in gia re in to roi Bệnh tự kỉ ở trẻ nhỏ liệu có thể chữa khỏi được không?
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Mười 31, 2014, 01:03:45 PM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1]   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: Bệnh tự kỉ ở trẻ nhỏ liệu có thể chữa khỏi được không?  (Đọc 4249 lần)
mẹ bim bim
Bibi tập sự

Danh vọng: 1

« vào lúc: Tháng Chín 21, 2007, 04:39:32 AM »

Cách đây vài tuần mình có xem chương trình "Người xây tổ ấm" trên VTV1 với chủ đề là "Cuộc chiến chống bệnh tự kỉ" . Nhưng mình vẫn chưa hiểu rõ lắm về căn bệnh tự kỉ vì đây là lần đầu tiên mình biết tới căn bệnh lạ này. Mình có một số thắc mắc như sau:
- Bệnh tự kỉ được con người phát hiện từ khi nào?
- Tại sao trẻ nhỏ lại mắc chứng bệnh đó?
- Nếu chạy chữa kịp thời liệu trẻ bị mắc bệnh có khỏi hẳn và hoàn toàn bình thường như trẻ cùng lứa tuổi hay không? (Vì khi xem chương trình người xây tổ ấm thấy chị Nga phải mất 10 năm trời để chiến đấu với bệnh tự kỉ của con nhưng cho đến hiện tại thì gia đình vẫn phải chữa chạy và luyện tập cho cháu chứ không phải là đã khỏi??)
- Ngoài luyện tập như con chị Nga, thì liệu có thuốc nào có thể chữa được bệnh đó không ạ?
1 cô bạn thân của mình có con được hơn hai tuổi nhưng cháu lại có một số biểu hiện như: chậm nói (chưa nói được nhiều, chỉ bập bẹ được những từ đơn như: mẹ, bà, bố..), hay quấy khóc, không chịu ăn và hay đập phá những gì gần bé?Bạn mình có đi khám ở bệnh viện nhưng bác sĩ lại nói là cháu bị suy dinh dưỡng nên chậm lớn. Liệu cháu có thể bị mắc chứng bệnh tự kỉ không?
Sau khi xem chương trình "người xây tổ ấm" mình cũng định gọi điện cho cô bạn thân để hỏi han tình hình và cũng muốn khuyên bạn nên đi khám lại xem cháu có mắc chứng bệnh này không?để còn chữa chạy sớm, nhưng cứ thấy ngại ngại, sợ bạn mình buồn và nhiều lí do khác nữa. Vì thế mình thực sự muốn tìm hiểu thật rõ về căn bệnh này để có thể giúp đỡ bạn mình nếu như con bạn ấy thực sự mắc phải bệnh tự kỉ.
Các bạn nào biết thông tin gì về căn bệnh tự kỉ hãy PM cho mình nhé!thanks
Bắn_Súng_2_Tay
Bibi nhi đồng
**

Danh vọng: 4

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Chín 22, 2007, 03:42:28 AM »

Đúng là mang nặng đẻ đau chán rồi giờ lại chăm cho đứa con lớn gặp không biết bao nhiêu chông gai, thế mà nó lớn không biết có thấu hiểu tình mẹ bao la như biển thái bình không ấy nhỉ?  ???. Ngày xưa cái thế hệ của mình 27 năm về trước cha mẹ cứ quang linh ta linh tinh, không cẩn thận đói quá bốc đất ăn, chân tay lấm lét, bò khắp sân khắp nhà, đến bữa ăn không cần rửa tay vẫn cứ bốc ăn đều đều vậy có bệnh tật nào đâu? giờ nuôi một đứa trẻ thật khó khăn, nào sữa này sữa nọ, con hơi ho khẹc khẹc lại gọi bác sĩ, hơi sốt cái là chổng mông lên trời đem đi bệnh viện. <----chuyện ngoài lề chút, giờ mới chuyện trong lề  ha ha

--- Hiện nay khoa học chưa giải thích và tìm ra được nguyên nhân của bệnh tự kỷ, tui đọc rất nhiều nguồn nhưng chưa phát hiện được, theo sự hiểu biết của tui thì bệnh tự kỷ là một rối loạn phát triển thần kinh của não bắt đầu từ trẻ nhỏ xuật hiện qua hai dạng:
1) Dạng bẩm sinh bệnh xuất hiện ở trẻ khi vừa chào đời <--cái này theo tui nghĩ là do gen, nó có tính di truyền từ bố mẹ sang con cái, thế này thì không chống đối được roài, mà tìm cách khắc phục thôi( tới bác sĩ hỏi thăm nhé)
2) Dạng trẻ em sinh ra ban đầu phát triển có vẻ bình thường nhưng sau đó bị mất dần các khả năng giao tiếp xã hội <-- cái này tui nghĩ do hoàn cảnh tác động trực tiếp từ môi trường sống, làm cha mẹ nhớ chú ý tơi môi trường sống của con mình nhé, không thì gay to :P

---Như các bạn đã biết bệnh tự kỷ nó xuất phát từ thần kinh, từ đó tui có thể nói rằng trẻ nhỏ mắc bệnh tự kỷ là do cha hoặc mẹ của trẻ có bệnh thần kinh di truyền từ đó lây(truyền) sang con thì đó là điều đương nhiên, còn vấn đề có người lại hỏi: "tại sao khi tôi sinh ra con tôi vẫn bình thường cơ mà?" tôi lại trả lời đơn giản thôi con bạn sinh ra bình thường nhưng bạn (cha, mẹ đứa bé) không chăm sóc con mình đúng cách, chẳng hạn tôi lấy ví dụ: một đứa trẻ sinh ra trong một gia đình luôn luôn đầy ắp tiếng cười và một đứa bé sinh ra trong một gia đình suốt ngày chỉ có quát tháo, cha mẹ cai nhau dẫn tới ly hôn bỏ bê con cái, chúng ta thử xem hai đứa trẻ có khác nhau không???? <--hãy dành cho con bạn những yêu thương và sự chăm sóc đúng cách nhé. ;)

--- Nếu trẻ đã mắc chứng bệnh sau khi đã chữa chạy nó cũng chỉ giảm một phần thôi, vì trong con người bộ phận thần kinh rất quan trọng, no điều khiển mọi hoạt động của cơ thể, vậy khi nó đã bị tổn thương thì ít khi nó trở lại như cũ, nhưng nếu bạn cố gắng chữa trị đúng quy cách thì cũng có thể khôi phục được 70%.

Tôi không phải là dược sĩ học, cũng không phải nhà khoa học chỉ trả lời trên sự hiểu biết, nếu có sai mong các bạn và mebimbim góp ý nhé!
« Sửa lần cuối: Tháng Chín 22, 2007, 03:44:12 AM gửi bởi Bắn_Súng_2_Tay » Logged

Quyết không yêu để tiền uống rượu....<<<.....Sống không yêu cho con gái nó thèm
chienbinh
Khách
« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Chín 24, 2007, 12:06:51 AM »

Có hai quyển sách này:
1, What to do about your brain injured child (đây là cuốn sách mà chị Phương Nga đã giới thiệu trên chương trình người xây tổ ấm)
2, Let me hear your voice (cuốn truyện của người mẹ Mỹ có con bị tự kỷ đã chữa thành công)

Có ai tìm được bản soft không? Cho mình xin một bản
Bông và Boule
Bibi Pro

Danh vọng: 67

« Trả lời #3 vào lúc: Tháng Mười 10, 2007, 03:46:43 PM »

trong mục chuyen de cua bibi.vn, co một laotj baiv về tự kỉ đấy các bác a

Mẹ yêu cái em bé Bông!
Trang: [1]   Lên
  In  

Chuyển tới: