh lại mang thêm hồn ma lạc vào nhà thì khổ lắm, cũng như gọi hồn, nên gọi ở chỗ thầy chớ có dại mà mời thầy về nhà gọi, họ lại gọi cả âm binh về thì nó phá tan cửa nhà 63 một chút bàn luận thế thôi có gì ko phải mong các gia chủ bỏ qua,

em còn trẻ ngừoi non dạ nên hay bâu tý 63

sau này mẹ nào vớ được bố bắn súng 2 tay này á, cứ gọi là ngồi chơi xơi nước, chỉ tay 5 ngón, chồng lo hết roài ha ha ha ha ha ha

Bố Bin tồ
Bibi Pro

Danh vọng: 71

Bố già khó tính...

« Trả lời #10 vào lúc: Tháng Mười Một 25, 2009, 12:13:07 PM »

Lâu chưa vào diễn đàn, nay có chút tài lẻ nên đưa ra bống tham khảo, được thì sử dụng không thì cất tủ nhé

Ngày mai là ngày 10/10/2009 có thể cầu tài cầu lộc, di chuyền nhà ở, giờ hoàng đạo để thực hiện công việc:
1-3h, 7-9h,11-15h, 19-23h là những giờ đẹp để thực hiện các điều mình muốn.
Để làm lễ nhập trạch gồm:
mua bát hương: bốc cốt hương (đá quý, tro, kim, chỉ...cái này có thể mua tại đê la thành)
Đồ sĩnh lễ: cúng ông địa, thổ địa, thần tài: chân dò, xôi, ngũ quả, hương vàng , rượu, nước lạnh, muối gạo
cúng gia tiên: xôi gà, ngũ quả, vàng bạc, rượu, nước lạnh, muối gạo
Chuẩn bị bếp và nồi nước: khi nào cúng thì bật nấu nồi nước đó cho sôi và pha nước uống
Không cần thầy cũng thì người chủ phải khấn nôm: đại loại hôm nay ngày tháng năm,tại (đọc địa chỉ nhà mới ra) thân chủ con tên là..., chồng con...sinh ngày tháng...có lẽ vât(liệt kê đồ lễ ra) mong các chu vị thần linh bản gia bản xứ, phù hộ độ trì cho chúng con được yên bình và làm lễ nhập trạch......
xong xuôi chờ hương cháy 2/3 thì đốt hương vàng. sau đó theo con mắt cảm tính thấy trong các góc nhà chỗ nào xấu nhất thì đổ vào chỗ đấy mỗi nơi một chén rượu (nhằm trấn giữ và xua đuổi tà ma ngoại đạo)
xong xuôi hương cháy hết thì nhờ mới bắn súng 2 tay đến nhắm rượu thịt gà  5
Tiếc là bắn súng 2 tay đang ở xa không thì đến xem cho tý phong thuỷ he he

ghi chú: muốn lắp đặt hướng bàn thờ thì phải đem họ tên thân chủ và tuổi tác ngày giờ sinh thì bắn súng 2 tay sẽ tư vấn cho hướng để bàn thờ

Bát hương thì không cần nhiều đến mức ba chấm như thế, chỉ cần 1 gói thất bảo, một mảnh gương bên trong. Bát hương phải có mặt trời và đôi rồng đủ mắt.

Ngày giờ đẹp thì không phải cả 6 tỷ người trên Trái Đất đều đẹp như vậy mà thùy vào tuổi tác của người cầm trịch trong gia đình hoặc bậc trưởng thượng.

Khi hương cháy được 2/3 thì bật bếp lên đun gì thì đun (thao tác này đánh thức Đông Trù Tư mệnh Táo quân - thần vụ trách sản vật và êm ấm hương lửa), gạo (lương thực), muối (mặn nồng và là gia vị không thể thiếu), chổi (sạch sẽ - tôn kính) và một công cụ lao động nào đó (người nào không thích lao động thì thôi).

Sau khi đã đun được 1 lúc, khi tắt lửa thì có thể đặt phong thủy khí cho các nhà có các lỗi phạm phong thủy (đinh lộ, khuyết hậu, tán khí, bế khí, ũng thủy...)

Em à, mình ko mê tín, nhưng người ta bảo "có thờ có thiêng, có kiêng có lành", mình ko mê tín đến mức mù quáng về bói toán, cúng bái, nhưng về phong thủy thì chị tin là có cơ sở khoa học, vì nó liên quan đến năng lượng của trời đất hợp với cung mệnh của mình, tuổi mình.
Chắc khi xây nhà em cũng đã xem về phong thủy rồi chứ, ít nhất là hướng đặt bàn thờ, hướng đặt bếp. (Còn những người cẩn thận họ còn xem từ khi xây: nào là bể nước chỗ nào, bể phốt chỗ nào, nguồn nước cấp vào và thải ra trong nhà phải luân chuyển vòng tròn chứ ko cùng vào cùng ra một hướng). Hihi nhưng nhà mình xong rồi thì ko bàn đến nữa, vì mai nhập trạch rồi đúng ko?

Nhập trạch thì em phải lưu ý đến mấy vấn đề, vì nó sẽ khác nhau với từng trường hợp đấy:
- Thứ nhất là nhà em xây lại nhà rồi chuyển vào nhà mới xây đó. Còn thứ 2 là mình mua đất mới và chuyển vào nhà mới.
- Nhà em chuyển về thì chuyển bát hương về, hoặc em ra ở riêng thì phải là bốc bát hương mới (nếu bốc bát hương mới là phức tạp hơn vì em phải nhờ thầy hoặc đơn giản hơn thì em lên chùa Quán Sứ nhé)
- Như hôm nhà chị làm thì nhập trạch mình xem giờ rồi, đúng giờ đó mang vào nhà 1 cái chổi đót, một ít gạo, và đồ dùng cũ của gia đình mình. Vào nhà em bật bếp, đun 1 ấm nước, pha trà. Rồi đốt 1 ít giấy hơ lửa để hun khói như kiểu xua các khi lạnh trong nhà vào thổi hơi ấm vào nhà mình ấy. Kê bàn thờ vào đúng vị trí đã định đặt bát hương vào vị trí (nếu là chuyển về)
- Về mặt cúng lễ thì tùy từng nhà đơn giản hay phức tạp, chị cứ kể ra đây để em xem và cân đối nhưng đừng có chê chị cầu kỳ nhé hihi, chị chỉ làm cho đúng lòng thành, theo hướng dẫn của thầy để mình có cơ sở tin tưởng và yên tâm nhất cho cuộc sống của mình sau này thôi

Về cúng lễ thì làm 2 phần:
- Cúng gia tiên, thần linh tại nhà:
   + Đồ mặn: Gà, xôi, 1 chân giò luộc chín (nguyên cả cái nhé), 1 con cá chép để nguyên con ko mổ (hấp lên thôi, hoặc dội nước sôi thôi)
   + Hoa quả các loại, rượu, thuốc, gạo muối, trầu cau, bánh kẹo..v.v..
   + Tiền vàng thì nhiều loại lắm ấy, chị ko nhớ nổi, nó là nhiều loại thôi nhưng ko nhiều số lượng, đại khái là để làm sao cúng lễ cho những người sau: quan thần linh, ông tiền chủ bà tiền chủ, nói chung là cái này ra hàng bán đồ mã, nói là cúng nhập trạch họ biết hết và xếp đủ cho mình (tiền , vàng, quần áo, ngựa , mũ..v.v..)

Hic ko biết còn sót gì ko

- Cúng chúng sinh: thì cúng y như rằm tháng 7 ấy: mua bỏng, ngô, khoai, sắn, kẹo lạc, bánh quế, rồi nấu 1 nồi cháo trắng nhỏ chia ra các bát, tiền vàng, quần áo chúng sinh,
- Mua ốc vặn (sống) để sau khi cúng xong thì thả ra hồ gọi là phóng sinh giải thoát gì gì đấy mà 

Bài cúng thì chị thấy trong quyển các bài cúng có cả cúng nhập trạch đấy (bán ở ngoài cũng nhiều).

Và quan trọng nhất là về nhà mới, thắp hương đủ 3 tháng 10 ngày (100 ngày tròn).

Em tham khảo thôi nhé, chị vừa chuyển về nhà mới xong mà.  8

Nhà nào nào mà mình có giường ngủ và bếp thì như nhau, bát hương đều phải bốc mới.

Tuyệt đối không cũng chúng sinh trừ trường hợp rất đặc biệt (phải có ý kiến của các nhà ngoại cảm).

Bát hương thì tự bốc được nếu ăn chay ba ngày, dễ không mà. Thầy vừa ăn thịt hôm qua thì cũng uế tạp.
Bố Bin tồ

binkem
Bibi Pro

« Trả lời #11 vào lúc: Tháng Mười Một 25, 2009, 01:39:44 PM »

Tuyệt đối không cũng chúng sinh trừ trường hợp rất đặc biệt (phải có ý kiến của các nhà ngoại cảm).

Bố Bin tồ

Cái này thì thầy làm, mình cũng ko biết. Ngay cả phong thủy cũng có nhiều trường phái phân tích mà. Theo ai thì theo 1 quan điểm mà mình thấy phù hợp thôi, còn thì nghe lắm thầy nhiều ma  5

Mẹ yêu không nào?

Bố Bin tồ
Bibi Pro

Danh vọng: 71

Bố già khó tính...

« Trả lời #12 vào lúc: Tháng Mười Một 27, 2009, 09:34:36 AM »

Cái này thì thầy làm, mình cũng ko biết. Ngay cả phong thủy cũng có nhiều trường phái phân tích mà. Theo ai thì theo 1 quan điểm mà mình thấy phù hợp thôi, còn thì nghe lắm thầy nhiều ma  5

Khoa học phương Đông và phương Tây ngày nay đã gần như có vị trí ngang nhau nên phán xét cũng dễ. Thậm chí Y học phương  Tây còn trông cậy vào Đông Y để giải quết những bệnh đang bế tắc như AIDS...

Đã là khoa học thì có những hệ thống khái niệm và phương pháp tư duy, kết quả thì khó mà nhập nhằng được. và đã là khoa học nên không chỉ đọc vài cuốn sách là đã có thể phán thế này thế nọ, và chuyện "thầy" và "ma" cũng dễ phân biệt nếu nghiên cứu phương Đông một cách nghiên túc.

Thế nào là nghiêm túc ư? Theo tôi, đó là phải biết đọc được văn bản gốc, hiểu được hệ khoa học của họ (tử vi, y học, tướng pháp và các môn khoa học dự đoán). Hiểu thêm về nghệ thuật - văn hóa là một lợi thế.

Và khoa học thì quan điểm chỉ là một "quả trứng", khi nó chưa "nở" thì không thể "sống được".

Trang: [1]   Lên
  In  

Chuyển tới: