in gia re in to roi bé lười ăn quá! làm thế nào để giúp bé ngon miệng!
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Mười 23, 2014, 02:54:28 PM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1] 2 3   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: bé lười ăn quá! làm thế nào để giúp bé ngon miệng!  (Đọc 30656 lần)
cuncun
Bibi măng non
*

Danh vọng: 0

« vào lúc: Tháng Mười Hai 05, 2007, 10:44:20 AM »

bé nhà mình 14 tháng 7 ngày rùi, nặng 11,2 kg nhưng hiện giờ rất lười ăn! Có bác nào có cách gì hay giúp mẹ cháu với! Xin hậu tạ ah!
Bố Bé
Bibi nhi đồng
**

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Mười Hai 05, 2007, 10:54:10 AM »

bé nhà mình 14 tháng 7 ngày rùi, nặng 11,2 kg nhưng hiện giờ rất lười ăn! Có bác nào có cách gì hay giúp mẹ cháu với! Xin hậu tạ ah!

Con bạn nặng 11.2 kg  cũng không phải là nhẹ cân lắm, ở mức độ bình thường, cũng tùy thuộc vào chiều cao của bé nữa để tính xem bé có ở dưới kênh A không. bé nhà mình hồi 7 tháng đã được 9.5 kg rồi. Khi bé biếng ăn giải pháp cho uống 1 số thuốc hỗ trợ cũng chưa hẳn là tốt nhất, cái đó chỉ là giải pháp trước mắt mà thôi, nếu có dùgn thuốc hỗ trợ mà bé có ăn được thì lại tạo ra phản xạ không tốt cho bé là phụ thuộc vào thuốc hỗ trợ, có thuốc mới ăn, như vậy cũng không tốt.

Bé biếng ăn cũng có rất nhiều nguyên nhân mà tình trạng này đã xẩy ra ở rấ nhiều bé chứ không riêng gì con bạn. Có khả năng con bạn sinh biếng ăn từ khi qua cữ bú sữa mẹ, không biết khi bú sữa mẹ bé có biếng ăn không. Cũng có thể bé nhà bạn biếng ăn do nguyên nhân thiếu kẽm, bạn có thể bổ sung thức ăn cho bé bằng các loại thức ăn có giầu chất kẽm, không cứ phải ăn với cháo, với cơm, nếu bé thích thì có thể cho bé ăn riêng thức ăn (vì bé đang biếng ăn).

- Các bé thường sau 1 tuổi bắt đầu lười ăn hơn, đến 2 tuổi là bé thích lựa chọn thức ăn cho mình, vì vậy bố mẹ nên chú ý tới điểm này của bé để cho bé ăn thích hợp với sở thích của bé.

- Bố mẹ cũng không nên bắp ép trẻ ăn vì điều đó sẽ tạo cho trẻ thái độ tiêu cực đối với việc ăn uống, nhiều khi dẫn đến việc trẻ bị nôn, trớ thức ăn, đây cũng là 1 trong nhiều nguyên nhân tạo cho bé biếng ăn hơn. Nên động viên khéo cho bé ăn kể là với ố lượng ít nhưng bù vào đó là cho bé ăn nhiều bữa trong ngày, cũng không nên quá lo lắng nếu có lúc trẻ không thích ăn một món gì đó. Quan trọng nhất là bố mẹ cần biết con mình đã được ăn đầy đủ các chất cần thiết chưa, ngay cả khi nó không thích một món ăn nào đó.
- Bạn nên cho bé uống sữa Pediasure thay vì uống các loại thuốc hỗ trợ, đây là loại sữa thích hợp cho trẻ biếng ăn, sữa này giúp bổ sung đầy đủ các chất dinh dưỡng cho bé trong thời gian biếng ăn, và giúp bé thích ăn hơn.
Chúc bạn nhanh chóng cải thiện được tình trạng này

Bố Bé
Bibi nhi đồng
**

« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Mười Hai 05, 2007, 10:56:41 AM »

Mỗi đứa bé là một cá thể khác nhau cho nên chế độ ăn cũng khác nhau. Điều cần thiết là chú ý theo dõi sự phát triển của bé.

Thông thường các bà mẹ cứ hay so sánh con với nhau. Hai bà mẹ có con gần bằng nhau bao giờ gặp nhau cũng hỏi thăm câu đầu tiên: "Cháu được mấy ký rồi?". Chỉ cần nghe con mình thua con người ta 1-2kg thôi là các bà mẹ về nhà ra sức ép con ăn với tâm lý "ra đường mắc cỡ".

Các bà mẹ hiểu không tới nơi tới chốn về kiến thức dinh dưỡng được cung cấp rộng rãi sẽ ép con ăn nhiều hơn vì "so với nhu cầu khuyến nghị bé vẫn ăn chưa đủ".

Mỗi đứa bé là một cá thể khác nhau. Cùng một chế độ ăn nhưng có thể một bé không tăng cân, bé khác lại lên cân nhiều. Cho nên cần hiểu là chế độ ăn hoặc thực đơn đưa ra là để tham khảo, giúp phụ huynh có cái nhìn toàn diện hơn chứ không phải cứ y theo sách mà làm. Nên theo dõi sự phát triển mỗi tháng của bé mà bình chỉnh chế độ ăn. Có thể con ăn ít hơn "anh bạn hàng xóm" nhưng con khỏe, thông minh, tăng trưởng tốt là được.

"So con thì nên so tài so trí chứ ai lại đi so ký bao giờ", lời nói vui của ông ngoại đi cùng với con gái và cháu khi đến khám béo phì. Đứa cháu "quá khổ" là "kết quả" (hay "hậu quả") của bao tháng ngày bà mẹ "chăm chút", sợ con ốm

Bố Bé
Bibi nhi đồng
**

« Trả lời #3 vào lúc: Tháng Mười Hai 05, 2007, 10:58:33 AM »

Chuyện ăn uống của con luôn là vấn đề thời sự của nhiều bà mẹ, đặc biệt là các bé tuổi chập chững (từ 1 tới 3 tuổi). Khi bé không ăn, thay vì chừng phạt, la mắng để bắt bé ăn, bạn nên tập trung vào việc giúp trẻ phát triển các thói quen ăn uống tốt.

Nên

Việc đầu tiên khi bé tự nhiên bỏ ăn là bạn nên đưa bé đi khám bác sĩ để phát hiện ra các dấu hiệu bệnh.

Nếu bé không có bất kỳ dấu hiệu bệnh nào, bạn có thể giúp bé hình thành thói quen ăn uống tốt.

- Điều chỉnh để bé quen dần với 3 bữa chính và 3 bữa phụ trong ngày.

- Không để bé ăn vặt gây ảnh hưởng tới giờ ăn của các bữa sau.

- Chuẩn bị nhiều loại thức ăn, những loại mà bé thích, bé đang tập làm quen hoặc bé không thích. Có thể sẽ phải mất nhiều thời gian và công sức với các món bé không thích nhưng hãy kiên nhẫn bởi bé càng ăn đa dạng thực phẩm, cơ thể bé càng nhận được đủ chất.

Lưu ý: Đối với thức ăn mà bé không thích thì chỉ nên thỉnh thoảng xuất hiện.

- Bạn có thể cho bé tự chủ với thìa bát và các món ăn của mình để tạo sự hứng thú.

Với các bé chưa biết xúc, bạn có thể cho bé một cái bát và một chiếc thìa con để bé có thể bắt chước bạn xúc cơm. Như thế bé có thêm cơ hội tập xúc ăn.

Với các bé đã biết xúc, bạn có thể cho bé vài cọng rau, cà rốt luộc nhừ, bông cải hấp,… để bé có thể nhón ăn.

- Nếu “bố mẹ ăn gì bé ăn nấy” thì nên cho bé ngồi ăn cùng và để bé tự chọn món. Bé sẽ cảm thấy mình độc lập hơn và thoải mái hơn.

- Lặp đi lặp lại các thói quen hàng ngày.

Ví dụ, tới giờ ăn cơm là tắt tivi, tới giờ ăn cơm là ngưng chơi và lên ghế… Nếu bé tỏ vẻ chưa hứng thú với bữa ăn, bạn có thể đưa cho bé nhấm nháp một vài cọng rau để kích thích dịch vị, khiếnh bé thích thú với giờ ăn.

- Nên hạn chế bớt sữa vào nước hoa quả.

Nếu bé uống sữa hoặc nước hoa quả trước bữa ăn thì chắc chắn bé sẽ không hứng thú gì với bữa ăn bạn chuẩn bị rồi.

- Không nên nóng vội.

Bạn cũng nên thư giãn và giải toả căng thẳng khi bé không ăn. Không chỉ riêng bạn gặp phải vấn đề này, mà rất nhiều các bậc phụ huynh cũng đang cùng hoàn cảnh với bạn.

Ăn là bản năng sinh tồn của giống loài, cho nên không đứa trẻ nào chịu nhịn đói cho tới khi kiệt sức. Nếu sau nhiều bữa bé không chịu ăn, bạn có thể bày một số món ăn nhẹ có lợi cho sức khoẻ mà bé yêu thích trên bàn và chỉ cho bé thấy để bé có thể tự lấy khi bé đói.

Không nên

- Không nên bắt bé phải ăn hết khẩu phần.

Khi bạn mệt, cuộc sống có nhiều căng thẳng, hoặc các món nấu không ngon, bạn có cảm thấy muốn ăn không? Bé cũng vậy, nhưng vì bé chưa trải qua nhiều kinh nghiệm nên bé sẽ không cố gắng ăn như bạn khi chán ăn. Do đó, bạn nên để bé tự quyết định khi nào bé đói và khi nào bé no.

- Không nên dùng kẹo, bánh, kem để dụ bé ăn hết khẩu phần. Bởi bạn sẽ gặp phải một vấn đề mới: Bé sẽ nhất định không chịu ăn để ăn kẹo, bánh. Hơn nữa, với phần thưởng đó, vô tình bạn đã khuyến khích kẹo, bánh trở thành một món đặc biệt.

- Không nên khuyến khích bé ăn bằng việc xem tivi.

Bởi khi bé tập trung xem tivi, bé sẽ không tập trung vào việc ăn uống. Đó là nguyên nhân làm giảm sự ngon miệng của bé.

- Không nên làm bé sao lãng để ăn nhiều hơn (bế bé đi ăn dong).

Đây là thói quen của nhiều bà mẹ khi thấy bé lười ăn. Thực ra, mục tiêu cuối cùng của bạn là giúp bé cảm thấy hứng thú với các thức ăn và giờ ăn chứ không phải cố gắng cho bé ăn hết khẩu phần. Khi bé không ăn, ông, bà, bố, mẹ làm trò để dụ bé ăn. Vô tình, bạn đã truyền cho bé một thông điệp rằng: Nếu bé không ăn, bé sẽ có rất nhiều trò thú vị để xem. Vậy thì vì lý do gì mà bé phải ăn tự giác?

- Không vừa chạy theo bé vừa xúc ăn.

Nếu chú ý, bạn sẽ thấy khi bé thực sự đói, bé sẽ ngồi yên để bạn xúc. Nhưng khi bé no hoặc khi bé đã chán ăn, bé thường sẽ chạy đi chỗ khác. Do đó, bạn không nên chạy theo bé để xúc cho bé ăn hết khẩu phần của mình.

Khi bé bắt đầu chạy đi, bạn nên ngưng bữa lại và nói rõ cho con biết: Nếu con tiếp tục muốn ăn thì cần ngồi một chỗ. Và sau đó để bé tự quyết định có ăn tiếp hay không. Thông thường, nếu bé hơi đói, bé sẽ ăn ngon hơn vào bữa sau.

Nếu cân nặng của bé dưới mức phát triển bình thường hoặc bạn đã thử nhiều cách mà mọi việc vẫn không tiến triển, bạn có thể đưa bé tới gặp bác sĩ để thảo luận những vấn đề mà bạn quan tâm.

(Theo Dân Trí)

Bố Bé
Bibi nhi đồng
**

« Trả lời #4 vào lúc: Tháng Mười Hai 05, 2007, 10:59:42 AM »

Trẻ biếng ăn có phải do thiếu kẽm?

Con gái tôi 3 tuổi, cháu rất lười ăn, tôi luôn thay đổi các món ăn cho cháu nhưng cháu tỏ ra chẳng thích ăn thứ gì. Tôi đã cho cháu đi khám, được bác sĩ kê đơn cho uống viên kẽm. Xin hỏi tại sao cháu biếng ăn lại liên quan đến kẽm? Hằng ngày nên cho cháu ăn thực phẩm nào để đủ kẽm?

Kẽm là một trong những nguyên tố vi lượng rất cần thiết cho cơ thể. Kẽm tham gia điều hòa vị giác và có trong thành phần của men tiêu hóa. Do vậy khi cơ thể thiếu kẽm thì vị giác của trẻ sẽ giảm, làm trẻ không nhạy cảm trước những món ăn nên dù tươi ngon mấy cũng không tạo cảm giác ngon miệng. Hơn nữa men tiêu hóa chứa kẽm bị giảm sút, năng lực tiêu hóa yếu đi, cũng sẽ ảnh hưởng đến khẩu vị. Để phòng ngừa thiếu kẽm, các bậc cha mẹ nên động viên trẻ ăn những thức ăn chứa nhiều kẽm như thịt nạc, cá, trứng, đậu, tim, bầu dục... Trường hợp con bạn nếu đã được bác sĩ chẩn đoán đúng biếng ăn là do thiếu kẽm gây nên thì bạn cứ thực hiện cho uống bổ sung kẽm một thời gian, kết hợp ăn thực phẩm giàu kẽm. Sau khi khẩu vị được cải thiện rồi hãy giảm dần thuốc bằng bổ sung kẽm qua thức ăn.

ST SKĐS

Bố Bé
Bibi nhi đồng
**

« Trả lời #5 vào lúc: Tháng Mười Hai 05, 2007, 11:00:46 AM »

Ở trẻ em có nhiều cháu biếng ăn (ăn ít, không muốn ăn) mặc dù cha mẹ rất quan tâm, lo lắng về vấn đề ăn uống của trẻ và thức ăn luôn có sẵn, đủ đầy.

Có nhiều nguyên nhân làm cho trẻ biếng ăn. Thứ nhất là thức ăn không hợp khẩu vị, không hợp với lứa tuổi của trẻ. Muốn trẻ ăn ngon miệng cần chế biến thức ăn sao cho phù hợp với trẻ và luôn thay đổi chủng loại thực phẩm cũng như cách chế biến. Biện pháp này không những vừa giúp trẻ ăn ngon, không chán ăn mà còn cung cấp đủ vi chất dinh dưỡng cho trẻ. Một số bà mẹ cho rằng chỉ có một số loại thức ăn như các loại sữa đắt tiền, thịt bò, thịt lợn nạc, chim bồ câu, thịt gà… mới bổ và tốt cho trẻ và chế biến chỉ theo một kiểu nên trẻ ăn mãi sẽ chán.

Thực tế trẻ cần ăn đa dạng các loại thức ăn và tốt nhất là nên dùng các loại thực phẩm tươi để chế biến như: Dùng thịt, cá tươi thì tốt hơn so với ruốc, dùng thức ăn tươi thì tốt hơn các thực phẩm chế biến sẵn hoặc phơi khô. Lúc trẻ được 10-12 tháng, nếu trẻ không muốn ăn bột có thể chuyển sang ăn cháo. Và sau 12 tháng có thể chuyển sang ăn cơm nát. Tuy nhiên, các bà mẹ cần lưu ý: Dù ăn bột, ăn cháo hay ăn cơm, khẩu phần ăn của trẻ vẫn phải đảm bảo đủ cả về số lượng và chất lượng - nghĩa là phải có đủ chất bột, chất đạm, chất béo, vitamin và muối khoáng.

Không nên ép trẻ ăn theo một chế độ cứng nhắc (ăn khoán). Những đứa trẻ ngay từ nhỏ đã bị nhồi, ép ăn sẽ đâm ra chán và sợ ăn, có khi thành phản xạ, cứ thấy thức ăn là không muốn ăn và sinh chứng ngậm, mút thức ăn, làm cho bữa ăn kéo dài hàng tiếng đồng hồ. Vì thế nên dỗ dành để trẻ cảm thấy thoải mái khi ăn, nếu trẻ ăn không hết suất thì không cố ép.

Có nhiều gia đình rất nuông chiều con, thường cho trẻ ăn bánh kẹo hoặc uống nước ngọt trước bữa ăn; Và đây cũng là một nguyên nhân làm cho trẻ chán ăn. Nước ngọt và bánh kẹo sẽ gây cảm giác “no giả tạo” khiến trẻ không muốn ăn nhưng thực chất là trẻ vẫn “đói”, vẫn bị thiếu dinh dưỡng vì các chất dinh dưỡng như đạm, béo, vitamin và muối khoáng chỉ có trong các thức ăn khác. Đó là chưa kể đến một số loại bánh, kẹo, nước ngọt có dùng các loại phẩm màu không được phép sử dụng chế biến thực phẩm, rất hại cho sức khỏe, đặc biệt là đối với trẻ nhỏ.

Trẻ biếng ăn cũng có thể do bị nhiễm ký sinh vật đường ruột như giun, sán… Cần giữ vệ sinh trong ăn uống và nơi ở cho trẻ. Nếu có điều kiện, nên làm xét nghiệm phân cho trẻ để tìm ký sinh trùng và điều trị kịp thời.

Khi đã loại trừ hết các nguyên nhân trên, trẻ có thể chán ăn do thiếu các men tiêu hóa nên thức ăn không được tiêu hóa hết. Trong trường hợp này, phân trẻ không mịn, thường có những hạt lổn nhổn gọi là phân sống. Bình thường trong cơ thể người có rất nhiều loại men để tiêu hóa các loại thức ăn (chất đạm, chất đường, chất béo…).

Các men tiêu hóa giúp cơ thể tiêu hóa và hấp thụ thức ăn, làm cho trẻ chóng đói, muốn ăn và ăn ngon miệng. Gặp phải những trường hợp này, có thể cho trẻ uống thêm men tiêu hóa và nên cho uống theo sự chỉ dẫn của bác sĩ. Tuy nhiên, chỉ nên cho trẻ dùng men tiêu hóa trong một thời gian nhất định, nếu uống kéo dài sẽ không tốt vì sẽ gây ức chế các tuyến tiêu hóa trong cơ chế sản xuất men.

TS. HOÀNG KIM THANH (Viện Dinh dưỡng

Tuổi trẻ Online

tomynike
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 9

« Trả lời #6 vào lúc: Tháng Mười Hai 05, 2007, 11:07:43 AM »

hoan hô mẹ bobe sưu tầm được hay mẹ lấy kinh nghiệm mà nói ra thế mình thấy rất đúng mỗi bé có 1 thể trạng khác nhau mình không nên so sánh con mình với con hàng xóm, nếu bạn thấy bé vẫn phát triển bình thường thì không phải lo đâu đừng bắt ép bé ăn mà thành thói quen cho bé còn khổ hơn nhìu ban ah! nếu mà trước đây bé ăn uống bình thường mà tự nhiên bây giờ bé lại biếng ăn thì bạn thử xem lại cách chế biến thức ăn có gi mới mà không hợp khẩu vị bé không nếu loại trừ hết tất cả không có lý do gì bạn thử đi khám cho bé xem bé có khó chịu ở đâu không?Mẹ bobe đã cung cấp cho bạn rất nhìu thông tin bổ ích rồi đấy. chúc bạn thành công nhé khi nào có kết quả nhớ báo cho mình bít nhé để sau mình còn áp dụng cho con mình.
http://bibi.vn/forum/index.php/topic,527.0.html
mình có bài này bạn vào đọc nhé
« Sửa lần cuối: Tháng Mười Hai 05, 2007, 11:32:50 AM gửi bởi tomynike » Logged

cuncun
Bibi măng non
*

« Trả lời #7 vào lúc: Tháng Mười Hai 05, 2007, 02:16:25 PM »

Tommy nike ơi! bobe là bác zai đấy ah! Bác ấy 2 nhóc tì rùi nên nhiều kinh no lắm! Cảm ơn bạn và bobe nhiều! Mình sẽ áp dụng thử cho bibi nhà mình xem sao! :P
tomynike
Bibi siêu nhân

« Trả lời #8 vào lúc: Tháng Mười Hai 06, 2007, 12:16:55 PM »

Ối vậy ah em xin lỗi bác bobe nhé không bít là không có tội đúng không ạ.nhưng em phục bác đấy chắc bác là 1 người bố tuyệt vời lắm nhờ thì mới có được những kinh nghiệm vậy chứ

voi coi
Bibi tập sự

« Trả lời #9 vào lúc: Tháng Mười Hai 15, 2007, 10:36:30 AM »

Đúng là mỗi bé 1 thể trạng, mỗi bà mẹ lo lắng 1 kiểu. Em thì stress vì con ăn quá nhiều. 1 bữa tối của cháu là 01 bát cơm+ thức ăn, 1 bát rau xanh luộc hoặc nấu canh. ăn xong cháu ăn hoa quả, bánh kẹo, sữa, và tát cả thứ gì có thể ăn dc là cứ rả rích ăn suót ngay dc. Thứ gì cũng ăn, bé nhà mình dc cái rất dễ ăn chẳng chê mẹ nấu món gì cả, Bé 21 tháng 19 ngày nặng 14 kg, cao 82 cm. Cún nhà em dc cái sướng rau gì cũng ăn, quả gì cũng ăn, thức ăn gì cũng ăn.
Lan Duyen
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 1946

Yêu con lắm- yêu vô cùng...

« Trả lời #10 vào lúc: Tháng Mười Hai 18, 2007, 03:02:50 PM »

Voi Coi ơi! Bạn tập làm sao mà con ăn tài thế? Bé ăn dặm đầu tiên như thế nào ??? ngưỡng mộ quá xá luôn á...

Em đứng 1 mình em xinh nhất hội!
soledad
Bibi tập sự

« Trả lời #11 vào lúc: Tháng Mười Hai 18, 2007, 05:04:37 PM »

Bé nhà tôi được 3 tuổi rồi, nhưng chỉ có hơn 12kg, chán lắm :t! Cháu ăn cơm toàn ngậm búng búng trong mồm thôi. Mẹ nói thì nhai được vài miếng xong lại đâu vào đấy, mãi không xong 1 bữa. Tôi phải làm thế nào để cải thiện tình hình này bây giờ? mọi người giúp tôi với nha!
tomynike
Bibi siêu nhân

« Trả lời #12 vào lúc: Tháng Một 24, 2008, 02:01:02 PM »

me soledad thử tham khảo các thông tin các mẹ trả lời ở dưới xém có cách nào cai thiện cho con mình không?

butchikim
Bibi măng non
*

« Trả lời #13 vào lúc: Tháng Hai 28, 2008, 09:56:42 AM »

Thằng nhà tớ 19 tháng, nếu được 11kg là tớ mừng, chẳng thấy lười ăn đâu, hay là mình AQ quá.

Tớ nhận chưng cất phật thủ mạch nha, thuốc ho cho bé....0985096898
Tit&Tôm
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 29

Chốn bình yên...

« Trả lời #14 vào lúc: Tháng Hai 28, 2008, 05:07:31 PM »

- Bạn nên cho bé uống sữa Pediasure thay vì uống các loại thuốc hỗ trợ, đây là loại sữa thích hợp cho trẻ biếng ăn, sữa này giúp bổ sung đầy đủ các chất dinh dưỡng cho bé trong thời gian biếng ăn, và giúp bé thích ăn hơn.
Chúc bạn nhanh chóng cải thiện được tình trạng này

Em đồng tình với những ý kiến của bobe nhưng có ý trên thì em xin đính chính lại một chút.
1. Pedia sure ko phải là sữa mà là bột dinh dưỡng dành cho trẻ biếng ăn và mới ốm dậy
2. Không thể uống Pedia sure ko được mà phải uống xen kẽ kết hợp với sữa công thức bình thường, vì khi uống PS một thời gian cơ thể của bé sẽ thiếu một số vi chất cần thiết mà chỉ có ở sữa công thức mới có...
3. uống PS một thời gian dài sẽ làm cho trẻ biếng ăn hơn, vì lúc đó cơ thể lúc nào cũng thừa chất rồi, nên trẻ sẽ ko còn sự thèm ăn các loại thức ăn khác nữa...vì vậy chỉ nên uống PS trong một khoảng thời gian nhất định mà thôi...

Trang: [1] 2 3   Lên
  In  

Chuyển tới: