in gia re in to roi Lẩu gà nấu bỗng rượu
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Mười Hai 18, 2014, 04:38:05 AM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1]   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: Lẩu gà nấu bỗng rượu  (Đọc 6207 lần)
chip_puppy
Bibi măng non
*

Danh vọng: 0

« vào lúc: Tháng Mười Hai 27, 2007, 08:53:10 AM »

Mùa đông, mùa của lẩu, em xin hiến các mẹ món lẩu gà bỗng rượu, măm cứ phải gọi là ngất ngây con gà tây nhá, măm xong zợ chồng còn say nhau ý chớ hớ hớ hớ

Gà ta 1 con khoảng 1-1.2kg (gà đẻ rồi nhá, đừng mua gà non ạ)
Bỗng rượu (cả cái và nước)
xương hom
Rau mùi tàu và hành củ
Bún rối

Gà chặt miếng to khoảng 5x7cm

Ướp gà với knorr hành củ đập dập khoảng 0.5-1 tiếng
Ninh xương lấy nước dùng
Khi ăn đổ gà và bỗng (cái +nước) vào nồi lẩu và đổ ngập nước đun sôi khoảng 5-10 phút là gà chín tới, nêm thêm gia vị cho vừa chan.
Khi ăn trần hành củ và rau mùi tàu (cấm tiệt mọi loại rau khác nhá)

Món này ăn nóng chan bún nhưng gà không được đun quá kỹ sẽ mất ngon
Nước dùng có vị ngọt thơm chua thanh của bỗng rượu không ngấy.

Híhihi, món này ngày xưa em hay măm ở Gà Hoả Lò, j nó dẹp tiệm rồi nên em thèm quá về tự làm tự sướng đới :grin: :grin: :grin:

chinsusu
Bibi măng non
*

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Mười Hai 27, 2007, 11:15:06 AM »

Tớ cũng thích tự sướng món này lắm. Nhưng mà mua bỗng rượu ở đâu thía? mấy cả, ăn hành củ còn đc, chứ rau mùi tàu ăn nhiều nó cắm gai vào mồm cho, ứ sướng đc.
Mà tớ tưởng ở Hỏa lò nó nấu bằng rượu nếp cơ nhỉ, rượu nếp và bỗng rượu khác vị nhau đới.
chip_puppy
Bibi măng non
*

« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Mười Hai 28, 2007, 03:13:50 PM »

Tớ cũng thích tự sướng món này lắm. Nhưng mà mua bỗng rượu ở đâu thía? mấy cả, ăn hành củ còn đc, chứ rau mùi tàu ăn nhiều nó cắm gai vào mồm cho, ứ sướng đc.
Mà tớ tưởng ở Hỏa lò nó nấu bằng rượu nếp cơ nhỉ, rượu nếp và bỗng rượu khác vị nhau đới.

uh, nấu bằng bỗng rượu mới thơm, vị chua thanh ấy mới làm mềm thịt gà mà, nếu ăn với rau khác nó mất mùi vị của lẩu ngay đấy ạ, mà nhà em ăn có ai bị gai mùi tàu đâm vào mồm đâu nhể (hay mồm to quá 38 38 38 38 38 38)

bỗng rượu này em hay mua trên chợ hàng bè, gần mấy hàng cá ý ạ, mua cả cái và nước ạ

Trang: [1]   Lên
  In  

Chuyển tới: