in gia re in to roi Bé mấy tháng tuổi thì có thể cho ăn tôm,cua cá...
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Bảy 24, 2014, 02:29:50 PM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: 1 [2]   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: Bé mấy tháng tuổi thì có thể cho ăn tôm,cua cá...  (Đọc 19843 lần)
tomynike
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 9

« Trả lời #15 vào lúc: Tháng Mười Hai 31, 2007, 11:30:42 AM »

mẹ thaianh ơi! mẹ nó có thể nấu cháo cho be nhưng khi nấu xong bạn đổ cháo vào máy xay sinh tố rồi say nhuyên cháo ra cho bé đổi bữa ăn vừa ngon mà đỡ ngán ăn bột mãi cũng ngấy lắm. con mình từ khi 7 tháng mình cho ăn kiểu này cu cậu thích lắm.hihihi

babycute
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 46

cười là vàng, ngủ là bạc ,chơi là kim cương ...

« Trả lời #16 vào lúc: Tháng Mười Hai 31, 2007, 11:31:39 AM »

con em 8 tháng là tập ăn cháo xay , rồi đến cháo lỏng , rồi khoảng 1 tuổi là ăn cháo đặc , thêm thịt , cá . rau ... hí hí , có bé 8 tháng mà thích nhai cơm rồi đấy .  :-X :-X

bomebong
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 499

Have a nice day! ^_^

« Trả lời #17 vào lúc: Tháng Mười Hai 31, 2007, 07:07:21 PM »

Cảm ơn các bác nhé,em cũng đã cho Bống ăn tôm và cá được mấy bữa rồi,Bống cũng thích lắm...Nhưng em vẫn chưa dám cho ăn nhiều.! tuần chỉ dám cho ăn 1-2 bữa thôi.Bống lại đang bị ho,không ăn được tôm chứ,chán quá...

Mẹ Ty
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 239

Ty ngoan cực các bạn ạ

« Trả lời #18 vào lúc: Tháng Một 01, 2008, 09:52:36 AM »

Các mẹ ơi, tớ cũng định ninh cháo xong cho vào máy xay để xay ra như bột, cho bé ăn, nhưng nhiều người lại bảo là xay ra thế khó ăn lắm, chả biết thế nào? Các mẹ có nhiều hiểu biết khoa học về vấn đề này cho tớ tham khảo với. thanks!

Bố Bé
Bibi nhi đồng
**

Danh vọng: 0

« Trả lời #19 vào lúc: Tháng Một 01, 2008, 08:59:52 PM »

Các mẹ ơi, tớ cũng định ninh cháo xong cho vào máy xay để xay ra như bột, cho bé ăn, nhưng nhiều người lại bảo là xay ra thế khó ăn lắm, chả biết thế nào? Các mẹ có nhiều hiểu biết khoa học về vấn đề này cho tớ tham khảo với. thanks!

Cháo xay hoàn toàn ngon, bé 2 nhà bobe hoàn toàn không ăn bột, chóa hột mà ăn hoàn toàn cháo xay đến khi ăn cơm. Thường trong 1 ngày có thể chế biến thức ăn riêng gồm nhiều thực đơn để đổi bữa trong ngày cho bé. Khi ninh cháo xong, ăn bữa nào thì lấy cháo đủ cho bữa nữa rồi cho thức ăn vào và nấu lại cho nóng cho bé ăn. Loại cháo xay rất ngon có mùi vị khác  với cháo hột

Chị em nhà Thơm
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 85

Bibi siêu dễ thương

« Trả lời #20 vào lúc: Tháng Một 02, 2008, 08:58:42 AM »

Con bé nhà mình thì thích ăn cháo nghiền ý (nghiền qua rây lọc), cháo xay qua máy xay thì như bột rồi nên cháu không thích ăn bằng cháo nghiền ấy đâu

Bé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹBé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹ
cuncun
Bibi măng non
*

« Trả lời #21 vào lúc: Tháng Một 09, 2008, 04:26:14 PM »

bomebong ơi! Cho bé ăn tôm cua cá từ từ thôi nhé! phải vừa tập vừa theo dõi xem phản ứng của con thế nào để điều chỉnh! Nếu đi tiêu bình thường thì có thể cho ăn 1-2 lần /tuần. Tốt nhất là ăn tôm càng, cá bớp cho lành. Cua bể cũng có thể cho ăn nhưng ít thôi vì nhiều đạm lắm, khó tiêu hóa đối với đường ruột của bé! Mà mình cũng đồng ý với ý kiến của bác bobe là cháo xay rất ngon và dễ tiêu hóa hơn bột vì gạo đã được nấu kỹ. Hơn nữa lại tiện lợi và tiết kiệm thời gian hơn vì mẹ chỉ phải nấu 1 nồi cháo trắng để ăn cả ngày, bữa nào ăn lấy đủ phần của bữa đó, còn lại bỏ vô tủ lạnh. Rau củ thức ăn cũng cần thay đổi theo từng bữa để bé đỡ ngán và cũng đầy đủ chất cho bé!
Bé nhà mình cũng ko ăn bột quấy mà toàn ăn cháo xay thôi, giờ chuyển sang cháo hột ninh nhừ đầy! rất ổn!
bomebong
Bibi siêu nhân

Have a nice day! ^_^

« Trả lời #22 vào lúc: Tháng Một 11, 2008, 11:20:38 AM »

bomebong ơi! Cho bé ăn tôm cua cá từ từ thôi nhé! phải vừa tập vừa theo dõi xem phản ứng của con thế nào để điều chỉnh! Nếu đi tiêu bình thường thì có thể cho ăn 1-2 lần /tuần. Tốt nhất là ăn tôm càng, cá bớp cho lành. Cua bể cũng có thể cho ăn nhưng ít thôi vì nhiều đạm lắm, khó tiêu hóa đối với đường ruột của bé! Mà mình cũng đồng ý với ý kiến của bác bobe là cháo xay rất ngon và dễ tiêu hóa hơn bột vì gạo đã được nấu kỹ. Hơn nữa lại tiện lợi và tiết kiệm thời gian hơn vì mẹ chỉ phải nấu 1 nồi cháo trắng để ăn cả ngày, bữa nào ăn lấy đủ phần của bữa đó, còn lại bỏ vô tủ lạnh. Rau củ thức ăn cũng cần thay đổi theo từng bữa để bé đỡ ngán và cũng đầy đủ chất cho bé!
Bé nhà mình cũng ko ăn bột quấy mà toàn ăn cháo xay thôi, giờ chuyển sang cháo hột ninh nhừ đầy! rất ổn!

Cảm ơn bác ạ.

Ah,hôm qua bobong mang về cả chục con cá bớp trông ngon lắm í ạ.Hùi bầu bí và mới sinh Bống em cũng ăn nhiều.Nay để nấu bột cho Bống,bác nào biết chỉ dùm em cách làm với ạ.Một bữa bột ăn một con cá đó có nhiều quá không ạ?Em cảm ơn các bác nhé

cuncun
Bibi măng non
*

« Trả lời #23 vào lúc: Tháng Một 11, 2008, 11:32:39 AM »

mẹ cứ tính thế này nhé! Bột:đạm:dầu mỡ: rau xanh theo tỷ lệ 6:2:1:2 là ổn! Nếu bé 1 năm tuổi thì 1 ngày cho ăn khoảng 100g đạm (thịt, cá, tôm, cua) chia đều cho các bữa! nếu cho ăn nhiều đạm quá sẽ ko tiêu hóa hết vừa lãng phí vừa ảnh hưởng đến đường ruột của bé! sẽ hại thận, gan và dễ bị táo bón đấy! Theo kinh nghiệm của tớ thì cá bớp rất dễ làm! mẹ đập đầu cá cho chít, cho chút muối vào cá cho ra hết nhớt, sau đó lấy dao cạo nhẹ vẩy! rửa sạch, bỏ chút nước luộc lên. Sau đó gỡ lấy thịt nạc cá, nhớ bỏ da nhé!. Lưu ý xương ko sẽ dễ bị hóc! Nếu nhiều mẹ có thể làm ruốc cá bỏ tủ lạnh ăn dần trong vòng 1 tuần thui( tốt nhất là ăn tươi). Mình cũng hay làm vậy cho bé nhà mình!
Cách làm ruốc: nạc cá sau khi gỡ, bỏ vô cối giá nhuyễn, sau đó cho vào chảo để lửa nhỏ sao lên cho bông. Khi nguội cho vào lọ dùng dần. Nếu thích mẹ có thể nêm chút nước mắm! Nhưng khi nấu cháo hoặc bột phải nhớ không thì lại nêm nữa thì mặn nha!
Chúc bé hay ăn chóng nhớn!
cuncun
Bibi măng non
*

« Trả lời #24 vào lúc: Tháng Một 11, 2008, 11:35:33 AM »

Àh, khi nấu cháo thì nhớ băm nhỏ nạc cá hoặc xay nhuyễn ra nhé! vì bé chưa nhai được mà! cho vào khi cháo gần được vì cá đã được luộc chín rùi mà!
bomebong
Bibi siêu nhân

Have a nice day! ^_^

« Trả lời #25 vào lúc: Tháng Một 11, 2008, 11:47:07 AM »

Em cảm ơn bác thu Ha ạ.Bác bảo làm ruốc í ạ,em thấy con cá ấy nó bé tí tẹo,làm vài cân cũng chả được lạng ruốc...Thôi em cho ăn tươi vì bố Bống nhà em chăm mua về lắm ạ.Không biết cá đấy có đắt không,em hỏi không thấy bảo sao...Mà ở HN em thấy ít lắm,bố  Bống toàn mua HP mang về đấy ạ

cuncun
Bibi măng non
*

« Trả lời #26 vào lúc: Tháng Một 12, 2008, 10:17:32 AM »

Thế thì bố bống mua loại nhỏ rùi! Tớ mua loại lớn hơn, từ 100g - 150 g! Gỡ thịt loại đó thì dễ hơn mà đỡ sợ sót xương! Hôm vừa rồi làm ruốc gửi vào cho cháu nội ở Vũng tàu đấy! Ngon lắm cơ! Mỗi tội hao thôi vì 1,1 kg cá tươi mới được có 1,5 lạng ruốc sao bông! Cá đấy cũng đắt mẹ bống ah! Khoảng từ 16 - 18K/lạng đấy! Nhưng ăn tươi được là tốt nhất, chỉ lách cách mất thời gian thui! Mẹ bống có thể nấu cùng rau cải chíp, cải canh, cải bó xôi, bí đỏ, khoai tây, cà rốt hoặc nấm rơm tươi nhé ! Ngon cực! Mùa hè thì nấu với rau ngót cũng tuyệt! <smiley
tytom
Bibi nhi đồng
**

Danh vọng: 3

« Trả lời #27 vào lúc: Tháng Một 12, 2008, 10:20:56 PM »

Thế thì bố bống mua loại nhỏ rùi! Tớ mua loại lớn hơn, từ 100g - 150 g! Gỡ thịt loại đó thì dễ hơn mà đỡ sợ sót xương! Hôm vừa rồi làm ruốc gửi vào cho cháu nội ở Vũng tàu đấy! Ngon lắm cơ! Mỗi tội hao thôi vì 1,1 kg cá tươi mới được có 1,5 lạng ruốc sao bông! Cá đấy cũng đắt mẹ bống ah! Khoảng từ 16 - 18K/lạng đấy! Nhưng ăn tươi được là tốt nhất, chỉ lách cách mất thời gian thui! Mẹ bống có thể nấu cùng rau cải chíp, cải canh, cải bó xôi, bí đỏ, khoai tây, cà rốt hoặc nấm rơm tươi nhé ! Ngon cực! Mùa hè thì nấu với rau ngót cũng tuyệt! <smiley

Trời ơi,các gì mà đắt thế,em chưa được ăn bao giờ.Tính ra eens 2 triệu/ kg ruốc các đấy nhỉ?Huhuhu,thế nhà cháu lấy đâu ra  xiền mà mua ăn 20 20 20 20 20 20 20 20

Chị em nhà Thơm
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 85

Bibi siêu dễ thương

« Trả lời #28 vào lúc: Tháng Một 13, 2008, 08:41:26 AM »

Ớ, bác ha có cháu nội rồi đấy ạ, thế thì em phải gọi bác là bác hay cô nhỉ?

Bé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹBé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹ
cuncun
Bibi măng non
*

« Trả lời #29 vào lúc: Tháng Một 16, 2008, 02:44:43 PM »

Hơ hơ! nhầm hàng! Đấy là cô cháu con ông anh trai tớ mà! Gọi tớ bằng cô thôi! Sinh trước bé nhà tớ 3 ngày thui! Hí hí.... Có lên chức bà rùi, nhưng mà là bà trẻ (họ hàng ở quê nội). :-X :-X 24 24 24
Trang: 1 [2]   Lên
  In  

Chuyển tới: