in gia re in to roi TƯ VẪN TRỰC TUYẾN VỀ NHI KHOA - NGÀY 7/03/2008
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Tư 19, 2014, 07:23:33 AM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: 1 2 [3]   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: TƯ VẪN TRỰC TUYẾN VỀ NHI KHOA - NGÀY 7/03/2008  (Đọc 11241 lần)
me hin
Bibi Pro

Danh vọng: 13

Yêu em Hin mắt xoe tròn.

« Trả lời #30 vào lúc: Tháng Ba 07, 2008, 01:41:28 PM »

Các mẹ ơi, cửa sổ tư vấn đã mở ở ngoài trang chủ rồi đấy ạ, các mẹ có thể gửi câu hỏi từ bây giờ. Bắt đầu từ 15h30 bác sĩ Điển sẽ trả lời.

Các mẹ vào đây để đặt câu hỏi nhé (hoặc click vào hình Tư vấn trực tuyến nhi khoa ở ngoài trang chủ), và nhớ là phải login nick thì mới tham gia tư vấn được ạ

http://bibi.vn/index.php?option=com_bibionlinefaqs&event_id=6
« Sửa lần cuối: Tháng Ba 07, 2008, 02:02:33 PM gửi bởi me hin » Logged

bốngbang
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 222

EM LÀ BÚP MĂNG NON/KHI CÓ CON EM LÀ MĂNG GIÀ...

« Trả lời #31 vào lúc: Tháng Ba 07, 2008, 04:03:00 PM »

Dưới đây là 1 vài hình ảnh về tư vấn trực tuyến nhi khoa do bác sĩ Điển trực tiếp trả lời tại bibi.vn
Đây là lần thứ 2 bác sĩ nhận lời tư vẫn trực tiếp cho các thành viên của bibi.vn. Mời các mẹ cùng theo dõi.

Bác sĩ Điển rất cẩn thận ghi chép từng câu hỏi 1

Các BTV và KTV của bibi.vn cùng hỗ trợ bác sĩ Điển trong buổi tư vấn trực tuyến

Bác sĩ Điển đang trực tiếp tư vấn

bốngbang
Bibi siêu nhân

« Trả lời #32 vào lúc: Tháng Ba 13, 2008, 11:04:42 AM »

baolamtyty (anhvan6@yahoo.com)
  Thuốc Mitux ( acetylcystein 200mg) có dùng được cho trẻ có dấu hiệu cảm cúm, ho được không ạ ( trẻ không bị sốt).

Bác sĩ Trần Minh Điển:
   acetylcýtein là thuốc làm loãng đờm, giảm ho. khi ho có đờm thì nên dùng thuốc này. nếu cháu bị cảm cúm nên sử dụng các chế phẩm khác như panadol cảm cúm, decolgen siro, hay ameflu

me hin (autumn16saiki@yahoo.com)
  Chào bác sĩ! Con em suốt từ đầu mùa đông đến giờ bị ho liên tục, cứ vừa khỏi lại bị đợt ho tiếp theo. Em có cho uống Zinnat và siro ho nhưng ko sao trị dứt điểm được, cháu cũng được giữ ấm chứ ko bị nhiễm lạnh. Vậy em có cần phải đổi thuốc cho cháu không? Từ bé đến giờ cháu ngủ rất kém, hay quấy đêm. Em có cho đi khám dinh dưỡng và cháu bị còi xương, cho uống thuốc bổ nhưng không thấy khá hơn. Càng lớn cháu càng quấy đêm nhiều hơn, có cách nào giúp cháu ngủ ngon không ạ?

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

triệu chứng ho liên tục theo mùa cần phải theo dõi các tình trạng viêm phế quản dị ứng: hen, viêm tiểu phế quản... Cần phải kiểm tra lại triệu chứng tại phổi, không nên dùng ngay zinnat và siro ho. có thể sử dụng các chế phẩm như: Sohmux broncho, ventolin expect làm loãng đờm giãn phế quản. có thể sử dụng khí dung làm giãn phế quản cho trẻ.

ngủ kém, hay quấy đêm, đã điều trị thuốc bổ: có thể triệu chứng của rối loạn thần kinh thực vật, hoặc tình trạng còi xương cấp. Xử trí: magie B6 1ống/ngày x 15 ngày; tiếp tục sử dụng các thuốc chống còi xương, đặc biệt cho cháu tắm nắng buổi sáng, tích cực vận động cho trẻ.

duong cuu (darktmai@yahoo.com)
  Cháu nhà em trước đây bị đi ngoài, phân loẹt xoẹt và tanh. Em cho uống men tiêu hóa Probio thì hồi đầu cháu bị táo, sau thì bình thường. Uống nửa tháng em dừng thì cháu bị đi ngòai trở lại, em lại cho cháu uống tiếp thì cháu đi ngòai 1 lần/ ngày, phân đặc. Bác sĩ cho em hỏi là bé uống nhiều men tiêu hóa như vậy có hại gì không ạ? Làm sao để dừng uống men mà cháu vẫn không bị đi ngòai ạ? (cháu nhà em đựoc 5 tháng). Em xin cảm ơn.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   nên dừng hết tất cả các loại men tiêu hóa. Xử trí chính bằng chế độ ăn uống, vệ sinh sạch sẽ. Chế độ ăn: chủ yếu sữa mẹ, có thể bổ sung sữa ngoài. Bắt đầu cho ăn dặm: bột loãng, 1 bữa/ngày. Hoa quả nên hạn chế, dùng nước mơ ngâm đường ngày 1 thìa pha loãng, nước táo ép, nước nho. Hãy để hệ tiêu hóa của bé tự nhiên nhất, đừng đưa quá nhiều men làm ảnh hưởng đến hệ men vi sinh trong ruột.

gatet (ptu186@yahoo.com)
  Thua bac si,chau duoc 18thang,gan day em moi phat hien chau co 1 lo nho tren vanh tai va co thay noi do la lo do, va do loi bao thai. Nhu vay thi co anh huong gi toi suc khoe cua chau khong a? va sau nay chau lon co phai phau thuat khong thua bac si? Em con 1 cau hoi nua, thua bac si chau nha em hom nay bi di ngoai, phan co mui rat chua, tu sang toi gio da di 2,3 lan roi a. Bac si co the ke don cho chau duoc khong a? de chieu ve em co the di mua luon a. Cam on bac si.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

cháu bé có lỗ nhỏ và bệnh dò luân nhĩ. với tình trạng này cần phải phẫu thuật. đợi cháu 2 tuổi mời bạn đến phòng khám bệnh tai mũi họng của viện Nhi trung ương nếu bạn ở HN, các bạn sẽ phẫu thuật giúp. Hoặc có thể đến các khoa tai mũi họng của các bệnh viện tỉnh.

đi ngoài phân chua cần phải xem phân có nhầy mũi không, chế độ ăn bữa ngày hôm qua và sáng nay là gì? Xử trí: tiếp tục cho ăn chế độ ăn bình thường, lỏng hơn một chút, sữa hòa loãng hơn, vệ sinh thật sạch sẽ. Thuốc: Antibio 1 gói/ ngày chia 2 lần; Smecta 1 gói/ngày chia 3 lần; Bù ORS đường uống nếu ỉa chảy mất nước nhiều

Cuong (cuongnguyen1209@yahoo.com.vn)
   Thưa Bác Sĩ, bé nhà em 2 tuổi 8 tháng cách đây hai ngày có bị ho (rất nhiều vào ban đêm), VC em có đưa bé đi bác sĩ khám (bác sĩ tư) và BS nói là cháu bị viêm A (amidan). Bác sĩ có cho đơn thuốc và cháu uống được hai hôm nay thì thấy đỡ hẳn, Xin BS cho hỏi bé chưa đầy 3 tuổi thì có thể bị viêm A hay không? nguyên nhân gây bệnh và cách phòng chống như thế nào? trong trường hợp muốn cắt Amidan thì có nên không khi bé còn nhỏ quá ? Rất cảm ơn Bác Sĩ và chương trình. (bobenhi)

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

có thể chẩn đoán viêm Amidan ở lứa tuổi này. đây là hệ bạch huyết, phản ứng của cơ thể với các tình trạng viêm nhiễm đường hô hấp thì Amidan bị viêm. Khi thay đổi thời tiết, làm tổn thương hệ niêm mạc đường hô hấp, nhiễm vi khuẩn vỉrrut qua đường thở sẽ làm cho phản ứng Amidan viêm.

Phòng chống: vệ sinh sạch sẽ mũi họng hàng ngày bằng xịt rửa nước muối biển Physiomer baby spray ngày 2 lần, chú ý trước khi đi ngủ. không nên cho trẻ tiếp xúc nhiều với người bị bệnh cúm hoặc viêm nhiễm đường hô hấp. khi trời lạnh cần giữ ấm cho trẻ, đặc biệt về đêm.

Cắt Amidan: khi bị viêm kéo dài, phù nề quá phát Amidan mạnh gây ngừng thở, đặc biệt về đêm, thì có chỉ định cắt Amidan. nên ở trẻ trên 3 tuổi.

thaianh (hntrogio@yahoo.com)
  Xin chao bac si! con trai em duoc 9 thang tuoi, 10kg , chau ban dem ngu giac khong sau va dai cu thinh thoang thuc giac nhung ko tinh ngu ma cu lung suc va keu "ngao ngao" mot luc roi lai ngu.chau ko biet co phai bi coi xuong ko vi em thay chau ko bi rung toc hinh vanh khan , chi do mo hoi luc moi ti me va dem ngu ko thay do mo hoi tron. em da cho chau uong bo xung vitamin D dang nuoc moi ngay 1 giot. Em muon hoi bac si xem lam the nao de chau ngu ngoan ko thuc giac ban dem nua.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

Chú ý giấc ngủ ban ngày của trẻ, cần phân bố thời gian chơi và ngủ trong ngày cho phù hợp. Với trẻ 9 tháng vẫn cần 12-14 tiếng ngủ, ngủ 2 giấc vào ban ngày, 1 giấc đêm. Cần tăng cường vận động cho trẻ, tắm nắng buổi sáng.

Nên bổ sung: -

- Canxi: Ostram 0,6g 1 gói/ngày chia 2 lần dùng trong 10 ngày.

- Magie B6 1 ống/ngày uống trong 15 ngày

chúc bé ngủ ngoan!

binhnguyen (gianggom@yahoo.com)
   Con gái em bị vàng da sau khi sinh khoảng 3, 4 ngày, và kéo dài hơn 1 tháng, cháu sinh thiếu 1 tháng nhưng khỏe mạnh và phát triển tốt. nhưng em vẫn lo ngại liệu có vẫn đề gì không bác sĩ, giờ cháu được gần 13 tháng rồi.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

Vàng da là tình trạng hay gặp ở trẻ sơ sinh, có những trẻ kéo dài đến 2,3 tháng tuổi nhưng không ảnh hưởng nhiều đến sự phát triển thể chất và vận động, tinh thần, ngoại trừ các trường hợp bị vàng da bệnh lý gây vàng da nhân não ở trong vòng 1 tuần tuổi, hoặc các trường hợp vàng da tắc mật.

nếu cháu đã 13 tháng, phát triển bình thường về thể chất, tinh thần, vận động, thì bạn không cần phải lo lắng gì.

ichi (ichikanie@yahoo.com)

Con gái em (22 tháng) cách đây 4 tháng bị chẩn đoán mắc bệnh loạn dưỡng cơ (muscular dystrophy), thể SMA nhẹ (kết quả EMG ở Chợ Rẫy), nhưng kết quả XN gene (Viện Nhi TW) cho thấy gene không đột biến, không đứt đoạn. Hiện cháu đang tập VLTL nhưng thời gian gần đây cơ có khuynh hướng teo dần. Xin hỏi em phải cho cháu đi đâu khám để biết chắc chắc cháu bị bệnh gì? Xin cảm ơn bác sĩ.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Bệnh loạn dưỡng cơ cần phải xử lý lâu dài và có chuyên khoa sâu: bạn nên đưa con đến khoa nội tiết chuyển hóa di truyền bệnh viện Nhi trung ương để làm hồ sơ theo dõi điều trị.

me cun bong (mossrose_us@yahoo.com)
  Bác sỹ ơi, con em rất hay bị viêm mũi họng cấp vì lần nào bác sỹ đến nhà khám cũng bảo thế, rồi lần nào cháu cũng phải uống kháng sinh dài ngày (cháu mới 3 tháng 9 ngày thôi),em chẳng hiểu ra làm sao cả, uống liên miên mà chẳng biết bao giờ khỏi trong khi đó kháng sinh lại rất hại cho sức khỏe. Theo bác sỹ, em phải làm gì để giúp cháu mau khỏi, không phải uống kháng sinh nữa? Từ lúc sinh đến giờ, ngày nào em cũng cẩn thận dùng nước muối sinh lý nhỏ mắt, mũi cho cháu đều đặn 3lần/ngày.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Bạn cần đưa con đến khám tại các phòng khám bệnh của bệnh viện Nhi để xác định rõ ràng có thực sự viêm mũi họng không, có thể cần phải làm các xét nghiệm để đánh giá tình trạng viêm nhiễm của cơ thể. Biện pháp phòng bệnh: xịt rửa mũi bằng nước muối biển Physiomer baby spray hàng ngày, tránh tiếp xúc với người bị bệnh cúm. Bạn đừng sử dụng quá nhiều kháng sinh, cũng có thể là tình trạng viêm mũi dị ứng thì nên dùng các chế phẩm thuốc khác.

minhthu071006 (dinhthuong150401@yahoo.com)
  Bé nhà em đc 1 tuổi 5 tháng, cân nặng 10kg, mỗi lần bé bú bình là chảy mồ hôi đầu rất nhiều, mặc dù có quạt và tay chân ko hề có tí mồ hôi nào, xin BS cho biết có fải bé thiếu canxi ko? và nên cho bé uống canxi loại nào?hiện bé chỉ đc 6 cái răng.Xin cảm ơn BS

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

Nên sử dụng chế phẩm Canxi + phốt pho: Ostam 0,6g x 1 gói/ngày chia 2 lần trong 10 ngày.

Bạn nên đưa cháu ra nắng buổi sáng và vận động nhiều, ăn các chế phẩm: thịt, trứng, cá, để tăng cường canxi.

be ti tit (bui_saoxnk@yahoo.com)
  Bac sy a, con gai toi duoc 9 thang tuoi, nang 8,6kg. cach day 01 thang toi cho chau uong thuoc TANG SUC DE KHANG - VANCHO BAXOM cua Italia, uong duoc 7 vien thi chau bi tieu chay nen toi khong cho uong nua, tu ngay do den nay chau van di ngoai 3-4 lan 1 ngay phan nhay nhu mui vay, toi cho chau uong men tieu hoa Lactomin Plus 2 goi/ngay va thuoc Nalicid 1vien/ngay nhung chang thay chau khoi. Hien tai chau rat bieng an. do chau bi tieu chay nhu vay nen toi chi dam cho chau an bot thit(lon hoac thit bo voi ca rot, xu hao, ca chua)chu khong giam cho an nhung loai thuc an khac. Xin bac sy cho toi biet chau nha toi bi nhu vay la sao? cach chua nhu the nao? toi co the cho chau uong loai thuoc gi? toi muon dua chau di kham dinh duong va suc khoe thi kham o dau? o benh vien nhi co dich vu ngoai khong?

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

Bạn không cần cho cháu uống các thuốc tăng cường sức đề kháng, vì hệ miễn dịch của các cháu bé chưa hoàn thiện nhưng cũng đủ khả năng để chống đỡ các bệnh nhiễm khuẩn.

Bạn nên đi khám lại về tình trạng tiêu chảy, song trước mắt nên dừng men tiêu hóa lactomin Plus và Nalicid. Chế độ ăn bột thịt 2 bữa/ngày, đừng cho quá nhiều rau củ quả như bạn đang cho, sữa hòa loãng 2/3, tích cực uống nước, nước quả nên chỉ dùng nước mơ, nước táo, nước nho.

Mời bạn đến khám chuyên khoa tiêu hóa của bệnh viện Nhi TW vào giờ hành chính ban ngày sẽ được tư vấn cẩn thận về tình trạng tiêu chảy và dinh dưỡng

vongdaithang (hoanglonghoa@yahoo.com)
  Thưa Bác Sĩ ,bé nay được 3 thang 10 ngày tuổi,bé ăn uống và sinh hoạt binh thường vào ban ngày,nhưng có đều từ lúc sinh ra đến nay cứ tối đên trời lạnh là bé bị khoè khè,mặc dù đã cho bé đi khám và điều trị tại bác sĩ nhi khoa được bác sĩ trả lời là đàm sẽ tự hết khi lớn lên( đã có rút đàm mũi trong mỗi lân đi khám)nhưng vẫn không khỏi( bé vẫn tăng cân lúc mới sinh là 3,1kg đến nay là 6,5kg dài 63cm).xin hòi như thế là bé bị gì ?

Bác sĩ Trần Minh Điển:   CÁc triệu chứng ho khò khè về đêm là biểu hiện của viêm tiểu phế quản. Không nên hút đờm dãi mà nên xịt rửa mũi sạch bằng nước muối biển. Chế độ điều trị chủ yếu: uống thêm nước + vỗ rung lưng để làm loãng đờm và thúc đẩy ho. Nên chú ý môi trường xung quanh như bụi, lông súc vật, cây cối có hoa... Nên hỏi tiền sử dị ứng của bố mẹ cháu. Bạn có thể đi khám bác sĩ khác để cho khách quan về tình trạng của cháu.

meducanh07 (phanhang80@yahoo.com)

Chào bác sỹ. Cháu nhà em được 8 tháng tuổi, cháu rất hay bị sổ mũi hoặc ngạt mũi khi thay đổi thời tiết (cháu đã bị viêm đường hô hấp trên hồi nửa tháng tuổi, viêm phổi khi 2,5 tháng, tái phát viêm phổi hồi 5 tháng…). Ở nhà em thường xuyên rửa mũi cho cháu bằng nước muối biển của Pháp hàng ngày (hút mũi thường xuyên khi có mũi), khi ngạt nhỏ Otrivin 0.5% cho cháu. Lúc sổ mũi cho cháu uống Coje nhưng đều không có tác dụng gì cả.Thậm chí khi ngạt nhỏ Otrivin ko còn tác dụng lâu như trước nữa.Xin bs tư vấn giúp em . Thêm nữa cháu rất nhiều mồ hôi, em đã cho cháu uống ½ ống vitamin D (tác dụng trong 6 tháng) kèm canxi nhưng cháu chỉ đỡ rụng tóc nhưng ko đỡ ra mồ hôi (uống theo đơn BS viện DD). Cháu phát triển tốt, 8t cân nặng 9.6 kg. Mong bs giúp em. Cám ơn bs.

Bác sĩ Trần Minh Điển: 

Chắc chắn cháu không phải bị viêm phổi nhiều như vậy. Đây có thể là các đợt viêm tiểu phế quản gây ho, khò khè, sốt nhẹ hoặc không sốt. Bạn vệ sinh cho cháu như thế là rất tốt, nhưng có thể cơ địa của cháu là cơ địa dị ứng nên khi thời tiết thay đổi thì sẽ đỡ hơn.

tình trạng còi xương cấp đừng quá sốt ruột, vì cháu cũng hơi bụ so với tuổi 8 tháng - 9,6kg. Bạn nên đưa cháu ra nắng nhiều, tăng cường vận động, chế độ ăn hạn chế tinh bột, tăng thịt, trứng, cá.

trungnam (dangthanh81083@yahoo.com.vn)
  Bé nhà tôi gần 6tháng rồi.Tôi định 6tháng tròn sẽ cho bé uống cansua 3, vì tôi nghe nói cansua 3 giúp phát triển chiều cao rất hay.Như vậy cóp được ko ạ?(lúc 5tháng 10ngày cân được có 6.5kg và dài 6.7cm thôi)

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Ai cũng mong muốn con mình cao lớn và khỏe mạnh, tuy nhiên yếu tố chiều cao phụ thuộc nhiều vào chủng tộc và di truyền của cha mẹ. Chế độ ăn cũng quan trọng nhưng không nhất thiết quá cần phải sử dụng các chế phẩm làm tăng cường chiều cao. Bạn nên cho cháu chế độ dinh dưỡng thông thường: bú mẹ + ăn dặm + uống sữa ngoài bổ sung.

but_chi_kim (but_chi_kim_shop@yahoo.com)
  Bé nhà mình đêm qua ho nhiều, dạng muốn khạc nôn đờm nhưng không được,nếu có ra bé lại nuốt vào. Bé sổ mũi, ho, cảm giác có đờm nhiều ở họng, gây tình trạng thở khó, hỏi BS em nên làm thế nào?

Bác sĩ Trần Minh Điển:  Đêm qua ho nhiều chú ý tình trạng viêm tiểu phế quản, liên quan đến thay đổi thời tiết. Khi bé bị như vậy nên cho uống nước ấm + vỗ rung lưng để cho đờm dãi thoát ra khỏi lồng ngực. Nếu triệu chứng còn tiếp tục bạn cho cháu đi khám bệnh.

an_yeu (buibichngoc84@yahoo.com)
  Cháu nhà em được 7 thâng rưỡi. Hay bị ho và sổ mũi nhưng lại ko bị ho dữ dội. Họng ko thấy có đờm nhưng mũi lại đặc đờm. Ăn thường xuyên bị nôn trớ. Xin hỏi bác sĩ uống thuốc gì cho hết nôn trớ ???

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Cháu bé bị viêm VA hay gây mũi mủ. Bạn nên xịt rửa mũi sạch sẽ hàng ngày bằng nước muối biển Physiomer baby spray để sạch đờm dãi. Khi mũi và họng sạch, vẫn còn nôn,nên cho uống Motilium siro 2,5ml/lần, 3 lần/ngày trước ăn 30 phút. Không đỡ nên đến khám các bác sĩ nhi khoa.

mym_bym (mym_bym@yahoo.com)
  Thưa bác sĩ, em muốn hỏi: Con em đã được 32 tháng!!! Nếu cháu bị sụt xịt hay cảm cúm, liệu có dùng được cảm xuyên hương hay các loại cảm cúm khác ko ạh??

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

Có thể sử dụng được các thuốc: decolgen siro, ameflu, panadol... Đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Nếu phát triển của cháu bình thường về thể chất, tinh thần và vận động, bạn khônng cần bổ sung thuốc bổ trong chế độ hàng ngày. Nếu sau các đợt ốm như ho, sốt, ỉa chảy thì mới bổ sung các vitamin tổng hợp (lisivit).

Vệ sinh mũi hàng ngày là rất tốt, giúp cho con bạn tránh được các tình trạng viêm hô hấp.

hongthu (hongthuvnm@yahoo.com.vn)
  chau nha em bi ho, so mui, va dang moc rang ham. xin hoi bac si chau co the dung thuoc gi?

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

Thuốc: decogel siro 5ml/lần, 2-3 lần/ngày

Vệ sinh mũi sạch bằng nước muối biển Physiomer baby spray

Ngô Quốc Thái (thaianhtbkt@gmail.com)

Cháu nhà tôi bị còi xương, đã cho uống Sterogyl nhưng không thấy có hiệu quả. Giờ tôi đã cho cháu uống Vitamin D3 B.O.N nửa ống và mẹ nửa ống, cháu vẫn bú mẹ (không có chỉ dẫn của bác sỹ, mà được tư vấn), kèm theo canxi cobire ngày 1 ống. Như thế có được không ạ? Và tôi thấy mọi người nói cho cháu uống VitaminD3, trẻ sẽ lười ăn, như thế có đúng không? Cháu uống thuốc như thế đầy đủ chưa, và có cần uống thêm loại nào nữa không ạ? Cháu được 10 tháng, tôi cho cháu ăn tôm, lươn, ngao đều đặn hàng tuần (mỗi loại 3 bữa) như thế có nhiều quá không?

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

Bạn đưa nhiều thông tin mà vẫn thiếu thông tin. không biết cháu có các triệu chứng của còi xương không. Thông thường 10 tháng các bé sẽ ổn định của tình trạng còi xương cấp, không cần phải cung cấp quá nhiều vitamin D. Thừa vitamin D cũng gây kém ăn, thiếu cũng gây kém ăn.

Bạn nên đưa cháu ra nắng, tập vận động nhiều, thức ăn bổ sung thịt, trứng, cá. 10 tháng đừng cho ăn quá nhiều các chất lạ, dễ gây dị ứng như lươn, ngao.

babyztuwen (oriole2778@yahoo.com)
  gởi câu hỏi dùm nick lylo Chào bác sĩ! Tôi đang cho bé dùng men tiêu hóa T-Pepsin (có chỉ định bác sĩ) nhưng đợt thuốc đang dùng có dấu hiệu lạ như: trong cùng một hộp mà có bao thuốc mở ra hạt màu trắng, có bao hạt màu vàng (còn hạn sử dụng) Không biết nên làm thế nào hay có loại thuốc nào tương tự để thay đổi cho bé dùng?cảm ơn bác sỉ

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Nếu cháu bé ăn uống đủ theo tuổi, ăn ngon miệng, bổ sung đủ các chất, bạn không cần cho uống men tiêu hóa. Hãy để hệ tiêu hóa của trẻ tự nhiên. Các chế phẩm có đăng ký xuất nhập khẩu, còn hạn sử dụng bạn cứ chủ động dùng.

bốngbang
Bibi siêu nhân

« Trả lời #33 vào lúc: Tháng Ba 13, 2008, 11:08:11 AM »

honghanh (honghanh@daiabank.com.vn)
  Em hỏi BS câu này chắc ko đúng chuyên khoa nhưng xin Bác sĩ trả lời giúp em. Khi con trai được 6 tháng tuổi em đưa con trai đi khám tại viện tim Tp. HCM và được chẩn đoán là tim thủng 1 lỗ. Xin BS giải thích rõ giúp em, thủng 1 lỗ là như thế nào? Xin cảm ơn BS.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

Có thể cháu bị mắc tim bẩm sinh, shunt trái -> phải như thông liên thất, thông liên nhĩ... tùy theo từng tình trạng của trẻ mà có thể can thiệp ở các giai đoạn khác nhau. VD: cháu hay bị viêm phổi, thông liên thất phần màng, có kèm tăng áp lực động mạch phổi, thì mổ càng sớm càng tốt. Còn nếu thông liên thất 6 tháng tuổi các triệu chứng viêm phổi và tăng áp phổi chưa có biểu hiện, thì có thể chậm trễ hơn, hoặc bịt dù thông liên thất.

Bạn nên đi khám siêu âm tim mạch mỗi tháng một lần để phát hiện triệu chứng sớm về tăng áp phổi.

ducngan (lebuon842000@yahoo.com)
  chau nha em bi di ngoai 3-4 lan mot ngay cho chau uong men tieu hoa nay da do hon nhung sao toi thay mong chau do het len.Chau bi sao vay bac sy, cach chua nhu the nao ah.Cam on bac sy nhieu

Bác sĩ Trần Minh Điển:   cháu bị ỉa chảy, có thể phân bị chua gây mông đỏ, thậm chí loét. Bạn sử dụng thuốc bôi Gentrison. Chú ý có thể dị ứng nếu đóng bỉm. vệ sinh sạch bằng nước chè tươi.

NGUYỄN NGỌC KIM TUYẾN (phuongtuyen07@yahoo.com)

Bé nhà được 5 tháng.Ngày hay đêm đầu bé điều đổ mồ hôi và nổi những mụt nhỏ như sãi đôi khi có mủ.Vậy bé có bị sao không và cách khắc phục.Cám ơn bác sĩ

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Cháu bé bị nổi mẩn do dị ứng sữa. Nếu nhiều, bạn bôi Eumovat, nếu ít bạn chỉ cần vệ sinh sạch sẽ.

mehoangminh (vannt@live.com)
  Thưa BS, cháu nhà tôi được 8th thì đã ăn được cháo hạt cát chưa ah? Hiện tại cháu đứng rất vững và bò trườn người rất nhanh nhưng lại chưa ngồi vững. Vậy xin BS cho biết cháu có phát triển bt không?

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

Hoàn toàn có thể ăn được cháo, miễn là cháu bé chấp nhận. Các cữ bò, đứng, ngồi có thể không xuất hiện một biểu hiện nào đó như một số cháu cũng không lẫy. Cháu ngồi chưa vững vì có thể hơi bụ 8 tháng -10kg. Theo tôi cháu phát triển bình thường, tuy nhiên đừng cho chế độ dinh dưỡng tăng cường.

Ngoài bổ sung Sterogyl bạn cho cháu tắm nắng hàng ngày vào buổi sáng, ăn ít tinh bột, nhiều thịt, vận động nhiều.

bomty (yen_codex@yahoo.com)
  Chao bac si! EM muon hoi bs la chau nha e hom nay duoc 1thang 10 ngay chau an ngu bthuong nhung co bieu hien la mui hay ket ket nhung kieu bi dom nhung ri mui thi khong co, co nhieu luc chau bu xong la cu bi nhu ngen xong la ho nhu the chau co van de ve phe quan hay hong khong a.Xin bs giup em voi.Xin cam on bac si

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

1 tháng 10 ngày, mũi nghẹt có thể bị viêm mũi dị ứng. Xử lý: xịt rửa nước muối biển Physiomer baby spray, có thể nhỏ thêm Otrivin 0,05% nếu nghẹt nhiều về ban đêm.

4 tuổi 15,5kg, 1,05m là chấp nhận được, bạn đừng đưa quá nhiều thuốc và sữa. Hãy để tình trạng dinh dưỡng bình thường, bổ sung pediasure là được. Bạn có thể bổ sung vitamin tổng hợp như: Kiddi Farmaton. Bạn nên đi khám bác sĩ nhi khoa để xem có các biểu hiện bệnh lý gì mãn tính không.

mebi_tron (huongnguyen1206@yahoo.com.vn)
  Thưa bác sĩ! con trai tôi về đêm khi ngủ hay bị mê sảng nhưng ban ngày cháu vẫn chơi đùa bình thường, xin bác sĩ cho biết hiện tượng này có bình thường ko và có phải là bệnh lý ko ạ? xin ảm ơn bác sĩ.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

Đây không phải là hiện tượng bệnh lý, bạn hãy quan sát cháu ban ngày, nếu cháu chơi quá sức đêm ngủ sẽ hay bị mê sảng, nên đưa cháu đến những nơi thoáng đãng, vệ sinh, và về quan sát lại trong ngày hôm đó xem cháu ngủ có ngoan không. Và nên quan sát lại trong phòng ngủ của cháu thông khí có tốt không, vì bí hơi khí cũng có thể làm cháu thiếu oxi não và đêm mê sảng.

5 tuổi uống canxi vào mùa đông: không cần uống, bạn nên cho con ăn nhiều thịt,trứng, cá, tăng cường vận động.

beongo (chuvanvu@gmail.com)
  Chào BS Trần Minh Điển, rất cảm ơn vì BS đã tư vấn trực tuyến. Bé con nhà em được 22 ngày tuổi, sinh ngày 14 tháng 2. Từ lúc sinh ra đến nay cháu cứ bị khò khử suốt, kiểm tra không có đờm. Vì là con đầu, chúng em không có kinh nghiệm chăm sóc cháu, phải mất khoảng 4 hay 5 ngày sau sinh, em mới biết dùng nước muối sinh lý ngày 2 đến 3 lần dỏ vào mũi và mắt cháu. Em đã thử ngậm vào mũi cháu hút nhẹ mà không có đờm. Cháu vẫn ăn uống tốt ạ, nhưng khi đang bú bình thì cháu phải nghỉ một lúc mới bú tiếp vì ngạt thở quá, dễ dẫn đến sặc nhẹ. Em phải làm sao ạ? Thành viên bibi - Bố beongo
Bác sĩ Trần Minh Điển:   Do thời tiết trời thay đổi cũng có thể cháu bé bị dị ứng mũi, gây viêm và phù nề chưa cần có mũi. Bạn nên vệ sinh mũi sạch bằng tép nhỏ mũi Physiomer. Nếu nghẹt nhiều có thể nhỏ thêm Otrivin 0,05%. Tuy nhiên, nếu cháu vẫn ăn vẫn bú và thấy cháu khá hơn về thể chất thì không cần dùng gì cả, bạn hãy để con tự nhiên.

tulinh (vanmabu269@yahoo.com)
  Bác sỹ ơi, cho em hỏi con gái em được 3 tháng rưỡi, nhưng cháu ăn rất ít, mỗi lần chỉ ăn 60ml và không ăn theo giờ gì cả mỗi ngày ăn khoảng 6-7 bình. Em dang cho cháu uống vitamin d(aquadetrim) mỗi ngày 3 giọt, Nhưng mấy ngày nay cháu hay quấy đêm lắm và hay giật mình, xin bác sỹ chỉ giúp em cách để cháu ăn nhiều hơn và ngủ ngon giấc. Xin cảm ơn bác sỹ

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

Nếu bạn không có sữa, thì cần tìm loại sữa nào thích hợp cho cháu. để tránh đầy bụng, phân vàng mềm thì sữa đó sẽ thích hợp. Nếu chỉ có 7x60ml = 420ml thì là ít, có thể cháu sẽ khó ngủ vì đói. Nếu bú bình không đủ bạn có thể đổ thêm thìa để cho đủ lượng mỗi bữa 120mlx 6 lần = 720ml là vừa đủ cho cân nặng của cháu.

Nếu bạn có sữa, thì ăn như trên là đủ. Các triệu chứng của còi xương xuất hiện ở những đứa trẻ bụ hơn. Con bạn 3,5 tháng 6kg là phát triển chấp nhận được, các triệu chứng còi xương sẽ ít.

carot do (yenphuong_donga@yahoo.com)

BS ơi, bé nhà em được 6 tháng tuổi rồi nhưng chỉ nặng 6.5kg, dài 65cm thôi, bé ăn hay bị nhợn có khi ọc ra hết nhất là sữa là dễ bị ọc nhất, vậy đường tiêu hóa của bé có vấn đề gì kg? nên bé không hấp thu được nhiều? Cám ơn BS.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Triệu chứng trên của bé có thể là dấu hiệu của luồng trào ngược dạ dày thực quản. Bạn nên giữ tư thế nghiêng 30 độ sau ăn, vỗ nhẹ vào vùng lưng. Nếu nôn ngày 2-3 lần nên cho đi khám bác sĩ, và uống thuốc Motilium 2,5ml / lần, 3 lần/ngày trước ăn 30 phút.

kinkinchan (akaiaki2003@yahoo.com)
  Bé nhà em được gần 6 tháng. 2 ngày nay bé thường xuyên bị tịt mũi, ho ít (ngày chỉ ho vài tiếng vào buổi sáng sớm). Em có xịt cho bé Sterimark (có thể em chưa viết chính xác thuốc này) và thấy bé có đỡ hơn. Hàng ngày bà nội vẫn cho bé uống nước quất mật ong chưng. Em xin hỏi có loại thuốc nào phòng ho trước cho bé không mà không ảnh hưởng nhiều đến việc ăn uống của bé. Em xin cảm ơn bác sỹ ạ.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

chế độ ăn như vậy là đủ, giảm bớt xuống 1 bữa bột. Bột loãng 10% tương đương 2 thìa cà phê bột.

6 tháng 9kg là hơi bụ, bạn nên cho chế độ dinh dưỡng thông thường, đừng bổ sung quá nhiều chất. Để đến 1 tuổi cháu khoảng 10-10,5kg là vừa đủ.

Phòng ho: làm như bà nội là rất chính xác, bạn đừng quá cầu kì và đừng dùng quá nhiều thuốc cho trẻ nhỏ. Bạn vệ sinh mũi bằng nước muối biển là một biện pháp rất tốt. Nếu tịt mũi nhiều có thể nhỏ thêm Otrivin 0,05%.

bốngbang
Bibi siêu nhân

« Trả lời #34 vào lúc: Tháng Ba 13, 2008, 11:10:34 AM »

baolamtyty (anhvan6@yahoo.com)
  xin bác sĩ cho biết về bệnh nhiệt miệng ở trẻ em, cách chữa trị. Bé nhà em sau đợt bị cúm giờ hay bị tịt mũi, gỉ mũi ở sâu bên trong, không lấy ra được, em dã nhỏ muối sinh lý 0,9 nhiều nhưng chỉ được một lúc. Đêm ngủ do bị ngạt mũi nên bé hay thở bằng miệng dẫn đến khô môi, nứt rớm máu. Vậy giờ có thể dùng cách nào và thuốc gì ạ? xin cảm ơn bác sĩ.
Bác sĩ Trần Minh Điển:   

Bệnh nhiệt miệng ở trẻ em là do virut gây ra, thường gặp do Herpes virus. Đây là tình trạng bệnh cũng hay gặp ở người lớn.

Xử lý: vệ sinh sạch miệng, họng hàng ngày bằng các nước súc miệng như Listerin, Betadin, bôi các điểm loét bằng mỡ Acyclovir. Còn các thuốc uống kháng virut nên có chỉ định của bác sĩ theo đơn.

Bị tịt mũi phải thở bằng mồm là tình trạng viêm VA, bạn nên vệ sinh mũi hàng ngày thật sạch cho con bằng nước muối biển Physiomer baby spray và cho cháu uống nhiều nước.

lovingfamily (btt5584@yahoo.com)

Thưa bác sĩ, cháu nhà em gần 7 tháng tuổi. Mấy hôm nay mắt cháu đau (có tia đỏ trong mắt) và ra nhiều rỉ mắt (ghèn mắt). Em đã cho cháu nhỏ Argyxog nhưng không đỡ. Xin bác sĩ cho em biết nên làm thế nào ạ? Em cảm ơn bác sĩ nhiều
Bác sĩ Trần Minh Điển:   Bạn nhỏ cho cháu bằng Oflovid 7-10 lần/ngày, nếu trong 2 ngày không đỡ nên đi khám bác sĩ chuyên khoa mắt.

TRân thi lan huong (huong8983@yahoo.com)

Chào BS Điển, Làm ơn cho em hỏi con em được 3 tuần, theo quan sát của mẹ cháu chưa thấy cháu khóc có nước mắt. Hàng ngày vẫn nhỏ nước muối sinh lý 3 lần. Không thấy nghèn (dử mắt). Vậy em có cần đưa cháu đi khám hay xin chọc tuyến lệ cho cháu không ạ? Làm thế nào biết là cháu tắc tuyến lệ và cần tiểu phẫu chọc tuyến lệ ạ? Xin cảm ơn BS.
Bác sĩ Trần Minh Điển:   Cháu bé 3 tuần tuổi như thế là tuyến lệ đã thông, chỉ sợ cháu bị ứ nước mắt không thông được mới cần phải chọc tuyến lệ. chúc bạn nuôi con giỏi

mylove (longde@yahoo.com.vn)
  em co thai 1 lan nhung do uong thuoc nen fai fa,sau do em bi kinh lai tu hom do den gio la 3 thang.k bit co kinh xong em co thai dc k
Bác sĩ Bibi.vn:   

Xin loi,

cau hoi cua ban khong thuoc chu de tu van ki nay.

mylove (longde@yahoo.com.vn)
  em co kinh tu ngay 29 am,neu tinh den bgio la cham mat 1 ngay,bgio thu que da biet chua?Xin bac sy tu van ho em voi
Bác sĩ Bibi.vn:   cau hoi cua ban khong thuoc chu de tu van.

thuykieu (thuykieu21583@gmail.com)
  Thưa bác sĩ, hiện tại bé nhà tôi được 17 tháng 15 ngày, bé đã nói sõi đủ tất cả các từ từ khi 14 tháng và nói được câu hoàn chỉnh. thường bố mẹ dậy hát 2 lần bé có thể hát.Hiện tại bé đã có thể tự hát một bài hát và đã thuộc trên 30 bài hát và 10 bài thơ. Xin hỏi như vậy bé nhà tôi có phải có năng khiếu đặc biệt về ngôn ngữ không?Trọng lượng của bé là 9,5 kg có gọi là còi quá ko?
Bác sĩ Bibi.vn:   Xin loi, cau hoi cua ban khong thuoc chu de tu van hom nay.

thuhuongacc (huong.nguyen@ipmedia.vn)
  Bác sỹ ơi, Em dang mang bầu được 4 tháng mà đã đi siêu âm 3 lần rồi, em nghe nói siêu âm nhiều là không tốt. Co phải vậy không bác sỹ. Trong thời gian mang thai cần siêu âm bao nhiêu lần là tốt.
Bác sĩ Bibi.vn:   cau hoi cua ban khong thuoc chu de tu van hom nay

Thưa BS, con em mỗi khi bú bình thường hay bị đổ mồ hôi đầu, có phải do bé thiếu canxin ko? và em nên cho be uống loại canxi nào??? cảm ơn Bs ạ!
Bác sĩ Bibi.vn:   cac cau hoi cua ban co trung noi dung voi cac cau hoi khac trong thu vien.

mehoangminh (vannt@live.com)
  Thưa BS, cháu nhà tôi đc 8th, nặng 10kg. Cháu ăn rất tốt nhưng khi ngủ ra nhiều mồ hôi đầu. Như vậy có phải bị còi xương không ah? Tôi vẫn bổ sung đều đặn Sterogyl 3 giọt/ ngày. Cảm ơn BS.
Bác sĩ Bibi.vn:   cau hoi cua ban co noi udng trung voi cac cau hoi khac trong thu vien cau hoi.

Bé nhà em đc 17 tháng, nặng 10,1kg, được 6 chiếc răng, mỗi khi bú bình cháu thường hay đỗ mồ hôi đầu, có fải cháu bị thiếu canxi ko, xon BS cho biết nên cho cháu uống loại canxi nào?cảm ơn BS

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

Đúng là cháu có triệu chứng của còi xương cấp.

Chị nên dùng Ostram 0,6gx1goi/ngay. Liều dùng 10 ngày.

ngoài ra, cần tang cường cho cháu ăn tôm cua, cá, trứng sữa, thịt và phơi nắng mỗi ngày. uống bổ sung vitamin D aquadetrim 2 giọt/ngày. Dùng liên tục 2 tháng

bốngbang
Bibi siêu nhân

« Trả lời #35 vào lúc: Tháng Ba 13, 2008, 11:12:58 AM »

mym_bym (mym_bym@yahoo.com)
  Thưa bác sĩ, với những loại thuốc bổ sung, tổng hợp như lisivit thì liệu các chau bé tầm 30 tháng tuổi uống trong thời gian là bao lâu ạ??

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

Nếu bé phát triển thể chất bình thường thì không cần bổ sung quá nhiều loại thuốc bổ.

có thể dùng lisynvit từng đợt 10-15 ngày.

bé đã 30 tháng, có thể dùng Physiomer baby Spray xịt rửa hàng ngày.

me cun bong (mossrose_us@yahoo.com)

Bác sỹ ơi, em có thể dùng nước muối biển Physiomer baby spray để nhỏ tai và miệng cho cháu nhà em không ạ? (cháu được 3 tháng 9 ngày tuổi). Em xin cảm ơn ạ!

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

em nên cho bé đi khám lại, có thể bé bị viêm mũi dị ứng.

co thuốc nhỏ tai Adiclean chuyên để nhỏ tai. Dịch Physiomer chi khuyen cáo để nhỏ rửa mũi thôi

vunhatanh (thanhvt@tinhvan.com)
  Con cháu 18 tháng 12 ngày mà đi ngoài phân lúc táo, lúc mềm có vùi chua và mấy hôm nay có mùi "khẳn", cháu ăn uống rất cẩn thận, ít tanh mà đường tiêu hoá của bé rất kém. Cám ơn bác sĩ

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

bé có thể bị rối loạn tiêu hóa do thiếu hụt vi khuẩn có lợi trong đường ruột.

Nếu cần có thể cho bé uống Biosubtyl ngày 1 goi, uong trong vòng 1 tháng. Ngoài ra em có thể chcocon ăn sữa chua để hỗ trợ tiêu hóa

an_yeu (buibichngoc84@yahoo.com)
  Xin hỏi bác sĩ, con nhà em 7 tháng rưỡi cân nặng 8kg, lúc mới sinh là 3,3 kg. Mỗi ngày cháu uống sữa ngoài rất ít, khoảng 180ml và ăn 4 bữa bột, mỗi bữa được lưng bát con. Cháu vẫn bú mẹ nhưng sữa mẹ ko nhiều. Vậy khẩu phần ăn 1 ngày như vậy đã đủ chưa và nếu thiếu thì cần bổ sung thêm gì??? Xin cảm ơn bác sĩ.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

cháu bé nôn trớ là do đờm dãi. Bé hay ho, sổ mũi thì nên nghĩ đến việc bé bị viêm mũi dị ứng, các khắc phục: nhỏ rửa mũi ngày 2-3 lần bằng dung dịch Natriclorid 0.9%, sau khi nhỏ có thể dùng dụng cụ hut mũi, hút bớt mũi cho bé.

trong nhà nên thường xuyên lau sạch để giảm bụi, lông súc vật, phấn hoa.

Bé 7 tháng rưỡi chỉ nên ăn ngày 2-3 bữa bột, bạn có thể thay 1 bữa bột bằng 1 bữa sữa sẽ giúp bé dễ hấp thu hơn.

bi (bibong0307@yahoo.com)
  Em chào bác sỹ. Con em được 4 tuổi 5 tháng. Cháu thường bị ra mồ hôi tay và chân. Nhưng tay thì nhiều hơn, chân thì thỉnh thoảng. Bác sỹ cho e hỏi việc ra mồ hôi như vậy có ảnh hưởng gì đến sức khỏe không ạ. Và có thuốc nào điều trị bệnh ra mồ hôi của con em như ở trên không ạ. Em xin cảm ơn bác sỹ.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   

đổ mồ hôi chân tay không nghiêm trọng bằng đổ mồ hôi lanh,

Nếu bé chỉ đổ mồ hôi, nhưng chân tay vân ấm thi không ảnh hưởng gì cả. Đó alf do thần knh giao cảm của bé chưa phát triển hoàn thiện.

Một thời gian sau bé sẽ bớt ra mồ hôi. Nếu sau này ra quá nhiều mồ hôi, ảnh hưởng đến đời sống thường ngày thì mới cần can thiệp

các mẹ lần sau chú ý đặt câu hỏi đúng chủ đề tư vấn theo tháng nhé!

Trang: 1 2 [3]   Lên
  In  

Chuyển tới: