in gia re in to roi Lịch luyện tập cho bé 3-4 tháng tuổi
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Mười 31, 2014, 07:43:34 PM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1]   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: Lịch luyện tập cho bé 3-4 tháng tuổi  (Đọc 38575 lần)
Bông và Boule
Bibi Pro

Danh vọng: 67

« vào lúc: Tháng Chín 27, 2007, 09:54:23 PM »

II. Khi bé được ba, bốn tháng tuổi
1. Bé biết làm gì ?
Bé bắt đầu biết lẫy, đã có thể nâng được đầu lên khi nằm sấp hay khi đươc bế ở tư thế đứng hoặc ngồi, nhưng cũng chỉ được một lúc là đầu bé gục xuống.
Bé bắt đầu phát hiện ra cơ thể của mình, bé nhìn và nghịch các ngón tay của bé. Bàn tay bé linh hoạt hơn, nếu bạn đặt vào tay bé một đồ vật, bé có thể giữ được trong vài phút.

Đến 4 tháng tuổi, bé biết giơ tay cầm đồ chơi. Bạn nên cho bé cầm đồ chơi để bé bận rộn"khám phá" và không cho tay vào miệng mút. Bé đã muốn giao tiếp bằng lời với mọi người, bé cười thành tiếng, bé biết hóng chuyện bằng nhiều cách: cười phát ra các âm thanh "aaa…gừ …gừ. ", khua chân múa tay… Bé đã nhận ra được mẹ mình, những đồ vật những địa điểm quen thuộc và bắt đầu có những thói quen (đi vệ sinh, ăn …ngủ đúng giờ).

2. Bạn phải làm gì để giúp bé phát triển?

a. Có những đồ vật để bé nhìn, cầm, sờ mó
- Hãy buộc các đồ chơi mềm vào cạnh cũi hay treo ở phía trên giường, xe nôi vừa tầm để bé có thể nhìn, nghe, cầm được các đồ chơi đó. Nên thay đổi đồ chơi làm bằng nguyên liệu khác nhau ( vải, nhựa, cao su. gỗ…).
Chú ý các đồ chơi phải đảm bảo vệ sinh và an toàn cho bé.

- Hãy treo các ảnh đơn giản như mặt người, con vật, dải băng có hình thù màu sắc lạ mắt thu hút được sự chú ý của bé.

- Hãy đặt hoặc bế bé ở những tư thế mà bé có thể nhìn đươc mọi thứ xung quanh, như nhìn thấy bông hoa, chiếc lá lay động, con cá bơi trong bể; con gà, con vịt đi lại trong sân; nhìn thấy quần áo phơi tung bay trước gió; nhìn thấy xe; nhìn thấy mọi người; nhìn thấy trận mưa qua cửa kính…

:-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X
b. Có những âm thanh cho bé nghe

- Hãy để cho bé nghe những âm thanh khác nhau như bài hát, tiếng huýt sáo, tiếng xe máy, tiếng nước chảy, tiếng bát đũa…
- Hãy để cho bé nghe các loại nhạc khác nhau phát ra từ radio, ti vi, băng nhạc…(nhưng không nên lúc nào cũng cho bé nghe nhạc vì như vậy bé không quen với sự yên tĩnh).
- Hãy vỗ nhè nhẹ vào người bé theo nhịp điệu bài hát, bản nhạc hoặc hát va đung đưa bé.

53 53 53 53 53 53 53 53 53 53 53 53 53 53

c. Giúp bé học nói
- Hãy trò chuyện mọi lúc, mọi nơi với bé về những việc bạn đang làm, về mọi người, mọi thứ xung quanh như thể bé nghe và hiểu được những điều bạn nói. Hãy dùng những ngữ điệu khác nhau để nói với bé.
- Khi bé phát ra các âm thanh bạn hãy nhắc lại các âm thanh đó của bé cho bé nghe.
« Sửa lần cuối: Tháng Ba 24, 2008, 02:56:57 PM gửi bởi bông-bông-gòn » Logged

Mẹ yêu cái em bé Bông!
hoangyen81k
Bibi tập sự

Danh vọng: 0

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Một 15, 2009, 03:06:42 PM »

em bé nhà mình được 3 tháng 10 ngày rồi,đầu cứng lắm,nghe lời bạn bè,tớ cho bé nằm trên bụng ba,cái đầu bé đã ngỏng lên,cứ ngât ngật,tớ chỉ sợ "gãy cổ",hehe!Nhưng bé thì thích lắm!Mà toàn đòi bế vác thôi,bế ngửa là cứ vươn lên ko chịu hoặc khóc!Liệu hơn 3 tháng bế vác có phải là quá sớm ko các mẹ nhỉ?
bongcua
Bibi Pro

Danh vọng: 190

« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Một 15, 2009, 03:21:55 PM »

Mình không biết nghiên cứu khoa học nào, nhưng theo mình biết thì bé khi chơi nằm sấp thì tốt, khi ngủ nằm ngửa thì tốt. bé 3 tháng ngóc đầu dậy là bình thường, Cua nhà tớ cũng 3 tháng là lẫy rồi mà. Bạn cứ cho phép nằm sấp, nhưng không quá lâu, bé kêu thì thôi. CÒn bế đứng thì mình nghĩ là hạn chế, vì xương sống còn yếu quá. Lúc Cua 3 tháng mình chỉ thi thoảng bế đứng theo kiểu tập thể dục thôi chứ không thường xuyên. Bạn mua cho bé ghế nằm ấy, nó thoải thì dễ chịu hơn là nằm ngửa hẳn vì bé hiếu động muốn nhìn xung quanh chứ không chỉ mỗi cái trần nhà nữa

Ảnh Bông Cua ở đây: http://picasaweb.google.com/ngan29
(^_^) Mít xinh (^_^)
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 224

Có ai iu Mít như mẹ iu Mít hông? ^^

« Trả lời #3 vào lúc: Tháng Một 21, 2009, 01:34:36 PM »

em bé nhà mình được 3 tháng 10 ngày rồi,đầu cứng lắm,nghe lời bạn bè,tớ cho bé nằm trên bụng ba,cái đầu bé đã ngỏng lên,cứ ngât ngật,tớ chỉ sợ "gãy cổ",hehe!Nhưng bé thì thích lắm!Mà toàn đòi bế vác thôi,bế ngửa là cứ vươn lên ko chịu hoặc khóc!Liệu hơn 3 tháng bế vác có phải là quá sớm ko các mẹ nhỉ?
mít nhà mình 3 tháng là bế vác ngon lành, 2 tháng lẫy rồi mà , bé ko gãy cổ được đâu, cứ để cho bé phát triển tự nhiên là được.

thanhnhat
Bibi tập sự

Danh vọng: 0

« Trả lời #4 vào lúc: Tháng Mười Hai 11, 2009, 03:54:11 PM »

Xu nhà mình 2 tháng 10 ngày là lẫy và khi hơn 3 tháng thì lật di lật lại dễ dàng. Mẹ nó cứ luyện tập như vây đi cho bé tập nâng đầu lên sẽ nhanh biết lẫy đấy
thaihabooks
Bibi măng non
*

Danh vọng: 1

« Trả lời #5 vào lúc: Tháng Mười Hai 11, 2009, 05:28:30 PM »

Mình thấy các mẹ hay mua cái xúc xắc cho bé nghe. Nhưng đến người lớn như mình nghe còn đau tai. Có nên xúc xắc cho bé nghe nữa không? Âm thanh nghe cũng không hay mà ....sợ đau tai bé ...

Thái Hà Books - Chuyên sách kinh doanh, sách cho tuổi teen, sách đạo Phật
Thái Hà Books cam kết Sách bản quyền 100%
Email: info@thaihabooks.com
Yahoo & Skype: sachthaiha
Website: http://thaihabooks.com
Trang: [1]   Lên
  In  

Chuyển tới: