in gia re in to roi Thư viện câu hỏi đã được các chuyên gia tư vấn trả lời
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Chín 21, 2014, 11:05:14 PM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1]   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: Thư viện câu hỏi đã được các chuyên gia tư vấn trả lời  (Đọc 24345 lần)
bibi.vn
Global Moderator
Bibi tập sự

Danh vọng: 8

« vào lúc: Tháng Một 31, 2008, 04:57:54 PM »

Thư viện câu hỏi của Bibi.vn

TƯ VẤN DA LIỄU
Bác sĩ chuyên khoa ĐỖ XUÂN KHOÁT, thạc sĩ tốt nghiệp tại Thái Lan chuyên khoa DA LIỄU, hiện đang công tác tại BV 19/08 Bộ Công An ,Phòng khám:101C3 Nghĩa Tân Cầu Giấy

-- russia237 (ngantt5@fpt.com.vn)
  Bé nhà em được 5tháng tuổi rồi, khoảng 1 tháng trở lại đây, ở 2 cánh tay bé có những nốt rộp tạo thành mảng, các mảng này ko đỏ, sờ vào thấy sần sần, em có hỏi thì mọi người bảo bị hắc lào, xin bác sĩ tư vấn cho cách chữa ạ. Em cám ơn.

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát:  Theo mô tả của bạn thương tổn này chưa đặc trưng của bệnh hắc lào. Thương tổn là mụn nước hay là vảy da. Vị trí nằm ở mặt trong hay mặt ngoài của cánh tay. Theo mô tả của bạn thì nên đến các phòng khám da liễu để được khám và điều trị chính xác không nên tự mua thuốc điều trị.

-- bobe (anhgioto@yahoo.com)
  Có phải ghẻ nước khác với ghẻ cái ? Có phải khi bị ghẻ cái, cứ tìm bắt được con cái thì sẽ khỏi ? Có phải khi bị mắc bệnh ghẻ mà để lâu không khỏi thì dễ bị ăn vào máu trở thành ghẻ mãn tính ? Khi chữa bệnh ghẻ bằng lưu huỳnh trưng với mỡ có hại gì không và có diệt được ghẻ không

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Trong y học không phân biệt được ghẻ nước với ghẻ cái. Đã là ghẻ thì phải có cái ghẻ. Điều trị ghẻ không đơn thuần là cứ bắt cái ghẻ là khỏi. Vì cái ghẻ sẽ để ra rất nhiều trứng. Mà trứng ghẻ sẽ nở thành con ghẻ trưởng thành sẽ tiếp tục gây bệnh. Nên không thể bắt mãi được.

-- bobe (anhgioto@yahoo.com)
  Có phải ghẻ nước khác với ghẻ cái ? Có phải khi bị ghẻ cái, cứ tìm bắt được con cái thì sẽ khỏi ? Có phải khi bị mắc bệnh ghẻ mà để lâu không khỏi thì dễ bị ăn vào máu trở thành ghẻ mãn tính ? Khi chữa bệnh ghẻ bằng lưu huỳnh trưng với mỡ có hại gì không và có diệt được ghẻ không

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát Ghẻ để lâu không chữa sẽ có thể biến chứng do gãi thành ghẻ chàm hóa. Hoặc nhiễm khuẩn thứ phát thành ghẻ bội nhiễm rất khó chữa.

Lưu huỳnh là thuốc chữa ghẻ rất an toàn cho cả mẹ và bé. Nhưng trên thị trường hiện nay rất hiếm.  Hiện nay dùng DEP để chữa ghẻ rất rẻ tiền và công hiệu cao nhưng không được bôi DEP vào bộ phận sinh dục. Nếu bị ở bộ phận sinh dục thì dùng Eurax. Va Eurax an toàn cho cả mẹ và bé. Chữa ghẻ phải chữa cho cả nhà bằng cách tẩy uế quần áo ga gối. Quần áo thay ra là lượt và phơi 3 nắng sau 1 tuần mới được mặc lại. Vì cái ghẻ ra khỏi kí chủ còn sống được thêm 3 ngày nữa trên quần áo.

-- thachthao (ttk020604@gmail.com)
  Con trai toi nam nay duoc 3tuoi 2 thang, chau can nang 16,5kg, cao 95cm. Khoang 1 thang nay chau bi rung toc, rung 1 chom toc va co do bi trang, ke do la ngay tren dinh dau lai bi 1 chom nhu vay nua, toi co dan chau toi bvien da lieu thanh pho, bsi noi khong sao,toc se moc lai,tai do chau bi viem phe quan hoai nen moi gay ra rung toc. Xin cho toi hoi, lam the nao de toc con toi moc lai nhanh hon, va khong bi rung nua, co thuoc nao k?Xin chan thanh cam on bac si

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Theo như bạn kể thì tôi nghĩ đây là bệnh rụng tóc từng đám. Rụng nhẵn hoàn toàn từng đám một không để lại chân tóc. Rụng tóc từng đám hiện nay chưa rõ căn nguyên. Nhưng khả năng mọc lại là có thể. Bạn cho cháu ăn uống đủ chất. Có thể mua thuốc Bepanthen 100mg ngày uống 1 đến 2 viên trong 2 tuần và uống trước bữa ăn. Tại chỗ có vùng rụng tóc bôi Flucinar ngày 2 lần. Bạn yên tâm tóc con bạn sẽ mọc lại.

-- mattatrang (mattatrang_79@yahoo.com)
   xin chao. theo toi biet thi dang co dich benh tay chan mieng,trieu chung cua benh nay ra sao va cac muc noi tren tay no nhu the nao? toi rat mong cac bac sy tra loi giup toi vi hien gio toi co dua con trai duoc 7 thang tu nhien toi thay tren giua mu ban tay va ngay ngon tay co noi muc do nhin thay giong bi muoi can nhung khong phai,vi khong hieu muc benh tay chan mieng la muc nuoc hay kho,mong bac sy tra loi giup de toi co the chua tri som cho con.xin chan thanh cam on rat nhieu

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát Bệnh tay chân miệng là miệng nhiễm virút coxackie A 16 và enterovirut tupe 71. Bệnh biểu hiện là những mụn mủ giống như mụn thủy đậu xuất hiện ở môi, miệng , lưỡi, lòng bàn tay, ngón tay và lòng bàn chân. Nên được gọi là hand foot and mouth. Không có thuốc đặc hiệu để diệt virut này chỉ dùng thuốc sát khuẩn tại chỗ bằng các dung dịch màu như: xanh- metylen, casthellani và các loại mỡ kháng sinh. Uống kháng sinh để phòng bội nhiễm. Vệ sinh răng miệng thường xuyên, rửa tay bằng xà phòng sát khuẩn (lifboy).

Trường hợp như con bạn mụn giống như muỗi đốt thì không phù hợp với bệnh này. Cẩn thận bạn nên đưa con đến các phòng khám da liễu.

-- nguyen thi thu ha (nguyenha79@gmail.com)
  Chào bác sỹ! Bé nhà mình bây giờ được 14,5 tháng.Từ hồi mới sinh mình thường hay đóng bỉm cho bé. Khi sơ sinh đến 4 tháng thì dùng bỉm 24/24h nhưng vì mình giữ vệ sinh cho bé rất tốt nên chưa bao giờ bé bị hăm hay mẩn đỏ. Bây giờ mình chỉ dùng bỉm cho bé vào ban đêm và vẫn giữ vệ sinh cho bé. Nhưng ko hiểu tại sao khoảng thời gian 01 tháng về đây, phần da đóng bỉm của bé hay bị nổi mẩn đỏ, có bờ nhưng ko ngứa ( vì không thấy bé gãi bao giờ). Đặc biệt các nốt mẩn tập trung ở mông, quang hông và mu trước. Mình vẫn chỉ dùng 1 loại bỉm (goon của Nhật). Nếu cho bé uống clophenan thì bé có đỡ nhưng nếu ngừng thì lại tiếp tục nổi mẩn. Vậy xin hỏi bác sỹ bé nhà mình bị sao vậy? Có khả năng là bị dị ứng tã giấy hay ko? Làm thế nào để bé hết bị nổi mẩn vì nếu ko dùng bỉm thì bé sẽ tè dầm và ngủ ko ngon. Có thể dùng loại kem bôi gì để hạn chế hiện tượng này? Xin chân thành cảm ơn!

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Có thể con bạn bị dị ứng với một thành phần nào của bỉm. Bạn thử thay loại bỉm khác xem sao. Bạn không nên cho bé dùng clophenan. Nếu thay bỉm mà không khỏi thì khả năng bé bị viêm da tã lót. Căn nguyên chính do nhiễm nẫm candidas. Bạn nên đưa bé đến các phòng khám da liễu để được tư vấn điều trị chính xác.

-- nguyen_phuc_an (nguyentrungkienhg@vnn.vn)
  Tôi mới sinh cháu được 1 tháng .Nhưng bây giờ tôi muốn biết bé có phát triển bình thường các chức năng như nghe va nói hay không vì gia đình bên ngoại tôi có các cậu và gì bị câm và điếc. Con tôi mới sinh chấu khóc rất ít và chỉ khóc rất khó khăn dặn mãi mới è ẹ được. Vậy tôi muốn biết phải làm gì để kiểm tra cháu , để nếu có gì thì còn chũa sớm...Tôi xin cảm on

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát   Bạn nên đưa cháu đến viện tai mũi họng ở viện nhi trung ương hoặc phòng khám tai mũi họng ở viện nhi trung ương.

-- thaonguyennang (trinh4t@yahoo.com)
  Kính chào bác sĩ. Bé nhà em đang có vấn đề về da thật ạ. Cháu có một khoảng nhỏ độ 3 cm2 vùng lưng nổi lên nhưng mụn trắng trắng, khô, không nước, nhưng có vẻ hơi ngứa vì khi xoa vào đó cháu thường ngồi yên cho xoa. Xuất hiện khá lâu rồi ạ, mới đầu là bằng một đầu ngón tay, bây giờ nó lan ra rộng hơn. Và có xuất hiện một số mảng nhỏ ở chỗ khác nữa. Những mụn đó liền kề nhau thành một mảng, sờ vào thì thấy hơi ráp ráp. Bác sĩ ở chỗ nào? Bác cho cháu địa chỉ để cháu đưa bé đến khám trực tiếp ạ.

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Vì triệu chứng chưa rõ ràng chưa đặc trưng của bệnh nào. Bạn đưa cháu đến tại phòng khám tại phòng khám của bác sĩ tại 101 C3 Nghĩa Tân. Liên lạc trước bằng điện thoại theo sỗ 0912316117.

-- Ngô Quốc Thái (thaianhtbkt@gmail.com)
  Chào bác sỹ! Con trai em dạo này tự nhiên thấy nổi mẩn đỏ, từ ngực trở lên, cháu được 7 tháng rồi, thỉnh thoảng đỏ cả lên da đầu nữa, đôi lúc thấy cháu cào cấu, gãi ở cổ, đỏ lắm, nhất là lúc tắm xong, nốt đỏ liti, thành từng mảng hoặc từng nốt bé tí. Vì gia đình chưa có điều kiện cho cháu đi khám nên hỏi bác sỹ xem bôi thuốc gì. Bình thường cháu bị đỏ ở mông, đít, tôi thường dùnh teta mỡ tra mắt, bôi hết ngay. Hoặc bị đỏ ở mặt thì hay dùng hồ nước bôi, cũng đỡ, nhưng lần này thì không đỡ. Mong bác sỹ giúp cho, tuần sau tôi mới mang cháu đi khám được. và bác sỹ cho biết là nênkhám ở đâu?

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát   Có thể cháu bị chàm thể tạng. Bạn có thể dùng Eumovat bôi ngày 1 đến 2 lần sau 5 ngày không đỡ bạn nên đưa cháu đi khám bệnh đến phòng khám da liễu.

-- hoang tu cun con (thuytt@vinatranshp.com.vn)
  Thưa bác sỹ, Con cháu được hơn 07 tháng tuổi. Hồi bé được 04 tháng tuổi ở lưng bé xuất hiện những khoảng da bị khô và bong vảy nhẹ, em cho cháu đi khám thì được chuẩn đoán là cháy da do tắm nhiều dầu tắm Lactaxyt và cho thuốc bôi hết. Từ đó đến nay, em tắm cho cháu bằng sữa tắm Johnson baby, nhưng tuần trước da lưng cháu lại bị tình trạng như hồi 04 tháng. Mong bác sỹ chuẩn đoán bệnh cho bé và cách điều trị. Em cảm ơn bác sỹ.

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát   Tốt nhất là bạn nên đưa con đến phòng khám tại viện da liễu quốc gia tại đường Phương Mai để khám. Có thể phải làm thêm xét nghiệm để chuẩn đoán. Chứ hai loại dầu tắm bạn nêu không thể gây cháy da được.  Trong khi chờ đợi bạn có thể ngừng sử dụng thuốc bôi và dầu tắm.

huongpio (huongwoojin@yahoo.com)
BAC SY CHO HOI TAI SAO TRE EM CO CUT TRAU?

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Trẻ có cứt trâu ở đỉnh đầu là bệnh tăng tiết chất bã ở trẻ em. Về mùa khô hanh chất bã tiết ra hơi nước bốc đi nhanh để lại cặn tạo vảy màu nâu đen trông giống như cứt trâu. Nếu bị nặng toàn bộ đầu bé bị bọc một lớp vảy mỡ làm bé rất khó chụi đôi khi bị bội nhiễm thành mụn mủ và nứt nẻ trông giống  quả dưa bở. Điều trị bệnh gội đầu thường xuyên cho cháu bằng các loại giàu: Polytar, Nizoral, Haicneal. Trước khi gội 2 tiếng bôi mỡ Salicyle 3%. Sau khi gội thì lau khô và bôi mỡ Supricort-N. Cứt trâu sẽ khỏi sau 1 tuần điều trị. Sau khi khỏi vẫn phải gội bằng dầu gội trên tuần 2 lần để phòng tránh tái phát.

lylo (lylobaby@yahoo.com)
  Bé nhà em lúc nhỏ không dám dùng nước xả vải vì nghe nói dễ gây dị ứng. Bây giờ bé 9 tháng có thể sử dụng được k? để quần áo bé được mềm mại thơm tho.

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Bạn có thể dùng nước xả vải cho cháu.

mebekhanhlongbien (dienphongkhanh@yahoo.com.vn)
  Kính chào Bác sỹ, bé nhà Tôi được 2 tuổi 3 tháng, cháu rất hay gãi ở chân, mỗi lần cháu gãi toạc ra và gần khỏi lại gãi lại nên có rất nhiều sẹo. KHoảng 2 tháng nay cháu ko gãi và chân gần như đã hết sẹo. Nhưng mấy hôm nay cháu lại gãi, gãi chân, tay và cả người như bụng hoặc lưng, khi ngủ cháu cũng gãi lúc trở mình. Tôi muốn hỏi bác sỹ xem cháu bị làm sao ạ. Xin cảm ơn BSỹ ạ.

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  bạn chưa mô tả thương tổn của cháu nên chưa biết được bệnh gì?bạn nên đưa cháu đến các phòng khám da liễu để được tư vấn chính xác

thuongminh (vutamban@vnn.vn)
  Chào bác sỹ! Tôi mới sinh cháu được 1 tháng 7 ngày. Sau khi sinh bé được khoảng 10 ngày thì tôi phát hiện phần má phải (cạnh tai) cháu có một vết màu đỏ dài chừng 2cm, rộng 0.8 cm chạy dọc theo tai, khi ấn tay vào thì vết đó trở lại màu trắng như bình thường. Tôi hỏi một số người thì họ nói có thể đó là bớt son, lớn lên sẽ hết. Hiện tại tôi rất lo lắng với vết này, chỉ sợ sau này cháu lớn lên mà nó không hết thì sẽ ảnh hưởng tới khuôn mặt cháu! Xin bác sỹ cho tôi một lời khuyên! Xin Trân thành cảm ơn bác sỹ! Cảm ơn bibi.vn đã tổ chức chương trình này!

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Theo như bạn kể tôi nghĩ con bạn bị cái  bớt son. Còn gọi là bớt rượu vang. Bản chất là một u máu. Hiện nay con bạn mới hơn 1 tháng tuổi chưa nên can thiệt gì để trên 5 tuổi bạn đưa cháu đi khám.

susuthoi (hotruclinh2031980@yahoo.com.vn)
  Chào Bibi! Hiện nay tôi đang nuôi con bằng sữa mẹ. Tuy nhiên thời gian gần đây, đầu ti của tôi (vùng da thâm) bị ngứa và loang đỏ ra, làm mỏng da, vì vậy dẫn đến nứt cổ gà rất đau. Tôi đã đi khám bác sĩ da liễu và được kê thuốc: Fobancort và vitamin E. Hiện nay tôi đã bôi hết 2 tuýp Fobancort và rất chú ý vệ sinh khi cho con bú xong nhưng không khỏi triệt để. Nếu dừng thuốc tôi lại bị ngứa và bị bào mòn da. Nhưng tôi được bác sĩ da liễu dặn: không dùng Fobancort trong thời gian dài vì có chất corticoid rất có hại. Vậy nhờ Bibi chẩn đoán và kê thuốc giúp tôi.

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Theo như bạn kể bạn bị nhiễm nấm Candidas. Bạn kiểm tra miệng của cháu xem lưỡi và mép của cháu có bị bệnh hay không. Có thể bạn dùng kem Nizoral hoặc Dezol hoặc là Calcream là những thuốc dùng để diệt nấm rất tốt. Sau khi cho con bú bạn rửa sạch và bôi thuốc. Phải lau sạch thuốc trước khi cho con bú.  Theo tôi bạn nên đi khám lại tại phòng khám da liễu.

hip con (bao-tram@ipa-nima.com)
  T­­hưa bác sĩ, cháu nhà tôi được hai tháng tuổi,mặt cháu mọc một số mụn rất giống mụn sữa nhưng khi để một thời gian lâu, nặn ra thì có nhân như trứng cá của người lớn. Vậy tôi phải bôi thuốc gì để đỡ mụn. Hiện tại cháu bú bình là chủ yếu, tôi đã chọn sữa Nan là loại sữa rất mát hiện nay rồi.

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  

Cháu nhà bạn đã bị trứng cá trẻ sơ sinh do 1 phần nội tiết của mẹ vẫn còn trong máu con. Bạn có thể dùng những thuốc bôi chữa trứng cá như: Panoxyl, Stiemycin, bệnh sẽ nhanh khỏi. Chú ý bôi ngày 1-2 lần vào chính các mụn nhân đó.

Bệnh không chữa cũng sẽ tự khỏi, tùy bạn lựa chọn.

« Sửa lần cuối: Tháng Tư 17, 2008, 12:05:32 PM gửi bởi admin » Logged

bibi.vn
Global Moderator
Bibi tập sự

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Hai 01, 2008, 09:38:13 AM »

(Tiếp theo)

TƯ VẤN DA LIỄU

Bác sĩ chuyên khoa ĐỖ XUÂN KHOÁT, thạc sĩ tốt nghiệp tại Thái Lan chuyên khoa DA LIỄU, hiện đang công tác tại BV 19/08 Bộ Công An ,Phòng khám:101C3 Nghĩa Tân Cầu Giấy

memimi28903 (ngadao07@yahoo.com)
  Bé gái của em được hon 4 tuổi, bé hay bị khoet những đốm tròn ở lưỡi làm bé bi đau, kg ăn uống được. Xin BS cho biết cách chữa trị.

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Bạn nên đưa bé đến các phòng khám để khám. Vì loét lưỡi là căn nguyên của nhiều bệnh có thể do nấm candidas, có thể bị nhiệt nên tôi chưa khẳng định bé bị bệnh gì? Vệ sinh miệng sạch.

cubit (linh_lge@yahoo.com)
  Thưa bác sĩ! Con trai em được 5 tháng 10 ngày tuổi. Cháu hay đưa tay quệt mặt & dụi mắt trước khi ngủ. Bây giờ dưới da vùng má của cháu có nhiều chấm nhỏ màu nâu như nốt ruồi bé. Vậy da cháu có gặp vấn đề gì không ạ? Những chấm nâu đó liệu có hết được không ạ? 2.Cháu thường xuyên dùng tã giấy vì bây giờ trời lạnh. Em dùng Bepanthen bôi hàng ngày để chống hăm có được không? Liệu dùng tã giấy nhiều như vậy có ảnh hưởng gì không ạ? Xin chân thành cảm ơn bác sĩ

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát   Bạn không nói rõ là cháu bị 2 má hay 1 má, có mụn nước hay chỉ là huyết sắc tố đơn thuần nên bạn nên đưa cháu đi khám tại các phòng khám da liễu. Bepanthen không phải là thuốc để chữa hăm, dùng tã giấy nhiều có thể gây nên bệnh viêm da do tã lót, nên nếu có điều kiện thì bạn hạn chế dùng tã giấy.

hanhnguyen (phonghanh1911@yahoo.com.vn)  Chao Bac si ! Con chau tu luc sinh ra toi gio be hay bi noi lam tam man do ,1 thang co the noi vai lan khoang 1 tuan thi het,noi nhieu nhat la quang cam va sau lung.Co di bac si tu va duoc su tra loi la khoang toi 05 tuoi se het ko biet co dung ko.nhieu khi toc cua be dung vao da cung man do,deo vang cung bi.Ko hieu tai sao nhu the Bac si tra loi giup chau

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Có thể cháu đã bị viêm da dị ứng do một số chất có thể gây dị ứng ví dụ len dạ và chất mạ niken trong đồ trang sức nên bạn nên dùng quần áo tã bằng cotton không dùng đồ len dạ không dùng đồ trang sức có pha niken. Vệ sinh nhà cửa và nuôi chó mèo. Nếu cháu ngứa nhiều cho cháu uống Siro Zyrrigin 2,5 ml  một lần mỗi buổi tối.

homesick (babyztuwen@yahoo.com.vn)
  thưa bác sĩ , em hay bị ngứa vào mùa đông , bây giờ con gái em củng bị mẹ di truyền , cứ vào mùa đông là ngứa khắp cơ thể , có phải do bận đồ lông mới bị ngứa hay là do bẩm sinh là vậy , có cách nào khắc phục không , xin cám ơn ạ

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Bạn có thể bị dị ứng thời tiết nên mỗi khi trời lạnh là bị ngứa, vì thế mỗi khi mùa đông đến bạn chú ý giữ ấm cơ thể. Cũng chưa loại trừ là dị ứng với len dạ, vì những người có cơ địa dị ứng rất dễ bị dị ứng với lông thú, nên mặc đồ cotton, vệ sinh nhà cửa để loại trừ con mạt nhà vì 1 số nghiên cứu gần đây thì mạt nhà là thủ phạm chính gây nên bệnh dị ứng kể cả hen phế quản.

meolinh (thuylinhnguyen75@yahoo.com)
  Con em 21 tháng. Da chân, tay rất khô, Lông tay chân rất nhiều và thỉng thoảng cuộn tròn dưới da không mọc ra được. Trên cánh tay, chân xuất hiện 2, 3 khoảng nổi hột sần sùi bằng móng tay, ko đỏ hay ngứa gì cả. Xin hỏi con em bị bệnh gì và cách chữa trị

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Bệnh dầy sừng nang lông là một bệnh bẩm sinh và di truyền. Bạn có thể dùng Lacticare bôi ngày 3 lần vào những vùng da khô. Tắm cho cháu bằng Physiogel. Bệnh sẽ đỡ nhưng không khỏi hẳn.

haohau (thuyninhkieumb@yahoo.com)
  Bác sĩ cho hỏi bệnh chàm có lây không,bé nhà tôi 10 tháng tuổi nhưng tôi bị chàm vùng bụng và tay chân nên khi cho bé bú thì tôi sợ lây sang cháu?

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Chàm của bạn kể là đám mụn nước hay vết sắc tố? còn thực tế thì chàm không phải là bệnh lây.

cudung (thuquyen_dd@yahoo.com.vn)
  Chào bác sỹ! Con tôi hồi 3, 4 tháng trên lông mày của cháu hay bị những mụn li ti, hơi cứng trông như bị mốc trắng. Sau đó một thời gian không thấy cháu bị nữa nhưng hiện nay cháu được 1 tuổi mặt cháu vào những hôm trời hanh da rất khô và ráp. Có người bảo đấy là cháu bị chàm, phải hỏi bác sỹ da liễu để chữa, tôi lại nghĩ do thời tiết nó thế. Vậy bác sỹ có thể tư vấn cho tôi về trường hợp này được không ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Có thể con bạn bị chàm thể tạng. Bạn nên đưa cháu đi khám tại phòng khám da liễu để có chẩn đoán chính xác. Vì bôi những thuốc linh tinh lên mặt dễ hỏng da của cháu.

mebenam (mebenam@yahoo.com.vn)
  Bé nhà tôi 3 tuổi cháu bị lưỡi bản đồ đã 7 tháng nay không khỏi. Từ đầu là một vết loét nhỏ trông như hạt đỗ sau đó lan rộng dần hết cả lưỡi, quy trình cứ như vậy tái đi tái lại tháng này qua tháng khác. Xin Bác sĩ tư vấn cách điều trị.

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Viêm lưỡi bản đồ là một bệnh rất khó chữa nếu không có ảnh hưởng gì đến chức năng nhai nuốt thì bạn không cần phải điều trị. Để chẩn đoán chắc chắn bạn đưa đến các phòng khám da liễu để làm thêm xét nghiệm về nấm. Và có phương pháp điều trị thích hợp.

trangxinh (je_taimevn@yahoo.co.uk)
  Bệnh phụ khoa có liên quan đến bệnh da liễu k ạh?

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Có liên quan, có thể viêm âm đạo, viêm tử cung, viêm phần phụ do những bệnh lây truyền qua đường tình dục!

bobe (anhgioto@yahoo.com)
  Khi bé dán băng dính thuốc hoặc băng dính để giữ gạc ở vết thương hay bị mẩn đỏ chỗ đó lên, đó có phải là do bị bỏng hay dị ứng với chất trên băng dính đó

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát  Cháu bị dị ứng với keo dán trên băng dính. Bạn nên băng cho cháu bằng những loại băng vải băng cuộn không thể dùng băng dính được. Nếu cháu đang bị dị ứng bạn có thể bôi hồ nước hoặc Eumovate ngày 1 đến 2 lần.

dotuananh (newspring147@yahoo.com)
  Thưa bác sỹ ! Cháu chuẩn bị sinh bé cháu chuẩn bị sinh bé nhưng không biết nên tắm cho con bằng loại sữa tắm nào để an toàn cho da của bé vì trẻ sơ sinh da mỏng và rất nhạy cảm>mong bác Sỹ tư vấn cho cháu. Cháu xin cảm ơn bác sỹ

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát   Có rất nhiều loại sữa tắm cho trẻ sơ sinh, nhưng theo tôi bạn nên tắm cho cháu bằng loại Physiogel.

anhnhu (vanhgb@yahoo.com)
  Chào Bác sĩ. Sau khi tôi sinh em bé thì hai bàn chân và tay của tôi hay bị ngứa. Thỉnh thoảng còn bị mẩn đỏ ở tay và chân. Những chấm đỏ li ti mọc san sát nhau. Tôi đã bị bệng gì và điều trị như thế nào? cảm ơn Bác sĩ!

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát   Có thể bạn bị bệnh tổ đỉa: biểu hiện bệnh là những mụn nước nhỏ li ti ở lòng bàn tay bàn chân và rìa các ngón tay ngón chân rất ngứa. Bạn có thể bôi các loại mỡ Corticoid ngày 2 lần. Vì bạn đang nuôi con bú nên không thể dùng thuốc uống.

gialinh70 (nguyenkimdung@hino.com.vn)
  thưa bác sĩ, ở đầu ngón tay có những mảng da bong tróc màu trắng nhỏ, ko ngứa, ko đau. vậy thì thiếu chất gì ạ ? cháu 9 tuổi, ăn uống đầy đủ. Bé gái 8 tháng tuổi ở chân và mông có những vết chàm xanh, lớn lên có hết ko ạ ? và tại sa lại có vết chàm đó ?

- Bong da lòng bàn tay bàn chân là tổ đỉa dạng vẩy lá, bệnh phát theo mùa, không nghiêm trọng đến sức khỏe toàn thân. có thể bôi cho cháu bằng các loại mỡ như: Eumovat hoặc Dibetalic,  Beprosalic.

- vết chàm xanh ở chân và mông gọi là bớt Mông Cổ ( Mongolian spot), bớt này sẽ tự khỏi khi trẻ lên 3 tuổi, không ảnh hưởng đến sức khỏe.

thanhthuy (thuythanhtran299@yahoo.com.vn)
  Con tôi bị chàm thể tạng lúc dưới 2 tuổi. Sau khi chữa tại bác sĩ da liễu thì đến gần 3 tuổi cháu đã gần khỏi hoàn toàn. HIện nay, cháu được 4 tuổi, gần đây, khi trời hơi trở lạnh,trên má cháu xuất hiện vết đỏ giống như vết chàm trước kia. Xin bác sĩ cho biết bệnh chàm thể tạng có khỏi dứt được không? HIện nay, tôi đang mang bầu gần 7 tháng, trên đầu tôi, gần sau gáy bị ngứa và có gàu. Bác sĩ da liễu cũng chẩn đoán là tôi bị viêm nang lông và cho bôi thuốc Fucidin. Tuy nhiên, tôi đã điều trị hơn 2 tháng mà không khỏi. Vậy bệnh viêm nang lông của tôi có ảnh hưởng đến thai nhi hay không? Các con tôi có bị di truyền bệnh viêm nang lông hay chàm thể tạng từ tôi hay không? Chồng tôi cũng bị viêm mũi dị ứng, các bệnh này ảnh hưởng như thế nào đến con tôi? Có biện pháp nào phòng tránh? Xin cảm ơn bác sĩ.

Chàm thể tạng trẻ em được chia làm 2 giai đoạn:

Chàm thể tạng nhũ nhi (dưới 2 tuổi)

Chàm thể tạng thời niên thiếu (trên 2 tuổi)

Con của bạn xếp vào chàm thể tạng thời niên thiếu bạn nên chữa tích cực cho cháu để tránh biến chứng thành  chàm mãn, chàm bội nhiễm ảnh hưởng đến việc học tập của cháu.

Bệnh viêm nang lông không ảnh hưởng đên thai nhi nhưng viêm mũi dị ứng và chàm thể tạng thì các con bạn dễ bị bệnh giống bạn. Nếu cả hai bố mẹ bị những bệnh trên thì 79% các con cũng bị bệnh như vậy. Nên đưa cháu đi khám và chữa kịp thời.

blackcoot (ntphuong_1976@yahoo.com)
  Chào bác sĩ, con tôi 20 tháng, cứ thời tiết hanh là da cháu trở nên nứt nẻ, cháu gãi nhiều đến sứt cả da, tôi còn phát hiện trên da của cháu (tập trung nhiều ở tay và chân, không xuất hiện trên mình) nhiều đám nẻ khô làm cho da chỗ đó khô hơn hẳn chỗ nẻ khác và hình tròn như đồng tiền 1000 đồng, chỗ da đó khô như vẩy của vết thương và bong dần. Cháu ngứa ngày nên thường xuyên gãi. Tôi thường xuyên xoa kem nẻ cho cháu nhưng xem ra không hiệu quả. Xin bác sĩ cho biết cách phòng tránh và điều trị. Xin cảm ơn bác sĩ.

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát   Theo bạn kể con bạn bị Eczema thể đồng tiền. Đây là dạng của bệnh chàm thể tạng bạn có thể bôi thuốc Eumovat hoặc Supricort_N ngày 2 lần.

me zinzin (bonnyxinhdep@yahoo.com)
  Em be nha chau moi duoc mot thang ruoi. Tu luc sinh den gio mat be noi nhung not mun nho, mai chang thay het. Co khi hai ben mang tai va dau cua be con bi len nhung not mau trang trong nhu co mu. Chau co the boi thuoc gi cho be duoc a?

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát   Bạn nên đưa cháu đến phòng khám da liễu để khám vì cháu còn quá nhỏ tôi không dám chắc là bệnh gì. Nhưng tôi cũng nghĩ đến cháu bị chốc dạng hạt kê trẻ sơ sinh bệnh có thể do lây truyền tại nhà hộ sinh.

anhnhu (vanhgb@yahoo.com)
  Chào Bác sĩ, Bé nhà tôi được 6 tháng tuổi. Thời gian gần đây hai chân cháu(mặt sau của bắp chân) bị sần sùi và tạo thành những vòng tròn đen, hình như bị ngứa vì tôi thấy cháu hay gãi. Xin Bác sĩ cho biết cháu đã bị gì và cách điều trị

Bạn nên đưa cháu đến khám tại phòng khám da liễu vì bạn kể chưa đặc trưng vào bệnh gì nên tôi chưa có lời khuyên cho bạn được.

Nếu có thể bạn đưa cháu đến phòng khám của tôi tại 101B C3 Nghĩa Tân. Tôi sẽ khám cho cháu. Xin liên lạc trước qua số điện thoại 0912316117.

trau nuoc (ruby_crazy25@yahoo.com.vn)
  chao bac si, khi cho con bu dau vu toi bi dau rat nen su dung bepanten thoa vao, nhu vay sau bao lau moi co the cho con bu duoc?

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát   Trước khi cho con bú bạn nên rửa sạch thuốc còn đọng trên đó, sau khi cho con bú bạn phải bôi thuốc ngay, nhưng bạn nên đi khám để kiểm tra xem bạn bị bệnh gì? chàm núm vú hay bị nhiễm nấm, đây là hai bệnh hay gặp nhất ở phụ nữ cho con bú. Bepanten không phải là thuốc chữa hai bệnh trên.

mevamit (honguyetyen@yahoo.com)
  Tôi đi khám ở viện Da Liễu Hà Nội (Nguyễn Khuyến) thì được bác sỹ kết luận là viêm da do cơ địa (vì xét nghiệm không thấy nấm). Bác sĩ cho thuốc bôi có chứa corticoid nhưng chỉ đỡ được 2 ngày đầu, sau đó lại bị lại. Triệu chứng như sau: có những nốt nhỏ mọng nước, mọc thành từng đám hình tròn ở dưới gan bàn chân, khi mọng nước vỡ ra thì rất khó chịu và ngứa. Vài ngày sau thì bong vẩy, nhưng da ở chỗ đó rất mỏng. Sau một thời gian thì hoặc khỏi, hoặc lan ra bên cạnh, hoặc xuất hiện các nốt mọng nước ở một vùng khác của gan bàn chân. Vậy tôi muốn hỏi tôi bị bệnh gì, chữa bằng thuốc gì thì khỏi hay phải chịu bệnh suốt đời?

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát   Khả năng bạn bị mắc bệnh tổ đỉa, bệnh hay tái phát hàng năm vào mùa hè, khi bị bệnh bạn nên hạn chế gãi tối đa, bôi những  thuốc Corticoid loại mạnh như: Dermovat, Diprosalic, Lorinden A và uống thuốc kháng histamin như: Telfast, Claristyl 1 viên/1 ngày. Nếu không khỏi bạn đến lại các phòng khám da liễu để khám lại.

hoanbanquet (hoanbanquet@yahoo.com.vn)
  Bé Tùng nhà em được hơn 8 tháng rôi, xung quanh miệng bé thường hay xuất hiện những mụn đỏ lâm tâm, xin bác sĩ cho biết lý do và làm cách nào để khỏi. Nó có ảnh hưởng gì không ạ? Phía đằng sau gáy bên phải bé bị rụng tóc rất nhiều, chỗ đó thành trắng hếu không ah? Bác sĩ giúp em với có phải cháu bị còi xương ko?

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát   Rụng tóc sau gáy là 1 trong những triệu chứng của bệnh còi xương. Ngoài những mụn đỏ ở miệng ra bạn kiểm tra lại xem các đầu ngón tay ngón chân và các hốc tự nhiên như hậu môn, sinh dục, lỗ mũi, mắt có bị tổn thương gì không nếu có tổn thương bạn phải đưa cháu đến viện da liễu để kiếm tra xem có phải viêm da do thiếu kẽm không.

bobe (anhgioto@yahoo.com)
  mebe thỉnh thaỏng hay bị nấm đầu ngón tay và ngón chân dạng eczema, hoặc thường bị nấm khi tiếp xúc nhiều xà phong hoặc nước rửa tay, ngoài hạn chế tiếp xúc hoá chất thì chữa như thế nào để khỏi bệnh, có chữa khỏi bệnh được không

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát   Tôi nghĩ bạn bị viêm da cơ địa, bệnh hay phát nặng vào mùa đông và nhẹ về mùa hè, thường khô và nứt nẻ, đau đớn. Ngoài hạn chế tiếp  xúc với hóa chất bạn phải dùng những thuốc sau: Oilatum 100g/1 bánh rửa tay ; Skincare U bôi ngày 5 lần; Dermovat trước khi đi ngủ. Dùng gang tay bằng cotton, không dùng nilon hoặc da, tránh dùng găng tay cao su mà dùng loại găng Latex.

hanhnguyen (phonghanh1911@yahoo.com.vn)
  Chao Bac si ! Con chau tu luc sinh ra toi gio be hay bi noi lam tam man do ,1 thang co the noi vai lan khoang 1 tuan thi het,noi nhieu nhat la quang cam va sau lung.Co di bac si tu va duoc su tra loi la khoang toi 05 tuoi se het ko biet co dung ko.nhieu khi toc cua be dung vao da cung man do,deo vang cung bi.Ko hieu tai sao nhu the Bac si tra loi giup chau

Bác sĩ: Đỗ Xuân Khoát   Chao Bac si ! Con chau tu luc sinh ra toi gio be hay bi noi lam tam man do ,1 thang co the noi vai lan khoang 1 tuan thi het,noi nhieu nhat la quang cam va sau lung.Co di bac si tu va duoc su tra loi la khoang toi 05 tuoi se het ko biet co dung ko.nhieu khi toc cua be dung vao da cung man do,deo vang cung bi.Ko hieu tai sao nhu the Bac si tra loi giup chau

bibi.vn
Global Moderator
Bibi tập sự

« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Hai 01, 2008, 09:58:26 AM »

SẢN PHỤ KHOA
Ths BS Chuyên khoa cấp 1 Nguyễn Thu Phương
Hiện đang công tác tại BV phụ sản Hà Nội (phòng đẻ)
Phòng khám 234 Lương Thế Vinh - Hà Nội

Vu Mai Trang (trangissc@yahoo.com.vn)

Xin chào bác sĩ, em đã sinh một cháu nhỏ 2 tuổi rưỡi và hiện tại đang dung viên tránh thai liều thấp(Mecrilon, sau khi sinh hoạt vợ chồng em thấy rất khô rát, vậy em xin hỏi thuốc tránh thai có phải là nguyên nhân gây ra hiện tượng này(Cách đây 2 tháng em đã khám tại BV Phụ sản TW bác sĩ cho xét nghiêm Clamyda âm tính và kết luận là em bị viêm nhẹ.xin bác sĩ cho biết thuốc tránh thai và kháng sinh có gây ra hiện tượng này của em và cách điều trị với ạ. Em xin cảm ơn bác sĩ.

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương  Dùng thuốc tránh thai thường xuyên sẽ gây ra thay đổi nội tiết dễ gây ra viêm nhiếm âm đạo. Ngoài xét nghiệm clamydia phải làm xét nghiệm để tìm nấm và tricomonat. Sau đó em sẽ điều trị đúng theo kết quả xét nghiệm.

Vu Mai Trang (trangissc@yahoo.com.vn)

Tôi lấy chồng đã được 1 năm, 2 vợ chồng đã đi khám ở viện Phụ sản HN. Tôi đã kiểm tra phụ khoa, chụp TCVT, siêu âm, chồng thì xét nghiệm tinh trùng. Tất cả đều không sao cả nhưng mãi mà vẫn chưa có thai. Thế tôi cần phải làm thêm gì nữa không để xác định nguyên nhân vì gia đình cũng mong có thai. Cảm ơn bác sỹ

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   Tỉ lệ vô sinh không rõ nguyên nhân là 10%. Em nên đến trung tâm hỗ trợ sinh sản tại bệnh viện phụ sản Hà Nội hoặc bệnh viện phụ sản Trung ương để làm thêm một vài xét nghiệm chuyên sâu hơn.

tuanhnhuy (tuanhnhuy@yahoo.com.vn)
  Xin chào bibi.vn. Hiện nay tôi đã có con nhỏ được 3 tháng 20 ngày tuổi. Tôi bị cảm cúm nhức đầu vậy tôi có thể uống thuốc gì được ạ? Rất mong được các bác sí giúp đỡ. Tôi xin cảm ơn rất nhiều.

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương  Em nên đi khám và uống thuốc theo đơn bác sĩ để không ảnh hưởng gì đến sữa.

nguyen thi thu ha (nguyenha79@gmail.com)
  chào bác sỹ! Xin bác sỹ cho biết bệnh nấm âm đạo chữa cách nào hiệu quả nhất! Điều trị triệt để cách nào tránh tái nhiễm về sau? Chồng nên sử dụng thuốc gì khi vợ bị nhiễm nấm candidas? Đang cho con bú có dùng được thuốc trị nấm âm đạo đường uống ko? Có phải nguyễn nhân 1 phần là do dị ứng tinh dịch ko?

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương  Không phải do dị ứng tinh dịch vì nguyên nhân đầu tiên là do nấm. Khi điều trị thì phải điều trị cả hai vợ chồng. Có nhiều loại thuốc đặt âm đạo đặc trị cho nấm khi cho con bú thì dùng thuốc đặt. Đặt thuốc thì có nhiều loại biệt dược thì phải do bác sĩ kê đơn.

mebekhanhlongbien (dienphongkhanh@yahoo.com.vn)
  Chào bác sỹ, tôi năm nay 25 tuổi, đã có gia đình và 1 con trai, tôi thấy thời gian gần đây bộ phận sinh dục thường khô,quần lót thường ngả màu (dù tôi không ngứa hoặc đau). Xin bác sỹ cho hỏi tôi có bị làm sao không? Xin cảm ơn bác sỹ.

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương 

Em bị viêm âm đạo mặc dù không ngứa. Hoặc là viêm cổ tử cung.

Em cần đi khám phụ khoa để phát hiện nguyên nhân gây viêm nhiễm.

minhanh (nguyetdm@pvfc.com.vn)
  Tôi vừa sinh em bé được 15 ngày và bị trĩ rất nặng. Nghe mọi người mách tôi đã dùng thuốc đặt protolog thì đỡ nhưng vẫn bị ra máu. Xin hỏi bác sĩ sử dụng thuốc có ảnh hưởng gì không? và cách chữa trị tốt nhất? Xin chân thành cảm ơn!

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   Em cần khám ở bệnh viện như là bệnh viện tư  nhân Hồng Ngọc (ở Kim Liên) có phương pháp điều trị bằng lase.

sinhvu (meoconlonton84@gmail.com)
  Em mới lấy chồng cách đây 2 tháng. Vợ chồng em có ý định sẽ không sinh con trong khoảng 3 năm đầu tiên. Vậy mong bác sĩ tư vấn cho chúng em cách phòng tránh tốt nhất để không ảnh hưởng đến sưc khẻ sinh sản sau này. rất cảm ơn bác sĩ và diễn đàn.

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   Cách tốt nhất là dùng bao cao su và tính theo ngày kinh để tránh thai tốt nhất.

minhanh (nguyetdm@pvfc.com.vn)
  Mấy hôm nay con tôi bị mọc rất nhiều nốt nhỏ trên mặt và cổ nên cháu rất ngứa, xin hỏi bác sĩ cách trị mụn cho cháu? (tôi đã dùng phấn bôi của gohnson nhưng ko đỡ)

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương  Em nên khám bác sĩ nhi khoa vì cháu có khả năng bị viêm da.

hoamuoigioxb (hoaimi_mihoai@yahoo.com)
  Xin chào chị, em năm nay 21 tuổi, bị rong kinh từ 1 năm nay, có tháng em hành kinh đến 2 lần,có lúc cách 1 tuần lại bị , em đã điều trị thuốc tây,thuốc bắc, có lúc đỡ nhưng lại tái phát , xin hỏi bệnh của em chữa như thế nào , em chưa lập gia đình và cũng chưa quan hệ tình dục với bạn trai , em xin cảm ơn chị và chương trình

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   Em bị rong kinh tuổi trẻ em nên đến bệnh viện chuyên khoa phụ sản để khám và điều trị.

mym_bym (mym_bym@yahoo.com)
  Thưa bác sĩ, em muốn hỏi: - Em sinh mổ lần đầu tiên. Vậy bé thứ 2 liệu có sinh thường được ko ạh?? Có phải kiêng khem gì ko ạh?? - Sinh mổ có nguy hiểm quá không ạh?? và em bé khi sinh mổ có thiệt thòi gì so với sinh thường ko ạh??

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   Lần đầu em sinh mổ lần đầu tiên do nguyên nhân gì? Nếu khung chậu hẹp thì lần sau em chắc chắn phải mổ. Với kĩ thuật mổ hiện đại như ngày nay thì không quá nguy hiểm như em nghĩ. Thời gian giữa hai lần sinh nên cách nhau từ 2 đến 3 năm. Em bé sinh mổ thì không có thiệt thòi gì so với sinh thường.

Uống thuốc tránh thai như thé náo cho hiệuquả hả bác sĩ?

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương  uống theo chỉ dẫn theo đơn của vỉ thuốc. Nếu em uống lần đầu thì 7 viên đầu tiên chưa có tác dụng tránh thai. Em nên kết hợp các biện pháp tránh thai khác trong 7 ngày này.

Bác sĩ ơi, em sinh mỏ lần đấu, lần sau tỷ lệ éminh thường là bao nhiêu ạ?

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương  Lần sau tỉ lệ sinh bình thường là 5 đến 10%.

amyluu (thaoluu45@yahoo.com)
  Chào bs, em đã có 1 cháu gái 9 tháng, và hiện nay em đang dùng thuốc Mercilon 21 viên tránh thai. Bs cho em hỏi là dùng thuốc này lâu dài có ảnh hưởng phụ về sau kô ah, chẳng hạn như vô sinh hay dẫn tới ung thư hay u nang, em có cần phải uống vài tháng rùi ngưng vài tháng rùi lại uống tiếp kô, hay uống liên tục vẫn đc???? Em lần đầu sanh mổ nên muốn hỏi bác là sau bao lâu thì mới nên có thai lại đc ah???? Cảm ơn bác nhiều

Dùng thuốc tránh thai không ảnh huỏng gì tới khả năng sinh sản sau này. Uông liên tục khong phải ngungừ nhungư em nên khám phụ khoa tối thiểu 1 năm 1 lần. Nếu em trên 35 tuổi em phải khám nội khoa để phát hiện bệnh lí tim mạch.

2 đến 3 năm sau em mới nên có thai lại.

Bác sỹ ơi! Nhiễm nấm âm đạo, bác sỹ cho dùng Neo_Tergynan hoặc tergynan đặt 10 ngày vào buổi tối! Chồng thì uống Fogic 1 liều duy nhất! Theo lời bác sỹ thì phải đặt thuốc đủ 21 ngày dùng cả đường uống nhưng lại ko kê thuốc uống cho phụ nữ đang cho con bú! Như vậy có trị dứt điểm được ko? Cần lưu ý những gì trong sinh hoạt hàng ngày để hạn chế nguyên nhân gây nấm AD. Xin cảm ơn!

Khi cho con bú thì khong dùng thuốc  uống là đúng.

Tỉ lệ tái phát nhiễm nấm là rất cao (30-40%). Sau khi điều trị, em phải làm xét nghiệm kiểm tra lại và điều trị nhắc lại để tránh tái phát.

Trong sinh hoạt hàng ngày, em cần vệ sinh sạch sẽ, đảm bảo vệ sinh kinh nguyệt. Khi quan hệ thì nên dùng bao để tránh lây nhiễm.

hoanthan (duonghoan2001@yahoo.com)
  em mới lấy chồng được hơn 1 tháng, em đang có triệu chứng đau buốt sống lưng và đau ngực.thỉnh thoảng đau bụng dưới bên phải.Tháng trước em bị HK vào ngày 12, hôm nay là ngày 12 rồi mà em chưa thấy bị lại. cách đây 1 tuần em đã thử que và ko thấy có dấu hiệu gì. liệu có phải em bị tắc kinh không?hàng tháng em vẫn đều và trước khi bị vẫn đau ngực.

2 ngày nữa em chưa thấy hành kinh thì  hãy thử thai một lần nữa. Nếu 1 tuần sau không thấy hành kinh thì mới cần thăm khám.

Đau buốt sống lưng và đau bụng duới thì em nên di khám tiết niệu.

Nếu em đau ngực truóc hoạc trong thời kì hành kinh thì đó là dấu hiệu bình thường không đáng lo ngại.

xuka (qctrang@yahoo.com)
  Chào bác sĩ, e bị lộ tuyến cổ tử cung rộng 1 phân. E chưa sinh lần nào. Xin hỏi bác sĩ em nên điều trị bằng phương pháp áp lạnh hay đốt điện thì tốt nhất. Và cách điều trị như vậy có ảnh hưởng đến sau này nếu e muốn có con không ạ. Cảm ơn bác sĩ nhiều!

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   Lộ tuyến cổ tử cung 1cm chưa cần phải áp lạnh hay đốt điện. Em nên điều trị thuốc đặt đặc hiệu. Nếu phải can thiệp thì em áp lạnh sẽ tốt hơn vì nó ít ảnh hưởng đến cổ tử cung và không ảnh hưởng đến việc sinh con sau này.

chut_chit (thunga_romance@yahoo.com)
  Em muốn hỏi thủ tục đăng ký sinh ở BVPS Hànội. Thời điểm nào thì nên làm các thủ tục sinh là tốt nhất?

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   Em nên khám thai định kì 1 tháng 1 lần. khi đuợc 37 tuần thì làm xét nghiệm tổng thể. Đó cũng là lúc để đăng kí vào sinh. CÁc buóc tiến hành cụ thể, các bác sĩ ở BV sẽ hướng dẫn em.

gatet (ptu186@yahoo.com)
  Chao BS, em da co 1 chau gai 15 thang tuoi, khi em chua em co bi pholyp va da cat bo roi, vay cho em hoi lieu no co moc lai nua khong a?

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương  Polip vân có thể bị mọc lại. Nhưng em không lo vì đó là polip lanh tính.  Cứ 6 tháng 1 lần, em cần đi khám phụ khoa để phát hiện sớm.

Bác sỹ ơi! Khi sinh họat dùng bao thường bị khô và rát!Thỉnh thoảng nóng rát nữa! Vậy có phải do dị ứng với bao cao su ko? Hay âm đạo có vấn đề? Liệu có phải nguyên nhân thiếu hụt nội tiết sau khi sinh ko? Cảm ơn bác sỹ!

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương  Cả hai đều đúng. Nếu do dị ứng BCS mà gây nóng rát thì chỉ cần ngưng sủ dụng là hết hoặc đổi loại BCS khác.  Thiếu hụt nội tiết sau khi sinh thì em phải làm XN nội tiết mới khẳng định đuợc. Triệu chungứ khô viêm rát cũng có thể do viêm AD em cần đi khám.

Sinh mổ lần 1 vậy thời điểm tốt nhất để có bé thứ 2 là bao giờ? Biện pháp dùng thuốc tránh thai cho mẹ đang cho con bú có ổn ko? Và nên dùng thuốc gì để có hiệu quả mà ko ảnh hưởng đến bé và khả năng sinh nở sau này? Xin cảm ơn bác sỹ!

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương  Đang cho con bú vẫn có thể dùng thuốc tránh thai mà không sợ ảnh huongử tới em bé và khả năng sinh nở sau này. Em có thể dùng Exluton vỉ 28 viên. Sau 2-3 năm em có thể có thai lại.

bibi.vn
Global Moderator
Bibi tập sự

« Trả lời #3 vào lúc: Tháng Hai 01, 2008, 10:05:36 AM »

(Tiếp theo)
SẢN PHỤ KHOA

Bạn em cũng thường hay bị viêm nhiễm âm đạo. Chị ấy đã đốt điện vĩnh viễn và ko thấy bị hiện tượng viêm nhiễm nữa! Liệu biện pháp ấy có tốt ko? Và nên áp dụng trong thời điểm nào vì em vẫn muốn sinh thêm bé nữa! Cảm ơn bác sỹ ah!

Đối điện cổ tử cung thôi, còn viêm âm đạo thì chỉ dùng thuốc để điều trị. Nếu em bị viêm cổ tử cung thì em phải đi khám phụ khoa để xem mức độ nặng của viêm nhiễm cổ tử cung,

sau khi sạch kinh 2 ngày là thời điẻm em đi đốt điện cổ tử cung là tốt nhất.

Đốt cổ TC không ảnh hưởng gì tới việc sinh em bé.

em muốn hỏi bác sĩ là dùng thuốc tránh thai cho người có vongd kinh trên 40 ngày thì dúng thế nào cho hiệu quả và đúng ạh? và biện pháp tránh thâinò là hiệu quả nhất hiện nay ạh?

Khi em dùng thuốc tránh thai, vòng kinh sẽ đuợc điều chỉnh về 26 đến 30 ngày.

Để dẽ sử dụng, ngày hành kinh đầu tiên của vòng kinh, thì em sẽ uống viên đầu tiên. Sau đó uống theo chỉ dẫn cho đến hết vỉ thuốc.

Biện pháp nào cũng có hiệu quả nếu sử dụng đúng cách.

xinh cun (kieumyhanhvn@yahoo.com)
  Chào bác sĩ. cháu có em bé được 35 tuần tuổi rồi, đợt này cháu thấy mình ra khí hư nhiều, thỉnh thoảng mới bị ngứa, không bị hôi, nhưng ra quần cứ bị màu vàng, còn bình thường lúc cháu rửa lấy khí hư ra tay thì màu trắng đục. Vậy có ảnh hưởng gì đến em bé không ạ? Giờ đi khám nếu phải điều trị thì đến khi sinh có ảnh hưởng gì không cô? Cháu cảm ơn cô nhiều!

Khi có thai thì dịch âm đạo sẽ ra nhiều hơn, em cần vệ sinh sạch sẽ. Nếu khi hư có mùi hoặc thay đổi màu sắc hoặc ngứa thì em cần đi đặt thuốc. Việc ra khí hư này không ảnh huongử gì đến em bé. Em cứ yên tâm.

em có thể dùng băng vệ sih hàng ngày loại bình thuognừ, không co hương thơm.

thuhoai (thuhoai241@yahoo.com)
  Chao bac sy, em nam nay 29 tuoi, em co thai lan dau va bi hu cach day hon 5 thang luc do thai duoc 5 thang. Roi 3 thang sau em lai co thai do em ko biet len di chup X quang roi uong thuoc len bac sy khuyen bo ( luc do thai duoc 5-6 tuan ).Tu luc bo thai den bay gio duoc 1,5 thang. Vay em muon hoi bac sy truong hop cua em khi nao thi duoc co thai tro lai ma ko anh huong toi suc khoe thai nhi ( em con bi thieu mau nua?.Rat cam on bac sy va dien dan

Truớc khi có thai em nên đi khám tại BV chuyên khoa phụ sản để đựoc tư vấn và làm các xét nghiệm cần thiết để phát hiện sớm những bệnh làm ảnh hưởng đến việc có thai lần sau của em?

Bác sĩ ơi, sao dùng thuốc tránh thai, khi ngừng dùng thuốc thì phải đợi đến 2-3 năm sau mới có thai lại ạh? SAo lại lâu vậy ạh?

Chỉ có đặt vòng thì mới nên có thai sau 2-3 tháng tháo vòng. sau khi ngừng thuốc tránh thai, em có thể có thai lại ngay.Không sợ ảnh huongử gì đến sức khỏe và thai nhi.

gatet (ptu186@yahoo.com)
  Bac si cho em hoi them 1 chut, polyp do sao ma lai xuat hien, co phai do ve sinh khong sach phai khong a? khi bi polyp ma khong phat hien som thi khi sinh hoat bi anh huong phai khong a?

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   Polip xuất hiện không phải là do vệ sinh mà có thể do 1 loại virus nào đó gây nên ( có thể la Hpv). Nếu có Polip, khi QH có thể gây chảy máu, không đau.

bongmang (dungnx@mirex.vn)
  Thưa BS, hiện nay em đang mang thai lần đầu. Em nghe mọi người nói, trong thời kỳ mang thai phải kiêng nhiều thứ để tránh bị sảy tha. Ví dụ: tạm xa chồng, không được với - cúi - ngồi xổm - đi lại nhiều, ăn uống phải kiêng khem ... và rất nhiều thứ khác nữa. BS có thể cho em vài lời khuyên được không ạ. Những vấn đề gì phải tuyệt đối tránh ? Em xin cảm ơn BS, cảm ơn BIBI.VN . Chúc BS và BIBI.VN một năm mới nhiều thành công.

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương  Kiêng khem chỉ dành cho những trường  hợp mang thai nguy cơ cao như mẹ lớn tuổi, sảy thai liên tiếp... Anư uống thig không phải kiêng khem gì cả. Em Chỉ cần giữ gìn sức khỏe tránh những rối loạn tiêu hóa, sốt, chấn động mạnh và khám thai định kì.

Bác sĩ ơi,cho em hỏi: U nang buồng trứng là gì? và mắc phải bệnh đó thì khả năng có con là bao nhiêu % ạh?? Nếu phải điều trị thì điều trị ở đâu ah? và phải trong bao lâu ah?

U nang buồng trứng là khối u trong buồng trứng. Có 2 loại: cơ năng và thực thể. Nếu là do cơ năng thì không cần điều trị tự nó sẽ mất đi.

Nếu UNBT thực thể thì phải điều trị. EM nên đến các BV chuyên khoa phụ sản để khám và điều trị. Việc điều trị có thể mổ nội soi hoặc mổ mở.

Nếu u nang 1 bên thì không ảnh hưởng gì đến khả năng có thai.

nguoisancamap (thai1501vn@yahoo.com.vn)
  Chào chị! Em không đi khám bác sĩ mà tự ý uống thuốc tránh thai Newchoice trong 1 năm. Sau khi dừng thuốc vợ chồng em chuyển sang dùng bao đa 6 tháng. Giờ em muốn có em bé liệu em uống thuốc như vậy có ảnh hưởng gì ko? Có dễ có em bé ko? Và em phải uống bổ sung gi, tiêm phòng gi trước khi có em bé. Cảm ơn chị.

Không cá ảnh hưởng gì cả, em vẫn có thể có thai bình thuongừ. Việc đậu thai khó hay dễ phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Em cần đi khám Sức khỏe tổng thể truớc khi có thai. Tất cả những tiêm phòng cần đuợc thực hiện truóc khi có thai ít nhất là 3 tháng.

bongmang (dungnx@mirex.vn)
  Thưa BS, trong khi mang thai phải đi khám thai mấy lần ? Và có phải tiến hành tiêm chủng trong thời kỳ mang thai không ạ ? Việc tiêm chủng phải tiến hành vào giai đoạn nào ạ ? Nhưng cơ sở nào được phép tiêm chủng ạ ? Xin cảm ơn BS.

Khi mang thai, em nên khám tối thiểu 5 lần. Em nên tiêm phòng uốn ván trong thời gian có thai. 1 Mũi với nguoi sinh lần 2 và 2 mũi với nguoi sinh con lần đầu. từ 3 tháng giữa cho đến truóc khi sinh 1 tháng em có thể tiêm phòng uốn ván.

Cơ sở y tế của phường đuợc phép tiêm chủng, ngoài ra còn có một số trung tâm khác như BV phụ sản HN, 70B nguyễn chí thanh, 52c hàng bài, Viện vệ sinh dịch tễ.

hong chi (chidoanhong@yahoo.com.vn)
  Thưa BS, em đang mang thai tháng thứ 7,bác sĩ xét nghiệm và chẩn đoán là VAĐ F3 và cho em thuốc đặt trong 12 ngày.BS có thể giải thích rõ hơn cho em được ko ạ? Và liệu 12 ngày em có hết bệnh?

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   Đặt thuốc 12 chỉ làm giảm triệu chứng, sau khi đẻ xong em phải điều trị tích cực thì mới hết bệnh.

thuhoai (thuhoai241@yahoo.com)
  em muon hoi bac si khi em bat dau co thai o thang dau em co duoc uong vien sat va axit folic de chong thieu mau khong ( vi em dang thieu mau).No co anh huong toi thai nhi khong? Vi khi co thai lan dau em thay bac sy cho em uong vien sat vao thang thu 4.

em đang thiếu máu nên phải uống thuốc. Lần có thai đàu, em uống vào tháng thứ 4 là để bổ sung sắt, còn lần này là uống để điều trị, không ảnh huongử gì đến thai nhi.

Em nên ăn nhiều những thức ăn giàu đạm và sắt như thịt đỏ, rau xanh, hoa quả màu đỏ, da cam. Em có thể uống bổ sung sữa bà bầu.

me hin (autumn16saiki@yahoo.com)
  - Thưa bác sĩ, em thấy nhiều người nói khi bị thiếu nước ối nên uống nhiều nước dừa xiêm. Nhưng có người lại nói đang mang bầu ko được uống nước dừa. Vậy như thế nào là đúng ạ ?

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương  Khi có thai uống nuớc nhiều là tốt. Uống nuớc dừa không ảnh hưởng đến thai nhi nên em không nên lo lắng.

Vô sinh thứ phát là gì hả bác sĩ? Nguyên nhân và cách điều trị bác si ạh?

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương  Vô sinh thứ phát tức là đã có thai 1 lần, nhưng sau đó không đậu thai đựoc nữa. Nguyên nhan phần lớn là do nguời phụ nữ. Em phải đi khám để làm tất cả các xét nghiệm thì mới có cách điều trị tích cực đuợc.

- Bác sĩ ơi, mỗi khi đến kì kinh nguyệt cháu đều bị đau bụng, thường kéo dài 2 ngày, rất đau. Trước đây mẹ cháu cũng bị đau bụng kinh, nhưng sau khi lấy chồng sinh con thì hết. Cháu cũng đã lập gđ và mới có con nhỏ, nhưng hiện tượng này vẫn ko hết. Cháu thường phải uống thuốc giảm đau. Uống thuốc như vậy có ảnh hưởng gì không, có cách nào để chữa trị dứt điểm được không ạ ?

Em đã có con rồi thì nên dùng thuốc tránh thai để điều hòa kinh nguyệt. Thuốc tránh thai vuằ có tác dụng tránh thai vừa có tác dụng giảm đau khi hành kinh.

Tuy nhiên truớc đó em nên đi khám phụ khoa để xem có bị viêm nhiễm phụ khoa hay u nang buòng trứng hay u xơ TC hay không.

ichi (ichikanie@yahoo.com)
  Tôi xin phép được hỏi thêm một câu nữa ạ. Tôi đã đặt vòng tránh thai cách đây một 6 tháng, từ đấy đến nay chu kỳ kinh nguyệt trở nên thất thường, có tháng rong kinh (10 ngày), có tháng đau bụng dữ dội. Nói chung là rất khác so với lúc chưa đặt vòng. Xin hỏi, như thế có phải do ảnh hưởng tất yếu của vòng tránh thai không? Tôi có cần đến bs để khám lại hay không?

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương  Em nên đi khám ở BV chuyên khoa vì những triệu chứng em kể có thể  do bị tụt vòng hoặc lệch vòng.

mang (leduylinh@fpt.vn)

Thưa BS, em thấy bên nước ngoài... nếu mang thai bình thường, chỉ được phép siêu âm tối đa 3 lần. Còn ở VN thấy các mẹ đi khám thai rất nhiều, rảnh là đi. Ở VN còn có siêu âm 2D,3D,4D. BS có thể cho em biết siêu âm có hại cho thai nhi không vậy ?

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   Siêu âm không ảnh hưởng gì tới thai nhi. Siêu âm 3D và 4D có sóng xung (tần số cao, và năng lượng mạnh) có khả năng ảnh hưởng tới thai nhi. SA  3D,4D chỉ nên làm tối đa 3 lần ở thời điểm 12 tuần (đo đọ dày da gáy) 22 tuần (về hình thái học)  32 tuần (chẩn đoán các dị tật tim mạch của thai nhi)

mang (leduylinh@fpt.vn)
  Xin BS cho biết ở lứa tuổi nào là lứa tuổi sinh sản tốt nhất. Em có nghe nói, theo nghiên cứu mới nhất của Thế Giới: việc chiều cao, cân nặng của mỗi dân tộc không phải do nòi giống... mà là do chế độ dinh dượng, sức khỏe sinh sản (dinh dưỡng khi mang thai, sức khỏe khi mang thai và đặc biệt là lứa tuổi lúc mang thai) ?! Xin cảm ơn BS.

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương  từ 18 đến 35 tuổi là lứa tuổi sinh sản tốt nhất. Khi mang thai, nguoi mẹ khỏe, chế dọ dinh dưỡng tốt thì tất nhiên thai nhi sẽ khỏe mạnh và phát triển tốt hơn.

mang (leduylinh@fpt.vn)
  Thưa BS, em nghe nói trẻ em ngay sau khi sinh phải tiến hành một số xét nghiệm (để sàng lọc sơ sinh - phát hiện sớm các bệnh để có biện pháp điều trị), phải tiêm chủng một số vaccin. Xin BS cho biết có đúng không ạ ? Tiến hành xét nghiệm sàng lọc sơ sinh thì BV nào làm & có mất phí để tiến hành xét nghiệm không ạ ? Xin cảm ơn BS.

ĐỂ   phát hiện sớm những bệnh có thể điều trị đựoc< em cần đến trung tâm chẩn đoán truớc sinh ở bv PHỤ SẢN hn VÀ bv PHỤ SẢN TRUNG ƯƠNG.

còn sàng lọc sơ sinh thì em nen đến viện nhi trung uong.

trinhanh (hoapt@tinhvan.vom)
  Thua bac si, toi moi sinh con dc 10 thang. DA co kinh tro lai khi con dc 9 thang. Vay dat vong thi co the tien hanh luc nay dc k?

sau sạch kinh 2 ngày, em có thể đặt vòng

bibi.vn
Global Moderator
Bibi tập sự

« Trả lời #4 vào lúc: Tháng Hai 01, 2008, 10:28:40 AM »

SẢN PHỤ KHOA
be_tom (mr_tom_1982007@yahoo.com)
  Em bị viêm âm đao, xét nghiệm khí hư kết quả: BC (++); TBBB(+);trực khuẩn gram dương (++); bsỹ cho thuốc Colposeptin (6v) đặt âm đạo;Em đang cho con bú;bsĩ cho hỏi có cần điều trị cho chồng không? Âm đạo em bị khô, quan hệ rất đau có dùng thuốc gì được không?

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương  cái này không cần điều trị cho chồng. Sau khi em hết viêm thì tình trạng khô và đau AD sẽ đuợc cải thiện.

Thưa bác sĩ, tôi 37 tuổi, sinh con lần đầu năm 2006, sinh mổ do con nặng cân (3.9kg), mẹ tiền sử hen. Nếu sinh đứa thứ hai thì có thể sinh vào năm nào là an toàn? Tôi cũng khá lớn tuổi nên hơi sợ đứa thứ hai sẽ có nhiều bất trắc. Xin bs cho tôi lời khuyên. Xin cảm ơn rất nhiều.

cuối 2008 đầu 2009 chị có thể có con lại đuợc rồi.

Khi có thai chị phải khám định kì và đuợc tư vấn ở trung tâm chẩn đoán truóc sinh để loại trừ những nguy cơ ở  thai phụ lớn tuổi.

mang (leduylinh@fpt.vn)
  Xin BS cho biết sử dụng thuốc tránh thai khẩn cấp có ảnh hưởng gì nhiều đến sức khỏe sinh sản về sau này không ạ ? Và sử dụng thuốc sau quan hệ bao lâu thì có tác dụng. Xin cảm ơn BS.

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   thuốc tránh thai khẩn cấp hiệu quả thấp nếu không sd đúng thời gian. Không đuọc uống quá 4 viên/ tháng. Dùng thuốc sau 8 đến 12 tiếng sau khi quan hệ thì không có hiệu quả.

trinhanh (hoapt@tinhvan.vom)
  neu sau khi sach kinh qua 2 ngay co the dat vong dc kong / thua bs

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   Trong vòng 1 tuần đầu sau sạch kinh, loại trừ không có thai em có thể đặt vòng

Bạn gái em gần đây cứ ấn nhẹ vào xung quanh bầu ngực thì thấy hơi đau, ấn mạnh thì thấy đau tức.Thường là trước kỳ kinh nguyệt 1tuần thì bạn gái e bị đau tức ngực. Không biết có bị bệnh gì không hoặc là triệu chứng của bệnh gì không ạ.

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   Đau tức ngực truóc kì kinh là chuyện bình thường. Để phát hiện bệnh em nên đi khám kiểm tra vú bằng siêu âm hoặc X-quang vú

gaubong (dungnx@vietinfotech.net)
  Thưa BS, em nghe mọi người nói: nếu sinh con trai thi Mẹ lúc mang thai phải ăn 9 quả trứng ngỗng, nếu sinh con gái thì 7 quả. Như thế con lớn mới thông minh và khỏe mạnh. Con nữa, 1 ngày phải 1 con cá chép. Các bài thuốc dân gian kiểu như vậy có căn cứ không ạ ?

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   Trungứ và cá chép có tác dụng bổ sung dinh duongữ, nên thai nhi sẽ khỏe mạnh và thông minh hơn là điều tất nhiên. Tuy nhiên số lượng cụ thể như vạy cũng không có căn cứ khoa học.

- Mới đây em thấy trên báo có nói tới 2 trường hợp bị tử vong trong khi sinh con, và hình như là do bị thuyên tắc ối ? Bác sĩ có thể cho biết đây là bệnh gì được không ạ ? Có nhiều trường hợp tử vong do bị thuyên tắc ối không ạ ?

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương    Đó là các tế bào ối lọt vào trong mạch máu của sản phụ, gây tắc mạch. Xảy ra rất đột ngột khi ối vỡ, không chẩn đoán đươc truớc và cũng không có dấu hiệu báo truớc. Thuyên tắc mặch ối tỉ lệ tử vong rất cao ( gần như100%). Có thể cứu đuợc con nhưng  mẹ thì rất nguy kịch

- Mẹ cháu năm nay gần 50 tuổi, gần đây thường hay thấy đau tức ngực, khó thở, có lúc nửa đêm đang ngủ tự dưng tỉnh dậy và bị như thế. Cháu nghe nói phụ nữ ở tuổi mãn kinh thường có biểu hiện này có đúng không ạ ? Những lúc như vậy cần phải làm gì?

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   cháu cần đưa mẹ đi khám nội khoa để loại trừ bệnh tim mạch. Nếu không có vấn đề, đấy là triệu chứng thường gặp ở tuổi mãn kinh. Có thể dùng liệu pháp hooc-mon thay thế.

- Em mới sinh con được gần 1 năm, vừa có kinh nguyệt trở lại. Em muốn đi đặt vòng tránh thai, nhưng nghe nhiều người nói đặt vòng có thể bị tuột vòng, khi quan hệ chồng có thể bị đau… nên em rất phân vân. Hiện nay có những loại vòng nào có hiệu quả cao và ít gây tác dụng phụ không mong muốn nhất ?

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   Hiệu qủa của đặt vòng là 100%, tác dụng phụ của vòng là viêm và kinh nhiều, có thể đau bụng kinh. còn chồng bị đau khi QH là do dây vòng hơi dài. Chỉ cần cắt bớt dây vòng hoặc nhét dây vòng vào sâu hơn thì chồng sẽ không bị đau

- Thưa bác sĩ, hiện nay có nhiều người bị thiếu ối ở tháng cuối thai kì, bác sĩ có thể cho biết rõ hơn về nguyên nhân, biểu hiện của bệnh này được không ạ ? Thiếu ối có nguy hiểm cho em bé không ? Trong khi mang bầu có cách nào đề phòng bị thiếu ối được không ạ ?

Thiểu ối là lượng nuớc ối bị ít, làm ảnh hưởng tới em bé, gây suy thai. Có nhiều nguyên nhân gây thiểu ối chỉ có thể phát hiện bằng cách khám thai định kì.

Không phòng tránh đuợc thiểu ối, và điều trị rất khó khăn. 

mebaotram (vhbtram280807@yahoo.com.vn)
  thưa bs, em sinh lần đầu phải đẻ mổ (do thai ngược và rau quấn cổ), em muốn có 3 bé thì nếu mang thai lần thứ 3 có nguy hiểm gì không ạ. xin cảm ơn bs và bibi nhiều.

Bác sĩ: Nguyễn Thu Phương   Mổ đẻ lần thứ 3 rất nguy hiểm, tỉ lệ vỡ tử cung trong khi có thai và khi đẻ cao. 

bibi.vn
Global Moderator
Bibi tập sự

« Trả lời #5 vào lúc: Tháng Hai 01, 2008, 10:38:57 AM »

DINH DƯỠNG
Bác sĩ-thạc sĩ Lê Thị Hải (Trưởng phòng khám tư vấn dinh dưỡng – Viện dinh dưỡng Trung ương)

gatet (ptu186@yahoo.com)
  Cho em hỏi một chút ạ: bây giờ đặt câu hỏi được luôn phải không a? Bé nhà em được 16 tháng, cháu bị sinh sớm 1 tháng nên chỉ nặng có 2.5kg thôi, hiện tại em đã cho cháu ăn cháo, ngày 3 bữa cháo, 2 bữa sữa như vậy có phù hợp không ạ? nhưng vì em đi làm không có thời gian nấu 3 bữa ăn 1 ngày nên em thường làm 1 lần để ăn cả ngày, vd: cả ngày nay ăn thịt, ngày mai thì cả ngày ăn tôm... cho em hỏi như vậy có được không? có cần phải làm 3 món khác nhau trong 1 ngày không và có sợ bị thiếu chất không? 16 tháng thì đã phải cho ăn 4 bữa/ngày chưa thưa bác sĩ? 1 ngày cháu chỉ uống được có 300ml sữa thôi ạ và rất hiếm khi ăn sữa chua như vậy có bị thiếu canxi? Bà cháu rất hay cho cháu ăn bánh kem Apolo như vậy có tốt không? em hỏi nhiều quá, mong bác sĩ thông cảm a.

Bác sĩ: Lê Thị Hải 

bé 16 tháng tuổi càn ăn 4 bữa cháo 1 ngày,  nếu không bú mẹ thi cần ăn thêm 500ml sữa ngoài.

Nếu nấu 1 ngày 1 loại cháo, nếu có điều kiện thì bạn nên thay đổi khẩu vị cho cháu. Nếu cháu lười ă lại càng cần thay dổi khẩu vị.

Để biết bé có thieu can-xi hay không thì cần cho cháu đi khám dinh dưỡng. (thử máu và khám lâm sàng).

Bé ăn bánh cũng được nhưng tuyệt đối không nên ăn trước bữa ăn. Mối ngày hcir nên ăn 1 chiêc, ăn nhiều không tốt.

tỉ lê thành phần trong 1 bát cháo: 30-40g thịt, 2 thìa cà phê dầu, 2 -3 thìa cà phê rau, 30 g gạo

babyztuwen (oriole2778@yahoo.com)
  chào bác sỉ , con em được gần 3 tuổi , bé rất thích uống sửa , 1 ngày uống 3 lần sửa , 1 lần khoảng 300 cc , ăn 2 lần cơm [ ăn ít thôi ] bé nặng 15 kg , cao 96 cm , có nhiều người khuyên bỏ bớt 1 lần sửa đi , em đả thử bỏ cho cháu rồi nhưng thấy bé có vẻ thèm lắm , không có sửa buổi trưa thì không thèm ngủ , vậy có nên bỏ cử buổi trưa hay không ạ , cháu rất thích ăn cơm trắng , ăn cơm trắng thì có dinh dưởng gì ạ , ngoài ra cháu rất thích ăn giá đỗ , đậu que , cải nòi .. em toàn luộc cho bé ăn , có phải luộc là cách bảo đảm ức khỏe nhất không ạ , xin cảm ơn bác sỉ

với cân nặng và chiều cao hiện tại là bé phát triển hoàn toàn bình thuogg và chế độ dinh dưỡng như vậy đã là hợp lí. khong nen cat bữa sữa của cháu nếu cháu thích uống như vậy.Ăn  cơm trang thi khôngđảm bảođủ chất dinh dưỡng.

Nếu bé không chịu ăn thức ăn thì cho ăn cơm roi ăn riêng thức ăn sau cũng được.

ăn các loại rau củ luộc là rất tốt. đảm bảo vệ sinh và cung cấp được chất xơ, giúp bé tiêu hóa tốt.

dao thom (nthoai@gdt.gov.vn)
  Chào bác sĩ, tôi có câu hỏi nhờ bác trả lời giúp: Bé nhà tôi đã 11 tháng, thời gian trước ăn bột, cháo rất tốt nhưng thời gian gần đây cháu ăn ít hẳn, ngâm nga mãi mới được 1 miếng, cháu mới mọc 5 răng, vừa bị đi tướt mới khỏi, tôi đã thay đổi đủ các loại vị cho cháu, các loại(cháo hạt vỡ, cháo xay,cháo hạt to, bột thô, bột mịn...) mà cháu vẫn ko chịu ăn. Có phải cháu thiếu chất gì không, tôi phải làm thế nào để cháu chịu ăn như xưa? (cháu bị mấy hạt gạo ở móng tay, chẳng hiểu thiếu chất gì)

hạt gạo ở móng tay là dấu hiệu thiếu kẽm, và thiếu kẽm cũng có thể gây biếng ăn.

Chị nên cho cháu tới trung tâm khám dinh dưỡng (VĐ) đẻ xét nghiệm máuđịnh lượng kẽm trong máu. nếu cháu thiếu kẽm vàđược bổ sung hợp lí thì cháu sẽăn tốt trở lại. Ngoài việc xét nghiệm, khám lâm sàng cững giúp tìmhieur thêm nguyên nhân gâybiếng ăn tù đó có sự tư vấn phù hợp.

ngo thanh thuy (thanhthury@yahoo.com)
  Chào bác sĩ Hải. Bé nhà em đã gần 1 tuổi rồi mà vẫn chưa mọc cái răng nào cả.Cháu vẫn khoẻ mạnh phát triển bình thường như bao đứa trẻ khác. Bác sĩ cho em hỏi có phải cháu thiếu canxi nên chưa mọc răng không? Em phải cho cháu ăn như thế nào?

Bác sĩ: Lê Thị Hải   tình trạng thiếu can-xi vẫn có thể gặp ở những bé bụ bẫm, phát triển bình thường. nhưng để xác định xem cháu có bị thiếu can-xi hay không em cần cho cháu đi khám dinh dưỡng. Vì mọc răng chậm chưa đủ để khẳng định là thiếu can-xi.

baolamtyty (anhvan6@yahoo.com)
  Chào bác sĩ, bé nhà tôi 18,5 tháng tuổi, lúc 18 tháng bé có trải qua phẫu thuật do bị chệch khớp háng bẩm sinh, hiện nay bé đang bó bột sau phẫu thuật. Vì phẫu thuật nên bé xanh lắm. Hiện tại bé chỉ ăn 400 ml sữa, 2 bữa chính là 1 bát con đày cơm xay ( có đủ 4 thành phần dinh dưỡng), 2 bữa phụ ( bún, miến,,,) nhưng ăn ko nhiều. - Bác sĩ có kê cho 30 viên canxi (topbonne) của ấn độ. vậy sau khi uống hết thì nên bổ xung thêm loại canxi nào tốt nhất. - UỐng sữa nào nhiều thành phần canxi nhất? hiện giờ bé đang uống pediasure - bé có ăn thêm sữa chua, nước hoa quả, váng sữa.....nhưng bé rất nhanh chán, vậy bs tư vấn giúp tôi cách nấu những món súp có nhiều canxi và dinh dưỡng. - Những vấn đề khác liên quan đến phục hồi vết thương, có cần phải kiêng loại thức ăn nào không? ( ví dụ như: rau muống, thịt gà, trứng...) Rất mong bác sĩ giúp đỡ!

Bác sĩ: Lê Thị Hải  Ở lứa tuổi này thì số bữa ăn là đủ, nhưng cơm xay hoặc bún thì phải đảm bảo là 1 bát con (200 ml/1 bữa), thành phần các loại thực phẩm như thịt cá tôm là 30 đến 40g, dầu mỡ là 10g (tương đg 2 thìa cafe), rau khoảng 30-40g/1 bữa. Cách chế biến tốt nhất là cháo đặc, cụ thể là nấu 1 nồi cháo trắng 120-150g/1 ngày, mỗi bữa múc cháo trắng và chế biến với các thực phẩm khác nhau. Sữa pediasure là tốt, không cần thay đổi. Liên quan đến phục hồi thức ăn thì không phải kiêng gì cả.

Xin Bác sĩ cho biết công dụng của thuốc Zedcal (oral suspension), bổ sung calci, magie, kẽm, d3. của india. Bé nhà em phẫu thuật trật khớp háng bẩm sinh có bổ sung loại này được không? bình thường bé rất còi. 17 tháng có 9,5kg.

Bác sĩ: Lê Thị Hải  Zedcal có tác dụng bổ ung can-xi, kẽm, vitamin D, giup cho xương phát triển tốt nên bé hoàn toàn có thể sử dụng. Mỗi ngày khoảng 2 thìa ca-phe

vu_thanh_an (tranmyhanhllm@yahoo.com)
  Bé nhà em được 1.5 tuổi, nặng 11kg. Gần đây thời tiết lạnh thay đổi nên cháu ho nhiều và hay nôn trớ, có đờm ở họng. - Trong thời gian bé bệnh, hỏi bác sỹ cần bổ sung thêm thực phẩm gì giúp cháu tăng sức đề kháng? - Gần đây bé cũng hay khóc đêm, có người bảo bé thiếu canxi, xin bác sỹ tư vấn loại thuốc canxi dạng siro? - Ngày bé ăn 3 bữa cháo, rau và thịt vẫn say, cháo gạo vỡ, sữa 3 bữa, mỗi bữa 150ml, đó là những ngày cháu khoẻ, giờ bé bị ốm, lượng ăn cũng ít đi, nhưng không thêm bữa được nữa. Vậy mong bác sỹ tư vấn thêm cho về chế độ dinh dưỡng và bữa ăn cho bé lứa tuổi này. Xin chân thành cảm ơn bác sỹ và chương trình.

Liên quan đến tăng sức đề kháng, chị nên cho cháu ăn thêm chất đạm như thịt cá, tôm, trứng, sữa, hoa quả có màu vàng và đỏ như cam chuối, đu đủ, xoài; các loại rau màu xanh đậm để cung cấp vitamin A và C.

Khóc đêm cũng có thể do thiếu kẽm chứ không phải một mình canxi, chị nên dùng zedcal, mỗi ngày uống 2 thìa cafe, chia 2 lần sau ăn.

Lứa tuổi này cháu phải ăn 4 bữa cháo/1 ngày cộng thêm 150ml sữa nếu mẹ không có sữa, trường hợp cháu ăn ít quá có thể  trộn sữa vào cháo (khi cháo nguội, chuẩn bị ăn mới trộn sữa, cháo thịt và cháo trứng vẫn có thể trộn sữa). Tăng thếm lượng dầu ăn, 2 thìa cafe/1 bữa.

Nguyễn Thuỳ Trang (trangxiu@yahoo.com)
  Bé nhà em được 10 tháng 16 ngày.Bỏ bú mẹ từ lúc 10 tháng.Hiện nay mới được 8.6kg.Ngày uống 690ml sữa,trộn bột 150ml sữa.Bột ăn khoảng 54g/ngày.Mỗi ngày 1 lạng vừa thịt vừa đồ tanh (tôm,cua,cá...), hoa quả thì tuỳ ngày nhưng dạo này hơi ít.Dạo này em ko dám cho bé ăn lươn vì cứ ăn nhiều đồ tanh 1 ngày là ị phân hơi nát. Mỗi ngày bé ị từ 1-2 lần.Rất ít khi ăn sữa chua,vì lần nào ăn xong là hôm sau ị phân nát.Em phải làm sao cho bé tăng cân hơn nữa?Xin bác sỹ tư vấn giúp em với. Em gửi kèm đây biểu đồ tăng trưởng của bé để bác sỹ dễ tư vấn

với cân nặng hiện tại thì cháu vẫn là bình thường, chỉ hơi nhẹ cân một chút. Với lượng ăn hiện tại đã là đã đủ, không cần thêm nữa. Em có thể tăng thêm dầu mỡ vào mỗi bữa là đủ (2 thìa ca-phe/bữa). tình trạng đi 1-2 lần 1 ngày là bình thường với lứa tuổi này.

Em vẫn nên cho cháu ăn sữa chua 1 cốc/ngày.

metrecon83 (dungtri_arch@yahoo.com)
  Em bé nhà em hồi 3 tháng rưỡi có bị đi kiết một lần. Tính đến nay bé đã được 4 tháng rưỡi rồi. Em đang định tập ăn dặm cho bé nhưng nhiều người khuyên là bé đã bị tổn thương hệ tiêu hóa (do bị kiết) một lần rồi thì không nên tập ăn đặm cho bé như các bé bình thường khác. Theo bác sỹ, đối với trẻ đã từng bị kiết thì việc ăn dặm sớm có ảnh hưởng gì không ạ. Xin cảm ơn bác sỹ.

Bác sĩ: Lê Thị Hải  Việc đi kiết và ăn dặm không liên quan đến nhau nhưng ở lứa tuổi này cũng không nên cho cháu ăn dặm vội vì những trẻ bình thường thì tháng thứ 6 mới được ăn dặm.

le nguyen tam an (nguyenthithanhhuyen@asiacontrol.com)
  Xin chào Bác sỹ. Em nghe nói là cho bé ăn ruốc cóc sẽ rất tốt, nhưng Em chưa biết cho bé ăn với lượng như thế nào là đủ, xin Bác sỹ tư vấn giúp Em?

Thịt cóc là một trong những loại thịt giàu dinh dưỡng và chất đạm. Đặc biệt là kẽm( giúp trẻ ăn ngon miệng). Khi làm cóc cần phải hết sức cần thận để tránh ngộ độc.

Có thể thay 1 bữa nấu thịt lợn bằng thịt cóc, mỗi ngày có thể ăn 2 bữa bột thịt cóc, 30g/bưa  (2 thìa cà phê)

nguyen_phuc_an (nguyentrungkienhg@vnn.vn)
  con tôi bây giờ mới 2 tháng 11 ngày chau tăng trưởng nhanh (0tháng 3.7kg) (01tháng 5.5kg) (02tháng7kg) như vậy theo lời khuyên của biểu dồ tăng trưởng thì phải chú ý đến chế độ dinh dưỡng cho trẻ thì bây giờ làm thế nào ? Cho cháu bú mẹ ít đi thì không đúng vì trong thời điểm này theo lời khuyên của bác sĩ thì trẻ đói lúc nào thì cho ăn lúc đấy. Hay là giảm khẩu phần dinh dưỡng của mẹ ? VẬY RẤT MONG ĐƯỢC SỰ TƯ VẤN CỦA CHUYÊN GIA ĐỂ TÔI CÓ THỂ CHĂM SÓC BÉ ĐƯỢC TỐT ( TẤT CẢ VÌ TƯƠNG LAI CON EM CHÚNG TA ). Xin chân thành cảm ơn !

Bác sĩ: Lê Thị Hải  Cháu sinh ra đã được 3.7 nên việc tăng cân như thế là bình thường, vẫn cho cháu bú như bình thường theo nhu cầu của trẻ và mẹ cũng không cần kiêng khem gì, vì ở lứa tuổi này không lo béo phì ở trẻ

vy (chuongvy1980@yahoo.com)
  Bé 8 tháng, nặng 10kg ( lúc sinh được 4 kg), có 4 răng. Hiện giờ em đang cho bé ăn 2 bữa cháo mặn/ngày ( mỗi bữa gồm 20g gạo, 30g thịt/cá, 30-40g rau/củ quả, 02 muỗng ca fe dầu ăn) + 500ml sữa ( sữa CT, 01 hũ yaourt, phomai tươi) + bú mẹ .Em nghe nói dưới 1 tuổi sữa là chính, số lượng sữa mà bé nên uống tầm trung bình khoảng 700ml,vậy em có nên em thay 1 bữa cháo mặn thành 01 bữa cháo sữa ( ko có thịt) ko bác sĩ? Em cũng đang tập cho bé ăn cháo gạo vỡ ( thức ăn thì vẫn xay nhuyễn ) , vậy khi nào thì bé mới bắt đầu ăn cháo mà thức ăn ko cần phải xay nữa ? em cứ sợ cho bé ăn sớm quá sẽ ảnh hưởng đến hệ tiêu hóa thôi. Cám ơn bác sĩ.

Với chế độ dinh dưỡng hiện tại và mức dộ tăng cân của cháu, thì em đã nuôi cháu hoàn toàn đúng. Em nên tiếp tục cho cháu ăn cháo xay   hoặc cháo gạo vỡ cho đến khi bé 1 tuổi.

Trên 1 tuổi thì chuyển sang cháo hạt, nhưng thức ăn vẫn cần xay nhỏ đến khi bé được 3 tuổi.

mevannhi (ngant@tvad.com.vn)
  Kính gửi bác sỹ, Tôi có 1 bé gái 10,5 tháng, nặng 8.8kg và cao 75cm, bé ăn ngoan, mỗi ngày 4 bình sữa (2 bình 120ml và 2 bình 150ml) và 3 bát cháo (mỗi bát 150ml) Lượng thịt bé ăn mỗi ngày khoảng 0.7 lạng Tuy nhiên, khoảng 2 tháng gần đây bé thường ị táo và phân có màu đen (dù không thấy bé phải rặn vất vả lắm), bé đang uống sữa Meiji, dù đã thử đổi rất nhiều loại sữa khác (Similac, Friso, Dumex, Enfa ...)nhưng bé đều không chịu ăn. Giữa các bữa ăn bé cũng uống khá nhiều nước và trà Hipp, khoảng 50ml giữa mỗi bữa ăn. Vậy theo bs nên cải thiện tình trạng tiêu hoá này của bé ntn? Cảm ơn bác sỹ

Tình trạng phân đen và táo cũng có thể do cháu uống thuốc bổ có lẫn sắt. Khi nấu cháo em nên cho thêm 1 củ khoai lang khoảng 100g vào nồi cháo/1 ngày, ngoài ra cho cháu ăn thêm đu đủ, chuối, nước cam ép, nước bưởi ép...

min_iu (min_hoangminh@yahoo.com)  Thưa bác sỹ, cháu nhà em bây giờ được 3,5 tháng rồi nhưng đi ngoài vẫn xì xoẹt thì có sao ko ạ? Một ngày đi khoảng 3 lần, có cần uống thuốc gì ko ạ? (hồi hơn 1 tháng cháu đã uống men tiêu hóa rồi). Tóc cháu bị rụng một vành sau gáy, em đã hỏi bác sỹ và cho cháu cùng em uống Vitamin D3, có nên uống thêm Stelogi của Pháp nữa ko ạ? (tại thời tiết này ko có nắng nên cháu ko được phơi nắng, và em cũng vẫn uống canxi vì cháu bú mẹ hoàn toàn). Cám ơn bác sỹ!

trường hợp này em nên cho cháu đến khám để xem lại tình trạng còi xương. bác sĩ sẽ khám lâm sàng và làm xét nghiệm để kê đơn chính xác hơn.

nếu dùng vitamin  D thi nên dùng vitamin D3, chứ không nên dùng Sterogyl, vì đây là hàng xách tay, không đảm bảo chất lượng.

ngày bé đi 3 lần là hoàn toàn bình thường.

chillychick (bao_trung_anh@yahoo.com)
  Bác sĩ ơi, bé Khanh giờ được 26 tháng nhưng mới chỉ nặng có 11kg. Khi sinh bé được 2,6kg. Cháu ăn ở nhà trẻ 2 bữa chính, bữa sáng và bữa tối cháu ăn ở nhà. Bé ăn chậm và hơi biếng ăn. Bé nhà tôi như vậy có bị coi là SDD không ạ? Tôi phải điều chỉnh chế độ ăn cho bé thế nào cho hợp lý. Mong bác sĩ chỉ giúp. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Bác sĩ: Lê Thị Hải   Cháu hơi nhẹ cân 1 chút, nhưng chưa phải là SDD. Tuy nhiên cần cho cháu tăng số bữa lên trong trường hợp cháu lười ăn và chú ý đến lượng dầu mỡ và chất đạm trong bữa ăn

con trai tôi được 5tháng 10 ngày, tôi đã đi làm nên ban ngày cháu phải ăn sữa ngoài. Cháu đi tiểu hơi vàng, có mùi hơi xong. Tay cháu dạo này bị lóc da o đầu ngón, bac sĩ cho hỏi tại cháu thiếu chất gì hay do cháu hay mút tay? cam on bsĩ

TÌnh trạng đi tiểu màu vàng có thể là do cháu thiếu nước, vì vậy khi pha sữa ngoài chị phải chú ý pha theo đúng lượng nước quy định hoặc cho cháu uống thêm nước đun sôi để nguội, nước hoa quả pha loãng (50-100ml/1ngay).

TÌnh trạng bong da tay của cháu thì chị nên cho cháu đi khám bác sĩ da liễu hoặc bác sĩ nhi khoa để kiểm tra

be_in (n_hanhthy@yahoo.com)
  Em muon hoi. Be nha em duoc hon 6 thang roi nhung khong chiu an bot. Em co nau nuoc chao pha chung voi sua cho be uong, nhu the co thay the duoc bot hay khong? An nhu vay duong ruot cua be co bi sao khong? Be nha em hay non sau bua an neu nhu be bu nhanh qua, co cach nao tri tat nay khong a?

nếu bé không chịu ăn bột thì có thể dùng nước cháo pha sữa để thay thế cũng được. nhưng lượng gạo dùng để nấu cháo pha sữa cần đảm bao 30g/ngày; cho thêm rau củ, thịt nấu cùng với cháo rồi xay nhuyễn, để nguyên cái pa sữa. Cho ăn bằng thìa hoạc cắt to đầu vú cao su.

Ăn như vậy không ảnh hưởng gì mà còn rất tốt cho tiêu hóa của trẻ.

Em hãy chia nhỏ nhiều bữa và ăn xong thì không nên đặt trẻ nằm ngay để tránh cho bé không bị nôn

Cuong (cuongnguyen1209@yahoo.com.vn)
  Thưa Bác Sĩ, con gái tôi được 2 tuổi 6 tháng nhưng chỉ được khỏang 12 kg, cháu có chiều cao khá tốt nên nhìn cháu rất ốm (gầy), mặc dù cháu khỏe mạnh và rất bình thường nhưng như vậy thì có bị suy dinh dưỡng không? có lần chúng tôi đưa cháu đến BV Nhi Đồng (TP.HCM) và được Bs cho toa thuốc (chủ yếu là men tiêu hóa) nhưng không cải thiện được tình hình, Theo BS thì chúng tôi phải làm sao (Anh trai tôi cũng có 1 con gái cùng tuổi nhưng cháu nặng đến 16,5kg - như vậy có bị béo phì không?) rất cảm ơn bác Sĩ.

Bác sĩ: Lê Thị Hải   Với cân nặng như vậy cháu không bị SDD, có thể do chiều cao của cháu nên trông cháu hơi gầy 1 chút. CÒn cháu nặng 16,5kg là bị béo phì, nên hạn chế ăn đồ ngọt đồ béo, uống sữa tách béo không đường, tăng ăn rau xanh và tăng cường vận động cho cháu

cháu nhà tôi lúc bắt đầu ngủ hay ra mồ hôi đầu, trằn trọc khó ngủ lắm. Hôm nay 5thang 10ngày nhưng cháu chỉ được 6.7. bsĩ cho hỏi có phải cháu bị suy dinh dưỡng hay bị bẹnh gì không?

Bác sĩ: Lê Thị Hải   với cân nặng hiện tại thì bé không bị suy dinh dưỡng, nhưng có khả năng bé bị còi xương. EM nên cho cháu đi khám để được kê thuốc điều trị.

nguyethoang (nguyethoang@vinaceglass.com)
  Chào Bác Sĩ! Con em được 6 tháng tuổi, em bắt đầu tập cho con ăn bột mặn. Cho em hỏi có được sử dụng nước mắm khi chế biến bột cho con không a?

Bác sĩ: Lê Thị Hải   Nếu cháu chưa có thói quen ăn mặn thì không nên sử dụng nước mắm vì các loại thực phẩm đã cung cấp đủ lượng muối cho trẻ

Chào bác sĩ ạ. Con gái em 20 tháng 8 ngày, nặng 10kg, cao 78cm, vừa còi vừa lùn ạ. Từ bé cháu đã rất biếng ăn. Cách đây 2 tháng đột nhiên cháu bỏ ăn hoàn toàn, chỉ uống sữa. Ép mấy cũng không ăn, khóc lóc ầm ĩ. Em đổi đủ món, nhưng vẫn lắc. Em cho đi nhà trẻ, cô nói bé ăn rất ít. Vậy là giờ chỉ còn cách tăng lượng sữa lên, 800-1000ml. Có hôm 1200ml. Bé ăn được váng sữa, một ít phô-mai, bánh flan, yaourt, nước quả. Dạo này bé còn đòi ăn cả “cơm hàng cháo chợ” – thức ăn của bố mẹ mua ngoài hàng, như miến, soup, phở (ăn được tầm 1/3 bát). Em bắt chước nấu, nhưng con bé lại không thích bằng đồ ăn mua ở ngoài. Còn thức ăn “chính qui” của bé thì bé từ chối gấp! Em xin hỏi ạ: 1. Bé còn nhỏ, ăn thức ăn của người lớn, lại mua ngoài hàng, không được vệ sinh, lại nêm nhiều mì chính, như thế có nguy cơ gì không ạ? (Em lo lắm, nhưng con bé đòi ăn trông rất thương.) 2. Bé uống sữa nhiều mà không ăn, lâu ngày có dẫn đến SDD không ạ? Em có nên cho bé uống bổ sung thuốc bổ? Và là thuốc gì? 3. Em nấu gạo lứt lấy nước pha sữa cho bé, như thế có nên không ạ? Em xin cảm ơn bác sĩ.

Cháu 20 tháng tuổi hoàn toàn có thể ăn được cơm nát, bún, mỳ, súp, phở tóm lại là tất cả thức  ăn của người lớn bé đều có thể ăn được mà không sợ bị ‘đau dạ dày đâu”. chỉ có điều những thức ăn này phải được nấu ở nhà để đảm bảo vệ sinh và đủ chất dinh dưỡng. Em cho cháu uống nhiều sữa như vậy thì làm sao mà bé còn ăn được thức ăn khác được. Nếu cháu uống 1 lít sữa một ngày mà là sữa cao năng lượng thì không thể suy dinh dưỡng được, chỉ có điều sợ uống mãi cháu sẽ chán, mặt khác trẻ đã gần 2 tuổi nên tập cho ăn thức ăn ngoài để cháu còn tập nhai.

Cháu biếng ăn như vậy em có thể cho cháu uống thêm thuốc đa vitamin và khoáng chất đặc biệt là trong thành phần có kẽm và lysin như : Kidd plus, kiddy pharmaton..

Vì cháu không ăn cháo em có thể nấu cháo có cả thịt và rau củ sau đó xay nhuyễn để nguyên cái pha sữa cho cháu, không cần nấu gạo lứt vì rất khó tiêu.

« Sửa lần cuối: Tháng Hai 11, 2008, 02:26:04 PM gửi bởi bibivn4u » Logged

bibi.vn
Global Moderator
Bibi tập sự

« Trả lời #6 vào lúc: Tháng Hai 01, 2008, 10:51:17 AM »

(Tiếp theo)
dinh dưỡng

nguyethoang (nguyethoang@vinaceglass.com)

Bác sĩ ơi khi chế biến bột ăn dặm cho con sử dụng dầu ăn nào là tốt nhất? Sử dụng dầu Oliu có được k ạ? Dầu mè thì thế nào ạ?

Bác sĩ: Lê Thị Hải   Khi chế biến bột ăn dặm thì có thể dùng các loại dầu giống như của người lớn, Oliu và dầu mè thì càng tốt, nhưng đối với trẻ em thì nên cho ăn mỡ lợn hoặc mỡ da cầm (nên ăn thay phiên nhau, 1 bữa dầu và 1 bữa mỡ, 1 thìa cafe/1 bữa)

lambolamme (hunghv@vietinfotech.net)
  Tôi có con đã gần 10 tuổi, cháu hơi quá cân nhưng lại rất thích ăn bánh chưng. Có thể nói là nghiện. Vậy thưa bác sĩ, ăn gì với bánh chưng để cháu không bị béo lên quá ạ? Cám ơn bác sĩ trước.

Bác sĩ: Lê Thị Hải Bánh chưng là loại thực phẩm cung cấp năng lượng rất cao. Vậy nếu đã dư cân thì không nên ăn nhiều bánh chưng, vì dù ăn vơi gì thì vẫn gây béo.

NGUYỄN NGỌC KIM TUYẾN (phuongtuyen07@yahoo.com)
  BÉ ĐƯỢC HƠN 4 THÁNG.BÉ BÚ MẸ HOÀN TOÀN NHƯNG LẠI KHÔNG ĐI NGOÀI ĐƯỢC.KHOẢNG 3-4 NGÀY MỚI ĐI 1 LẦN NHƯNG KHÔNG QUẤY KHÓC.DÙ MẸ CỐ ĂN NHỮNG CHÁT DỄ TIÊU.VẬY MẸ CẦN ĂN NHỮNG THỨC ĂN GÌ ĐỂ BÉ CÓ THỂ ĐI NGOÀI MỖI NGÀY.BÉ CÓ THỂ ĂN DẶM TRÁI CÂY CHO DỄ ĐI ĐƯỢC KHÔNG.

có thể cho cháu ăn thêm nước trái cây pha loãng như nước cam quýt, nước bưởi ép. Ngoài ra em có thể mua thêm men tiêu hóa vi sinh nhu Biobaby..

Mẹ thì tăng cường ăn nhiều rau quả có tính nhuận tràng như rau mông tơi khoai lang, chuối, đu đủ.

be 6,5 thang co the cho an chao xay chua a?

Bác sĩ: Lê Thị Hải  Bé có thể ăn cháo xay được ở lứa tuổi này

Hàng ngày, em cho cháu ăn 03 bữa cháo, thức ăn đều xay vì cháu ko ăn được gợn. Và uống 500ml sữa. Với lứa tuổi của cháu hiện tại thì đã đầy đủ chưa ạh?? Cháu rất it ăn hoa quả, chỉ uống trà Hipp thôi ạh!!

bé lữa tuổi này bé cần ăn 4 bữa/ngày, và có thể ăn cơm nát rồi. Thức ăn nên băm nhỏ chứ không nên xay nhuyên nữa. Lượng thực phâm trong 1 bữa phải đạt như sau:

30-40g gạo/ 40-50g thịt cá tôm/10-15ml dầu mỡ/30-40g rau xanh. và 200g quả chín

vunhatanh (thanhvt@tinhvan.com)
  Chào Bác sĩ: Bé nhà em 17 tháng rất ít uống nước, một ngày uống 120ml sữa và bú mẹ như thế có đảm bảo lượng nước trong cơ thể không ạ. Cám ơn Bác sĩ

Bác sĩ: Lê Thị Hải  Muốn biết cháu uống đủ nước hay không em phải theo dõi lượng nước tiểu của trẻ, nếu trẻ đi nhiều và có màu trong là cháu uống đủ nước, nếu nước tiểu màu vàng đậm hoặc đi ít là thiều nước.

Cháu nhà tôi hôm nay được 5tháng 10 ngày, tôi phải đi làm nên ban ngày cháu phải ăn sữa bột. Thời gian gần đây cháu đái hơi vàng và hơi có mùi xong. Da ở các đầu ngón tay cháu bị khô và lóc, lúc đi ngủ cháu hay ra mồ hôi (nhất là đầu và gáy), và khó đi vào giấc ngủ. Không biết cháu bị làm sao, có phải do ăn uống thiếu chất không? Lúc cháu được hơn 3tháng có cho cháu đi khám bsĩ bảo bị còi xương nặng và cho tiêm 1ông vitamin D, uống ostram, siro sắt và siro vitami C. (uống gần 1tháng). Bsĩ cho hở có cần uống thêm nữa không?

Bác sĩ: Lê Thị Hải  em nen cho chau đi kham lại bác sĩ. nếu vẫn còi còi xương thì mới phải uống thêm thuốc. Mùa đông thì em cho bé uống dự phòng mỗi ngày 1 giọt vitamin D3 (aquadetrim)

min_iu (min_hoangminh@yahoo.com)
  Bác sỹ cho em hỏi, bé nhà em được 3,5 tháng, bao giờ thì nên cho bé ăn dặm, và cho ăn như thế nào ạ? vì là cháu đầu nên em ko có kinh nghiệm. Hiện nay cháu bú mẹ hoàn toàn, liệu có cần phải cho bé bú thêm sữa ngoài không ạ? Cảm ơn bác sỹ!

Đến 6 tháng em mới nên cho bé ăn dặm. Bây giờ chỉ cần bú mẹ hoàn toàn, không nên ăn thêm bất kì thức ăn nào khác.

theo biểu dồ tăng trưởng của bé, Bé đang tăng cân rất tốt, em không cần cho bé bú thêm sữa ngoài.

Để có kiến thức về việc chế biến thức ăn cho trẻ, em có thể đến Trung tâm khám Tu vân Dinh dưỡng, số 2 Yec-xanh để tham gia lớp học Cách chế biến thức ăn vào sáng thứ 7 hàng tuần. từ 9 h.

- Con nhà cháu từ bé đã ngủ rất kém. Thường vật vã về đêm, và mẹ phải cho bú thì mới ngủ tiếp nhưng ngủ không sâu, dễ bị giật mình. Em định cho bé ăn chè/ cháo hạt sen, cháu đã 15 tháng rồi. Nếu cho ăn hàng ngày thì có nhiều quá không ạ?

Bác sĩ: Lê Thị Hải  TÌnh trạng mất ngủ có thể do cháu thiếu canxi hoặc 1 số vi chất dinh dưỡng khác như kẽm. EM nên cho cháu đến TT tư vấn dinh dưỡng để khám và làm xét nghiệm. Ăn hạt sen không giúp cháu ngủ tốt hơn

Thưa Bác Sĩ ! Cốm vi sinh có tác dụng như thế nào? nếu cho các cháu dùng lâu dài thì có hại gì không?

cốm vi sinh có tác dụng cải thiện tình trạng tiêu hóa ở trẻ. Ngoài việc cung cấp các vi khuẩn có lợi cho đường tiêu hóa, còn cung cấp thêm các vitamin nhóm B, giúp trẻ ăn ngon miệng hơn.

Nếu trẻ bị rối loạn tiêu hóa hoặc biếng ăn thì có thể dùng kéo dài  2-3 tháng mà không ảnh hưởng gì.

me mon (cumonyeudau@yahoo.com.vn)
  Xin chào bác sĩ: Bé nhà em được 10 tháng 18 ngày tuổi, hiện nay bé ăn 1 ngày 4 cử cháo (tổng cộng khỏang 600ml) và bú mẹ theo nhu cầu, kèm theo trái cây, phô mai, sữa chua, bé không chịu uống sữa công thức, em có pha sữa công thức vào cháo cho bé ăn sau đó cho uống bù nước (mỗi ngày 4 muỗng sữa bột nếu pha với nước thì sẽ có 200ml sữa), hiện nay bé nặng 10,2kg cao 74 cm, BS cho em hỏi chế độ ăn của b1 như thế đã ổn chưa???em thấy bé nhà em không được cao, em muốn bé tăng chiều cao hơn nữa thì phải điều chỉnh chế độ ăn như thế nào thưa bs (cháo em nấu cho bé ăn theo đúng công thức có đủ 4 nhóm thực phẩm và bé ăn tất cả các lọai cá thịt). Xin cám ơn bs rất nhiều.!

Bác sĩ: Lê Thị Hải  Với cân nặng và chiều cao hiện tại thì cháu phát triển hoàn toàn bình thường, với chế độ ăn như vậy cũng đã đảm bảo chất dinh dưỡng cho cháu. Nếu muốn tăng chiều cao cho cháu thì em nên cho cháu bổ sung chất canxi như tôm, cua ,cá, rau quả chín để cung cấp các chất dinh dưỡng

ntnga79 (ntnga79@yahoo.com)
  Xin chào Bác sĩ Lê Hải, bác sĩ tư vấn cho em với: con nhà em được 10 tháng tuổi. Hiện tại bây giờ cháu không thích ăn bột,cháo xay nữa, biểu hiện là cháu cứ ngậm thôi, và thỉnh thoảng "trả vờ nôn", trong lúc vợ chồng tôi ăn cơm, thỉnh thoảng cho cháu một vài miếng cơm, và bún phở thì cháu ăn rất ngon.Liệu bây giờ tôi có thể cho cháu ăn cơm nát được ko? và có ảnh hưởng đến dạ dày của cháu ko? Mong bác sĩ tư vấn cho tôi.

Bác sĩ: Lê Thị Hải  cháu hoàn toàn có thể ăn cơm nát hoặc bún phở mà không sợ ảnh hưởng đến dạ dày.

hoang (hoang2794@yahoo.com)  be nha chau duoc 1 thang 24 ngay tuoi.vay xin bac si cho biet den thang nao be duoc uong nuoc hoa qua.

Bác sĩ: Lê Thị Hải  Nước hoa quả chỉ nên cho cháu uống khi cháu bắt đầu đến tuổi ăn dặm, còn hiện tại cháu bú mẹ là đủ.

bimbim21s (bimbim21s@yahoo.com)
  Bé nhà em đc 8 tháng tuổi,được 9,1kg( lúc sinh là 2,8kg). Một ngày bé ăn được khoảng 450ml sữa + bú mẹ một ít và 3 bữa bột ( 2 mặn & 1ngọt), nhưng em thấy thóp bé thi thoảng lõm xuống và có gân xanh trên sống mũi, đêm ngủ ko đc sâu. NGười ta bảo do bé thiếu dinh dưỡng, thiếu nước như vậy có đúng ko ạ? Hiện nay bé vẫn chưa mọc răng có phải nguyên nhân còi xương ạ? Xin BS tư vấn

với cân nặng thì bé không bị suy dinh dưỡng. nhưng có khả năng bị còi xương. Em nên cho cháu đi khám để được hướng dẫn điều trị còi xương.

tình trạng thóp lõm xuống cũng có thể do thiếu nước. Em có thể cho cháu uống thêm 50-100ml nước/ngày ngoài sữa.

thuymy (thuytndlbn@yahoo.com)
  Xin BS hãy tư vấn cho tôi: Con tôi được 8 tháng 20 ngày thì ngày Tết tuân thủ chế độ dinh dưỡng như thế nào?

Bác sĩ: Lê Thị Hải  Ở luối tuổi của cháu ngày Tết cháu vẫn phải tuân thủ chế độ bình thường, nếu không có nhiều thời gian thì em có thể chuẩn bị bột ăn liền và cho cháu uống thêm sữa

nhanhoa82 (nhanhoa82@yahoo.com)
  con em được 5 tháng 17 ngày, nhưng hơn nữa tháng nay cháu lười ăn, uống sữa khoảng 350ml sữa một ngày, và hai bữa bột 200ml và bú mẹ bữa trưa và tối khi đi ngủ, từ tháng thứ 4 đến nay cháu không tăng cân, hiện tại cháu được 7.2kg và tóc rụng rất nhiều,và đêm ngủ lăn lộn ngủ không sâu, hay khóc . vậy xin hỏi BS làm sao để bé ăn nhiều hơn ngủ ngon và tăng cân.

như vậy cháu đã bj bệnh còi xương. em nên cho cháu đi khám để được kê đơn thuốc điều tri vì tình trạng mất ngủ là nguyên nhân làm cho trẻ không tăng cân.

với lượng ăn như vậy cũng đã đủ so với nhu cầu dinh dưỡng của cháu ở lứa tuổi này.

le nguyen tam an (nguyenthithanhhuyen@asiacontrol.com)  Xin chào Bác sỹ, Bé nhà em 12 tháng tuổi. Xin cho em biết chế độ ăn uống của bé như thế nào (bao nhiêu ml sữa, bao nhiêu bột/cháo, và bú mẹ bao nhiêu...) la hợp lý? Xin cám ơn Bác sỹ.

Bác sĩ: Lê Thị Hải  Em cho bé ăn 1 ngày 3-4 bữa cháo + 500ml sữa (nếu mẹ không có sữa), nếu mẹ có nhiều sữa thì không cần sữa ngoài, hoặc em có thể kết hợp cho bé bú và ăn sữa ngoài nhưng phải đảm bảo lượng sữa cho bé là 500ml

gaubong (dungnx@vietinfotech.net)
  thưa bs, bé nhà em được 12 tháng tròn, bé vân bú mẹ và nhât quyết ko chịu ti bình. Nếu muốn bé uống thêm sữa thì phải đong bằng thìa. Mỗi lần ăn sữa ngoài, bé chỉ ăn tối đa la 60ml, ngay nhiều nhất la 3 lần. Cháo mỗi bữa chỉ ăn 1/2 bát rồi ngậm, hoặc nhổ ra, nhất quyết không ăn nữa. Cả nhà rất lo lắng vì bé giờ rất gày, người thấy giơ xương. Xin bs cho em lời khuyên với.

Với tuổi của bé và cân nặng như vậy thì bé hoàn toàn bình thường. Chắc do bạn quá lo lắng, nên nghĩ cháu "giơ xương".

Việc bé không chịu ăn (ngậm, nhổ ra,...), bạn có thể thay đổi kiểu ăn, món ăn cho cháu, ví dụ: nếu cháu đang ăn cháo xay vỡ, thì chuyển sang cho cháu ăn cháo hột.

minh hoang (phuong@hps.com)
  Con gái tôi được 6 tuổi. Ngày gần đây nhất cháu có ăn 1 thỏi xúc xích nướng loại lớn. Ngày 28/01/2008 cháu có đi ngoài, phân sống, màu đỏ, hậu môn đỏ. Cháu kêu đau suốt đêm không ngủ được. Xin hỏi bác sĩ: liệu có phải do ăn xúc xích hay do cơ địa cháu nóng. (Cháu thường xuyên ăn rau trong bữa ăn nhưng lười ăn hoa quả, uống sữa)

em phai cho chau đi khám bs vì tình trạng hậu môn đỏ có thể do bị rách hậu môn,để biết rõ: biểu hiện đau bụng và đi ngoài có phải do ngộ độc thức ăn không?
Nên tăng cường cho cháu ăn rau, quả chín và uống nhiều nước

Thưa bác sĩ, con em hiện giờ cháu được 30 tháng!! Cháu cao 90cm, cân nặg 12,5kg. Vậy cháu đang ở tình trạng nào ạ??

Bác sĩ: Lê Thị Hải  Cháu phát triển hoàn toàn bình thường với chiều cao và cân nặng như thế.

Em xin bổ sung là dạo này cháu rất hay đi lỏng ạ, có hôm đi đến 8-9 lần, em phải cho uống Lacteol fort và Oresol, nhưng cháu không sốt và vẫn chơi bình thường. Uống Lacteol fort nhiều có sao không ạ? Phải xử lý thế nào mỗi khi cháu bị RLTH thế này? Vì cháu khôgn ăn mà chỉ uống sữa nên tình hình không cải thiện được. Em cảm ơn bác sĩ.

nếu uống thuốc mà cháu đi ngoài bình thường thì không sao, có thể uống kéo dài.

để tránh tinh trạng RLTH ở trẻ, em nên cho ăn uống hợp vệ sinh, không ăn nhiều quá, và xem lại chế dộ ăn của cháu. nếu cháu ăn quá nhiều sữa cũng có thể gây RLTH

trong thời gian bị RLTH, em nên mua sữa không đường lactose cho cháu uống

hoang (hoang2794@yahoo.com)
  be nha chau duoc 1 thang 24 ngay. be an sua ngoai hoan toan, chi thinh thoang duoc bu me. hang ngay chau chi di ngoai co 1lan,nhieu khi den 2 ngay moi di, phan vang, co do set. nhu vay co phai be bi tao k. chau cung thay doi nhieu loai sua de su phu hop nhung van chua thay cai thien. nhu vay co phai be bi tao k. neu dung xin bac si cho chau loi khuyen. chau xin cam on.

Bác sĩ: Lê Thị Hải  cháu ăn sữa ngoài nen đại tiện  như vậy là bình thường, không phải là táo bón. em chỉ cần chú ý pha sữa theo đúng liều lượng trên họp sữa là được.

mebubu (datranh@yahoo.com)
  Em chao chi Hai, em be nha em da duoc 10 thang tuoi, nang 11kg. Moi dem be bu 4 lan. Moi lan 90 den 120ml sua. Nhu vay be uong co qua nhieu hay ko a? Va uong sua nhu vay co anh huong gi toi rang mieng hong cua be ko a. O tuoi nay be co nen an vang sua trung hay ko a? Em xin loi vi da gui cau hoi muon.

với cân nặng như vậy thì em nên giảm bớt 2 bữa đêm đi, không bé có thể thừa cân mất. Mỗi lần bú xong nên cho cháu uống một ít nước lọc để tránh tình trạng tưa miệng.

ở tuổi này cũng có thể ăn váng sữa nhưng không cần thiết.

bomebong (buinguyen81@gmail.com)
  Th­ưa bác sĩ, Bống nhà em hôm nay 7 tháng 26 ngày rồi nặng 10 cân tươi,lúc sinh là 2.9kg.Cháu bắt đầu ăn dặm lúc 5 tháng 20 ngày.Hiện các bữa ăn của cháu một ngày như sau: 3x100ml sữa,200 x 2 ml bột mặn,50ml hoa quả và ti mẹ 3-4 lần (sữa mẹ không còn nhiều).Cháu đã uống vitamin D và canxi phòng còi xương hồi 5 tháng.Cháu đã biết bò nhanh,ngồi vững.Bác sĩ cho cháu hỏi cháu ăn như thế có đủ không ạ?Cháu có phải uống thêm loại vitamin nào không? Xin cảm ơn bác sĩ.

Chào bạn, bạn nuôi cháu như vậy là rất tốt rồi, không cần phải uống thêm thuốc bổ gì nữa cả.

Nhưng nếu bạn ở ngoài Bắc, mùa này trời lạnh & không có nắng, thì mỗi ngày chị nên cho con uống dự phòng 200 đơn vị vitamin D3 (tương đương 1-2 giọt Aquadetrim) để đề phòng thiếu Vitamin D.

Ngô Quốc Thái (thaianhtbkt@gmail.com)
  BS kính mến! Cho cháu hỏi một câu với, vì không có thời gian nên mẹ cháu làm thức ăn cho cháu bằng cách nấu chín lên, xong xay ra, để tủ lạnh cho cháu ăn đủ 1 tuần, cả rau, củ quả mẹ cháu cũng làm vậy, làm thế có làm mất vitamin trong thức ăn không ạ. Cháu được 8 tháng 15 ngày, nặng 8,3kg, bị còi xương. Bs kê cho cháu uống sterogyl nhưng uống 2 tháng rồi vẫn không cải thiện được. Ngủ đêm hay khóc lắm. Cháu uống sữa ít, thích sữa mẹ, nhưng mẹ ít và gần như hết sữa rồi. Uống vitamin D3 có cần thêm canxi cobire không?

Sterogyl như bạn nói là vitamin D2, vitamin này bị giả rất nhiều (vì là hàng sách tay - không ro nguồn gốc). Nên có thể vì thế mà uống rồi vẫn không có tác dụng.

Bạn hãy cho bé uống vitamin D3 Aquadetrim 1-2 giọt/ngày kèm theo cho ăn nhiều thức ăn giàu can-xi như tôm cua cá, trứng, sữa.

Thức ăn để trong tủ lạnh 1 tuần như vậy sẽ mất rất nhiều chất. Nếu không đủ thời gian, bạn có thể chế biến sẵn thịt cua cá, chia nhỏ, để ngăn đá. Mỗi ngày ninh 1 nồi cháo trắng, mỗi bữa  bỏ cháo và rau xanh, thịt cá đông lạnh vào nấu. Như vậy mới đảm bảo dinh dưỡng cho Bé.

chau xin hoi bac : be nha chau sinh duoc 4,3kg; thang dau len 1,5kg; hien be duoc 1 thang 24 ngay. be an toan bo sua ngoai chi thinh thoang moi bu me vi chau sinh mo nen rat it sua. gio be ngu 3,4 tieng moi day an va moi lan an duoc tu 70 den 100 ml sua. vay chau xin hoi bac si la be nha chau an nhu vay la da du chua a?

Bác sĩ: Lê Thị Hải  Để biết cháu ăn đủ hay chưa, em cần quan sát thần khí của bé. Nếu bé tăng cân tốt (1,2-1,5kg/tháng) hồng hào, chân tay khua đạp liên tục, bắt đầu hóng chuyện thì chứng tỏ bé đã ăn đủ rồi.

Xin BS vui lòng cho biết công thức dinh dưỡng hàng ngày cho bé 2-3 tuổi? cảm ơn BS.

Bác sĩ: Lê Thị Hải  Bạn có thể tham khảo thực đơn 1 tuần của trẻ 2-3 tuổi tại:
http://bibi.vn/index.php?option=com_specialsub&task=showDetail&content_id=595&cat_code=THUCDON&sub_code=23TUOI

meuyenminh (beo12a3@yahoo.com.vn)
  chào bác sĩ Hải.Bé nhà em đã được 7 tháng rồi, vẫn chưa mọc răng và tay chân bé lúc nào cũng đổ mồ hôi. Bác sĩ cho em hỏi cháu bị thiếu chất gì hoặc bị bệnh gì?

Bác sĩ: Lê Thị Hải  Bé có triệu chứng của bệnh còi xương, Em nên cho con đến trung tâm dinh dưỡng để khám và làm xét nghiệm. Nếu đúng là còi xương, bs sẽ kê đơn điều trị phù hợp với lứa tuổi và mức độ.

Nguyễn Thị Hòa Bình (heiwahnvn@gmail.com)
  con em sắp được sáu tháng.em định cho cháu ăn rau xanh. Vậy nên bắt đầu ăn loại rau gì? Loại nào có nhiều vitamin nhất?

Bác sĩ: Lê Thị Hải  Bạn có thể cho bé ăn các loại rau thông thường như rau cải, rau muống. Cho ăn dần dần từ ít đến nhiều. Có thể thời gian đầu bé sẽ đi ngoài ra rau, nhưng điều đó hoàn toàn bình thường, không đáng lo ngại.

be 6 thang tuoi an bao nhieu bot va sua 1 ngay thi du a?

mỗi ngày cháu có thể ăn từ 1 – 2 bữa bột, mỗi bữa 150ml và 600 – 700ml sữa một ngày nếu mẹ không có sữa.

nguyen_phuc_an (nguyentrungkienhg@vnn.vn)
  Chào bác sĩ ! Cháu nhà tôi rất ít khóc và khi khóc cháu khóc không được to ! giọng hơi khàn ( cháu được 2 tháng 11 ngày ) rặn một lúc mới khóc được ! Họ hàng bên ngoại vợ tôi ( Có gì và một chú bị câm và điếc )Nhưng bà ngoại cháu và mẹ cháu thì không sao ! thính giác của cháu thì không có vấn đề gì ! Vậy không biết cháu có bị ảnh hưởng gì bên ngoại không ? Rất mong bác sĩ tư vấn tôi rất lo ...Có gì còn có phương hướng trước .

câm và điếc cũng có thể do bẩm sinh, cũng có thể do mắc phải, ví dụ như dùng thuốc kháng sinh hồi nhỏ bị điếc thì sau  sẽ bị câm, nhưng câm và điếc không phải bệnh di truyền cho nên anh cũng không phải lo lắng gì về bên ngoại cả. còn cháu khóc khàn có thể dây thanh âm có vấn đề, tốt nhất anh nên cho cháu đi khám BS chuyên khao tai mũi họng để xác định nguyên nhân.

Một ngày thì lượng thịt ăn là bao nhiêu hả bác sĩ, với cháu bé 30 tháng ạ???

với cháu bé 30 tháng 1 ngày em có thể cho cháu ăn khoảng 150g thịt hoặc cá tôm.

du troi lanh hay nong be 7 thang ra mo hoi o canh tay rat nhieu, do la do thieu chat gi a?

có khả năng cháu bị thiếu canxi, em nên cho cháu đi khám BS nhi hoặc đến trung khám tư vấn dinh dưỡng để khám và làm xét nghiệm
« Sửa lần cuối: Tháng Hai 11, 2008, 02:25:29 PM gửi bởi bibivn4u » Logged

bibi.vn
Global Moderator
Bibi tập sự

« Trả lời #7 vào lúc: Tháng Hai 01, 2008, 11:03:20 AM »

NHI KHOA
Bác sĩ- thạc sĩ: Trần Minh ĐiểnPhó trưởng khoa, phụ trách khoa hồi sức ngoại
Bệnh viện Nhi trung ương
Địa chỉ: số 15 ngách 44, ngõ 291 phố Khương Trung - Thanh Xuân - HN

thưa bác sỉ , con em đang bị sốt , đả sốt 2 ngày rồi ,nhưng chỉ sốt vào buổi chiều và sốt một lần trong ngày ,em có cho uống thuốc và đi bác sỉ rồi , vậy xin hỏi bác sỉ khi có nhửng biểu hiện gì khác thường thì mới đưa đi bệnh viện , bé sốt liên tục nhiều ngày có phải là điều bất thường , có phải nên cho bé nghỉ ngơi và ống thật nhiều nước ấm , xin cảm ơn bác sỉ ạ

Bác sĩ: Trần Minh Điển  Sốt hay gặp ở trẻ nhỏ khi sốt nếu cháu tỉnh táo chơi ngoan chân tay ấm bạn hãy cho cháu uống nhiều nước và sử dụng thuốc hạ nhiệt theo chỉ dẫn của bác sĩ. Nếu sốt kéo dài trên 48h bạn nên đi khám lại bác sĩ tìm hiểu nguyên nhân sốt kĩ hơn. Có thể phải làm một số các xét nghiệm như công thức máu X_quang phổi nước tiểu. Tốt nhất bạn nên theo dõi cháu cẩn thận đặc biệt cơn sốt về đêm.

Chào bác sĩ, Bác sĩ cho em hỏi về bệnh trật khớp háng bẩm sinh, Cách chăm sóc sau khi phẫu thuật? khi trong thời gian bó bột có bế cháu ở mọi tư thế được không? bế ngang, bế vác( vì nằm nhiều cháu mỏi cháu nằm rất hay vặn mình, có ảnh hưởng gì không?) Sau khi tháo bột thì có phải tập phục hồi chức năng không? Cách chăm sóc trong thời gian bé điều trị. Rất mong câu trả lời của bác sĩ.

Bác sĩ: Trần Minh Điển  Cháu bé bị trật khớp háng bẩm sinh đã được bó bột lại kịp thời. Bạn nên đưa cháu đến kiểm tra lại theo hẹn của bác sĩ. Có thể bế cháu được vì bột chậu-lưng- chân đã cố định được khớp háng đó rồi. Sau khi tháo bột thì tuỳ tình trangj khớp háng bạn sẽ cho bé đi tập vật lý trị liệu. Bạn nên khám chuyên khoa vật lý trị liệu tại bệnh viện nhi trung ương để có hướng dẫn cụ thể.

Bác sĩ ơi, con gái em 16 tháng, hôm qua cháu đi nhà trẻ về thấy bị hăm đỏ và sưng lên, cháu có vẻ rất đau (khi đi tiểu không thành tia như mọi lần, rửa cho cháu hay chạm nhẹ vào cháu đều khóc). Từ bé thi thoảng cháu mới bị hăm bỉm thì cũng chỉ hơi đỏ một chút thôi, chưa bao giờ bị nặng như thế này. Liệu có đúng cháu bị hăm không hay còn bệnh lý gì khác ạ? Phải chữa cho cháu như thế nào? Xin bác sĩ giúp đỡ.

Bác sĩ: Trần Minh Điển 
Bạn cần phải cho cháu đi khám để xác định tổn thương. Cháu có thể bị nhiễm trùng tiết niệu kèm theo hoặc viêm âm đạo. Trước hết bạn vệ sinh sạch cho cháu bằng nước rửa Lactacyd trẻ em và thấm khô bằng khăn khô và sạch. Chú ý trẻ gái: xà phòng + khăn khô là nguyên tắc chăm sóc. Bạn không đóng bỉm cho cháu nữa. Chú ý các sản phẩm gây dị ứng. Cho cháu uống nhiều nước có một chút vitamin C.

yeume (autumn16saiki@gmail.com)
  Chào bác sĩ! Em muốn hỏi làm sao để biết trẻ có bị nhiễm giun hay không, và trẻ từ bao nhiêu tuổi có thể tẩy giun, và tẩy bằng thuốc gì ạ? Xin cám ơn bác sĩ!

Ngoài 6 tháng trẻ có thể bị nhiễm giun nếu nguồn lây nhiều, chú ý gium kim ở lứa tuổi 2 đến 3 tuổi. Với biểu hiện ngứa hậu môn. Đặc biệt gần đêm và sáng. Tẩy giun cho các cháu ngoài 2 tuổi nên có chỉ định cụ thể của bác sĩ.

gatet (ptu186@yahoo.com)
  Thua bac si, chau nha em duoc 16 thang tuoi, cu khi di ngu la em lai nghe thay tieng tho cua chau kho khe,ngay nao em cung phai ngoay mui cho chau, nhu vay co tot khong thua bac si? ray tai cua be bi uot ngay tu luc sinh ra nhu vay co anh huong gi khong a? Cam on bac si a.

16 tháng ngủ khò khè có thể cháu bị tổn thương đường hô hấp trên như mũi, họng. Bạn nên vệ sinh mũi bằng xịt rửa nước muối biển Physiomer baby spray ngày 2 lần. Bạn có thể cho con đi khám để kiểm tra mũi họng có các vấn để như viêm mũi, viêm họng, sưng amiđan không nên ngoáy mũi cho trẻ vì có thể làm tổn thương niêm mạc mũi gây viêm và phù nề. Ráy tai ướt là cơ địa của mỗi người. Sau khi tắm bạn có thể lau nhẹ ráy tai.

thuymy (thuytndlbn@yahoo.com)
  Bác sỹ ơi, 2 tuần nay rồi con em (được gần 9 tháng)ra mũi nhiều lắm. Nhất là lúc hắt hơi thì khủng khiếp luôn. Em đã nhỏ nước muối sinh lý nhưng không khỏi. Vậy em phải làm gì? Xin cảm ơn bác sỹ.

Cháu bé bị viêm V.A bạn rửa sạch mũi cho cháu bằng nước muối biển Physiome baby spray. Cách rửa cho cháu nằm nghiêng xịt vào lỗ mũi phía trên. Khi cháu khóc đẩy cằm lên để miệng ngậm lại. Cháu phải thở qua mũi các chất dịch vừa xịt vào sẽ ra cùng với nước mũi. Bạn làm tương tự như vậy khi nghêng cháu vê bên kia. Làm lúc đói để tránh sặc. Sau đó bạn có thể nhỏ một số dung dịch như: otrivin 0,05%. Uống kháng sinh nên theo chỉ định của bác sĩ.

mebi_tron (huongnguyen1206@yahoo.com.vn)
  Chào bác sĩ! tôi xin hỏi bé nhà tôi về mùa hè hay bị mẩn ngứa, dị ứng, mùa đông hay bị táo bón thì có phải bệnh do gan không? cách chữa trị như thế nào? Hiện nay bé được 4 tuổi 4 tháng 5 ngày, cao 105cm, nặng 16,5kg thì có bị còi không? Chân thành cảm ơn bác sĩ

Bác sĩ: Trần Minh Điển  Bé bị dị ứng là do cơ địa. Mùa hè bạn nên dọn dẹp nhà cửa sạch sẽ và cho bé tránh xa các dị nguyên như phấn hoa, lông len...

Táo bón không phải là do gan, mà có thể do cháu uống ít nước, ăn ít chất xơ. Nếu quá 3 ngày mà cháu vẫn chưa đi, thì bạn có thể thụt bằng Microlax.

hàng ngày tập bụng cho bé bàng cách xoa bụng, hoặc gập chân sát bụng.

thể chất của  bé như vậy là phát triển bình thường

bé 3-4 tuôi rất hay bị chảy máu cam. Nếu sau 7-10 phút mà máu vẫn không cầm, bạn nên cho con đi khám chuyên khoa TMH để tìm điểm dị dạng niem mạc.

Con toi hnay hon 5thang, dao nay luc chau chuan bi ngu hay ra mo hoi dau va kho di vao giac ngu, dang ngu thinh thaong chau khoc thet len, neu khong co nguoi ben canh chau tinh giac luon. dau ngon tay chau bi loc da, chau hay ngam tay. bsi cho hoi chau co bi sao ko?

Bác sĩ: Trần Minh Điển  các triệu chứng của cháu có thể là do còi xuong do thiếu vitaminD bạn nên cho uống bổ sung vitaminD3 aquadetrim 500dv/giọt uống 2-4 giọt ngày trong những tháng mùa đông. khi cho ăn dặm nên bổ sung các thức ăn giàu can-xi như trngs thịt. Hiện tượn lóc da đầu ngón tay có thể do thiếu một vài vi chất khác. ban nên cho uống vitamin và yếu tố vi lượng

dao thom (nthoai@gdt.gov.vn)
  Tôi có câu hỏi, nhờ BS giúp cho: Con gái tôi được 11 tháng, thời gian trước cháu ăn rất được (1 bữa bột, 3 bữa cháo và khoảng 4 bình sữa 130ml) nhưng rất chậm tăng cân (hiện cháu chưa được 9kg), khi ngủ cháu hay nằm sấp, chổng mông. Xin hỏi cháu có phải bị giun không, cách tẩy giun cho cháu ntn?

11 tháng, 9kg là vuằ đủ theo tiêu chuẩn. chế độ ăn nên là 2 cháo 3 suẵ là vuằ đủ. Bạn cho con ăn quá nhiều làm mất năng luọngư nội sinh để tiêu thụthức ăn thừa.

cháu bé 11 tháng chác chưa có giun, bạn cần chú ý các dấu hiệu của rối loạn thần kinh thực vật như vã mồ hôi, vật vã lúc ngủ.,chân tay lạnh. Bạn nên bổ sung vitamin tổng hợp cho cháu bé nhu Kiddi sỉro 5ml/lần/ngày

bomebong (buinguyen81@gmail.com)
  Thưa bác sĩ,mùa lạnh nên nhà cháu dùng điều hòa suốt nên mũi và họng cháu bị khô.Bác sĩ cho hỏi có thể xông mũi hàng ngày bằng khí dung (nước muối sinh lý )không?Xin cảm ơn bác sĩ

Bác sĩ: Trần Minh Điển  bạn không càn xông mũi nếu cháu không có biểu hiện gì về các biểu hiện viêm mũi hoặc viêm phế quản. Vì xông mũi có thể đuă thêm vi khuẩn hoặc nấm vào trong đường hô hấp dưới. Bạn nên nhỏ mũi bằng nuớc muối biển là đủ, ngay 2-3 lần.

ducngan (lebuon842000@yahoo.com)
  chào bác sỹ! Cháu nhà em được 5tháng 4ngày tuổi đến nay em đã cho cháu ăn dặm bằng bột ngũ cốc của Nesle ngày 1 lần vào buổi tối khoảng 1 muỗng gạt như vậy có được không? em định cho cháu ăn bột tự nấu vào thời điểm này được chưa? và: Cháu nhà em rất hay cho tay lên mặt và thường bị nổi mẩn đỏ nhìn nhu mụn nước, ngoài cách hạn chế bé cho tay lên mặt thì có loại thuốc nào trị được những nốt ngứa đó không? Xin cảm ơn bác sỹ.

Bạn tiếp tục cho cháu bú mẹ hoặc ăn sữa theo công thức đến tròn 6 tháng. 5 tháng cũng có thể ăn được bột ngũ cốc tuy nhiên bạn tự tay nấu một bữa bột sẽ gắn kết tình cảm mẹ con nhiều hơn. Nấu một bữa bột theo nguyên tắc của ô vuông thức ăn: chất bột, chất đạm, dầu mỡ, vitamin và khoáng chất.

Cháu hay bị nổi mẩn mặt là cơ địa dị ứng. Chủ yếu bạn giữ sạch. Còn thuốc bôi nếu quá nhiều bạn hãy đi khám da liễu để có chỉ định cụ thể.

Mùa đông các cháu bé hay bị còi xương do thiếu ánh sáng. Bạn có thể bổ sung vitamin D3 (aquadetatrim 500 đơn vị một giọt) uống 2 đến 4 giọt một ngày trong những tháng mùa đông.

Trời mùa đông lạnh và không có nắng.trẻ nhỏ không được ra ngoài để sưởi nắng như vậy có bị thiếu canxi ko? và làm cách nào để bổ xung canxi khi bé chưa ăn dặm?

Bác sĩ: Trần Minh Điển  Bạn tiếp tục cho cháu bú mẹ hoặc ăn sữa theo công thức đến tròn 6 tháng. 5 tháng cũng có thể ăn được bột ngũ cốc tuy nhiên bạn tự tay nấu một bữa bột sẽ gắn kết tình cảm mẹ con nhiều hơn. Nấu một bữa bột theo nguyên tắc của ô vuông thức ăn: chất bột, chất đạm, dầu mỡ, vitamin và khoáng chất.

Cháu hay bị nổi mẩn mặt là cơ địa dị ứng. Chủ yếu bạn giữ sạch. Còn thuốc bôi nếu quá nhiều bạn hãy đi khám da liễu để có chỉ định cụ thể.

Mùa đông các cháu bé hay bị còi xương do thiếu ánh sáng. Bạn có thể bổ sung vitamin D3 (aquadetatrim 500 đơn vị một giọt) uống 2 đến 4 giọt một ngày trong những tháng mùa đông.

BS cho tôi hỏi, khi trẻ con bị lạnh có phải là bàn tay sẽ lạnh trước không? Trẻ em lúc lạnh lúc nóng, giữ gìn cho bé thật khó quá, bs cho tôi cách chăm sóc bé mùa đông này với?

Trẻ bị lạnh bạn nên kiểm tra nhiệt độ cho cháu. Còn chân tay lạnh và vã mồ hôi có thể do cháu bị rối loạn thần kinh thực vật hoặc thiếu vi chất.

Có thể bổ sung vitamin tổng hợp.

Thời tiết lạnh nên mặc cho cháu vừa đủ ấm, khi vào phòng thì nên mặc cho bé theo cảm giác của mình là tốt nhất. Mặc quá nhiều làm bé vã mồ hôi ở lưng

0909041345 (lethu_hang2006@yahoo.com)
  Con em đã gần 3 tuổi, cháu được 18.5kg, nhưng hơn gần một năm nay cháu không tăng, ký chỉ tăng chiều cao (9.9m, em nghĩ là không cần tăng nhiều nhưng cũng phải tăng ký? điều này có đáng lo không ạ, gần đây cháu ăn ít hơn, hiện cháu đang bị sỗ mũi, ho, em đã cho uống thơốc theo đơn của bác sĩ, nhưng vẫn không bớt, trường hợp của cháu như thế có phải sức khẻo của bé có vấn đề gì không thư bác sĩ

bé 3 tuổi cân nạng chuẩn là 14kg. vạya bé nhà bạn là bị béo phì vì cháu tăng so với chuẩn 30%.  chiều cao của cháu rất tốt, chuẩn chỉ cần 89 đến 90 cm.

bạn nên tiếp tục cho cháu ăn uống đủ, không nhiều tinh bột. tập vận động như leo cầu thang, hoạt động ngoài trời. không cần tăng cân tiếp nữa.

7 tháng sổ mũi ho, uống thuóc không đỡ bạn nên cho bé tái khám, bởi bé có thể bị viêm tiểu phế quản. nên cho cháu uống nuớc nhiều, vỗ lưng khi ho, vệ sinh mũi và giữ ấm.

un_un (roselove1982@yahoo.com)
  Bé nhà tôi được hơn 5 tháng tuổi. Cháu ăn sữa ngoài từ hồi 3 tháng tuổi. Cháu đi ngoài ngày 1 lần, nhưng phân lúc đầu thì cứng và xanh, lúc sau lại chuyển sang mềm và vàng. Xin bác sỹ cho biết như vậy cháu tiêu hóa có bình thường hay không. Bác sỹ có thể cho tôi biết thế nào là bị đi phân sống không? Xin cám ơn bác sỹ.

Không có vấn đề gì, bé đang hợp sữa.

Phân sống, đi nhiều lần trong ngày, không có mùi thối, có thể xuất hiện hạt lổn nhổn. Kiểm tra phân để tìm sợi cơ, hạt mỡ, tinh bột trong đó

ti do (ha_tran@idg.com.vn)
  Thưa bác sĩ, con em bị ho do sổ mũi uống thuốc từ đầu tháng đến giờ mà không khỏi. Bác sĩ khuyên nên đưa bé đi nạo VA.Bé nhà em 10 tháng tuổi mà nạo VA vậy có sớm quá không?

truớc khi nạo VA bạn nên cẩn thận. Vì ho và sổ mũi có thể là các dấu hiệu của tình trạng dị ungứ như viêm mũi, viêm tiểu phế quản. Nếu chảy mũi mủ kéo dài thì mới là triệu chúng của viêm VA mãn tính.

chưa nên nạo VA ở lứatuổi này, nên bảo tồn bằng kháng sinh, vệ sinh mũi

thua bac si: be nha chau duoc 1 thang 26 ngay tuoi. thinh thoang be co nhung con ho 2,3 tieng. chau cho be kham nghe tim, phoi thi bac si bao binh thuong. vay lam cach nao de co the cham dut nhung con ho cua be.

Bé có thể bị viêm họng hạt trên như viêm mũi xuất tiết, viêm họng. Nên cho bé uống mật ong hấp quất, 2-3 thìa một lần, 2-3 lần một ngày

Hoặc các thuốc như: atusin siro 2,5ml/lần, 2 lần/ ngày

Vệ sinh mũi bằng nước muối biển 2-3 lần/ngày

minhphuong (phuongnv@ty.laiyih.com.tw)
  Chao Bac si, Com em hom nay duoc 11 thang 13 ngay roi, nhung da 3 lan di tiem ngua mui soi thi tram y te dia phuong thong bao la chua co thuoc. Vay be tiem tre qua co anh huong gi khong?Khi be tren 12 thang neu nhu co thuoc thi tiep tuc tiem cho be duoc khong? Xin cam on Bac si.

Bác sĩ: Trần Minh Điển  sau 12 tháng thì mới là trễ. bạn nên tiêm mũi tổng hợp Sởi-quai bị-Rubella cho cháu khi đuợc 12 tháng tuổi.

mebaotram (vhbtram280807@yahoo.com.vn)
  thưa bs, bé nhà em (bé được hơn 5 tháng)3 ngày nay bị ho kèm theo có rất nhiều nước mũi và đờm trong cổ họng, cháu thỉnh thoảng lại ho khạc ra đờm trông rất tội, em đã cho cháu uống siro tan đờm pediasolvan nhưng cháu vẫn ho nhiều. cháu không bị sốt, vẫn uống sữa và ăn bột bình thường nhưng có vẻ khó khăn vì cổ họng bị đau. có phải cháu bị viêm họng hay viêm phế quản ko ạ? phải uống thuốc nào để cháu hết ho, đờm và nước mũi. rất rất cảm ơn bác sĩ và bibi nhiều nhiều.

Bé có thể bị viêm tiểu phế quản hiện nay do thời tiết lạnh. Nên cho bé uống nhiều nước, vỗ rung lưng, vệ sinh mũi sạch sẽ bằng nước muối biển.

Còn đơn thuốc, bạn nên đi khám kiểm tra thực thể tại phổi, để bổ sung kháng sinh hoặc khí dung.

be nha chau ban ngay thi ngu rat ngoan. nhung den dem thi lai quay va khoc to. vay co phai be thieu chat j k a. chau nghe moi nguoi noi: quay khoc dem la co the thieu canxi, kem hay sat.

Hiện tượng ngày ngủ đêm khóc xuất hiện ở trẻ sơ sinh. Nếu con bạn thuộc nhóm tuổi sơ sinh thì không đáng ngại.

Tuy nhiên, nên bổ sung vitamin D3 để phòng còi xương cấp, giúp trẻ ngủ ngon hơn.

bibi.vn
Global Moderator
Bibi tập sự

« Trả lời #8 vào lúc: Tháng Hai 01, 2008, 11:11:42 AM »

(Tiếp theo)
NHI KHOA

vinhyen (dovanvinh4@gmail.com)
  Thưa bác sỹ ! Con tôi hiện nay đã 10 tuổi , cháu rất khỏe nhưng tối nào cháu ngủ thì hay đái dầm và cháu rất thông minh nhưng lại học xong quên đó , xin bác sỹ cho biết là bịnh gì ? Cám ơn bác sỹ

Bạn nên cho cháu đi khám chuyên khoa tâm bệnh học tại BV NHi TW. Vì đái dầm có thể do có vấn đề về tâm lí. Tuy nhiên, trước mắt bạn nên xác định giờ nào cháu hay đái dầm, đặt báo thức vào thời gian đó để gọi cháu dậy đi đái. Kéo dài thời gian báo thức gần đến sáng để chỉnh thời gian đánh thức cháu đái.

Thông minh nhưng học đâu quên đó là vấn đề tâm lý, bạn nên cho cháu đi kiểm tra xác định

Xin bác sỹ cho biết nếu bé hay bị chảy máu cam thì chữa trị như thế nào? cảm ơn bác sỹ!

Bác sĩ: Trần Minh Điển  bé 3-4 tuôi rất hay bị chảy máu cam. Nếu sau 7-10 phút mà máu vẫn không cầm, bạn nên cho con đi khám chuyên khoa TMH để tìm điểm dị dạng niem mạc.

haik24 (ngocoanhleha@yahoo.com)
  Con gái em gần 8 tháng tuổi, cháu bị đổ mồ hôi rất nhiều trong khi ngủ, đi khám bác sĩ nói rằng cháu bị thiếu canxi và cho uống bổ sung thêm thuốc Calcigenol nhưng tình trạng đổ mồ hôi trộm vẫn không thuyên giảm. Mong bác sĩ chỉ giúp cách điều trị chứng đổ mồ hôi của bé, em nghe nói rằng trẻ nhỏ đổ mồ hôi nhiều sẽ dẫn đến suy dinh dưỡng, điều đó có đúng không? Cám ơn bác sỹ.

cháu đã dùng can-xi mà không đỡ tình trạng vã mồ hôi khi ngủ thì có thể do rối loạn thần kinh thực vật. Bạn có thể cho cháu uống Ma-nhê b6 (magie) 1 ống/ngày trong 2 tuần. Sau đó đánh giá lại.

tình trạng nôn sữa sau ăn có thể do trào nguợc dạ dày, thực quản. bạn đừng bổ sung gì vào sữa vội. hãy giảm khối lượng sữa mỗi bữa và giữ tư thế đứng sau ăn hoặc uống thuốc chống trào nguợc thêo chỉ định của bác sĩ

bạn đừung cho uống Biovita vội nếu bé vẫn hay ọc sữa.

Chế độ ăn cho cháu bé 8 tháng 2 bột/3 sưa + 1 bữa nước quả

do_kim_thao (do_kim_thao@yahoo.com)
  Chào bác sĩ, Bé Trai của Tôi được 16 tháng,Bé sanh mổ nhưng bé vẫn khỏe mạnh và lớn bình thường, nhưng có 1 điều tôi khóc biết tại sao, bé hay bị nhợn đàm rất nhiều mỗi sáng khi thức dậy? từ lúc sinh cháu cho đến nay, bác sĩ đã cho nhiều loại thuốc uống tan đàm nhưng vẫn không hết. Lúc nhỏ bé còn hay bị khò khè nhưng đến nay thì đã hết khò khè. Xin bác sĩ cho biết bé như vậy thì là bị bệnh gì ạ. Cám ơn rất nhiều

Bác sĩ: Trần Minh Điển  Có thể cháu bị lạnh về nửa đêm gần sáng gây viêm hô hấp trên có đờm về buổi sáng. Bạn hãy rửa mũi cho bé trước khi đi ngủ bằng nước muối biển và giữ ấm cho trẻ về đêm. Giữ sạch sẽ phòng ngủ tránh bụi.

titmom (nguyenhue2504@fpt.vn)
  BS ơi, con nhà em được gần 21 tháng rồi, nhưng thỉnh thoảng cháu lại bỏ cháo một đợt khoảng nửa tháng, chỉ uống sữa ko. Hiện giờ cháu đang bỏ cháo, mặc dù cháo mẹ cháu nấu ngon và thường xuyên thay đổi thực đơn... Hiện giờ cháu đang uống sữa dê của New Ziland, mẹ cháu có cho uống thêm Kiddi (mỗi ngày 6ml) Mẹ cháu xin bác sỹ giúp với ạ Cảm ơn bác sỹ nhiều

Bác sĩ: Trần Minh Điển  Bạn đừng ép trẻ khi trẻ không muốn ăn. Nên cách bữa 3 đến 4 tiếng đối với trẻ 21 tháng. Uống kiddi hỗ trợ cho trẻ thèm ăn. Đừng quá cầu kì khi nấu một bữa bột bạn có thể nấu một bát cháu đậu xanh với đường. Có thể cháu sẽ thích hơn.

xuka (qctrang@yahoo.com)
  Chào bác sĩ, cháu tôi được 7 tháng, nhưng thường xuyên ăn bị trớ. Hầu như ngày nào cũng vậy. Tình trạng này có đáng lo ngại ko, và cách khắc phục như thế nào ạ. Cám ơn bác sĩ nhiều!

Bác sĩ: Trần Minh Điển  7 tháng hay trớ cháu có thể bị luồng  trào ngược dạ dày thực quản. Bạn nên cho con đi khám bác sĩ nhi khoa để kê đơn thuốc cụ thể. Trước mắt bạn hãy cho cháu ăn đặc hơn. Nếu ăn sữa bạn hãy giữ tư thế nghiêng 30độ sau ăn. Vỗ nhẹ vào lưng để cháu ợ hơi cho dễ. Đừng ép cháu ăn quá nhiều.

surihoang (smallmrmoon@yahoo.com)
  Bác sĩ ơi, bé nhà em gần được 5 tháng (thiếu 1 tuần)ra mồ hôi rất nhiều, chơi, ăn, ngủ cũng ra mồ hôi, mặc dù ngủ máy lạnh nhưng vẫn ra mồ hôi. Bé cũng dễ giật mình, như vậy có phải triệu chứng của bệnh còi xương không bác sĩ. lúc 4 tháng bé cao 63cm và nặng 6,9kg. xin cảm ơn Bac Sĩ

Bác sĩ: Trần Minh Điển  Chiều cao và cân nặng vừa đủ với trẻ. Triệu chứng của còi xương rõ bạn nên bổ sung vitamin D3 (aquadetrim 500đơn vị ) 2 đến 4 giọt một ngày cộng các chế phẩm có canxi.

BÉ ĐƯỢC HƠN 4 THÁNG KHI NÀO NÊN CHO BÉ NGỒI XE ĐI.ĐẦU BÉ BỊ RỤNG TÓC THÀNH 1 VÒNG TRÒN Ở ĐỈNH ĐẦU NHƯ HÓI.NHƯ VẬY BÉ CÓ THIẾU CHẤT GÌ HAY KHÔNG?CÁM ƠN CÂU TRẢ LỜI CỦA BÁC SĨ.

rụng tóc vành khăn là triệu chứng của bệnh còi xương do thiếu vitamin D. bạn nên cho con đi khám chuyên khoa dinh dưỡng để xác định lại

nếu bé tự ngồi được thì mới nên cho bé ngồi, còn nếu bé ngồi mà còng lưng thì hãy đợi thêm 1 thời gian nữa.

bsi oi, chau nha toi di ngoai phan vang lam, hau mon chau trong co ve hoi xau (trong hoi do va loi), co khi 3den 4ngay moi di ngaoi. Chau bu sua me, ban ngay do phai di lam nen chau bu sua binh. bsi cho hoi chau co bi sao ko a?

Các triệu chứng của bé bị táo bón có thể bị sa trực tràng. Bạn nên đi khám chuyên khoa ngoại nhi Tại BV Nhi TW để các bác sĩ  hướng dẫn chăm sóc kĩ hơn hậu môn.

Bạn tiêm Vitamin D và uống ostram như thế là đủ. Đi kiểm tra lại nếu bạn thấy con vẫn còn các dấu hiệu của còi xương.

5 tháng: sữa mẹ hoặc sữa ngoài là chính. Có thể bắt đầu cho ăn bột thịt loãng một bữa một ngày để tập ăn dặm.

tokiboom (thuphuong213@yahoo.com)  Thưa bác sĩ, con trai em được gần 5 tháng tuổi. Khoảng hơn 1 tháng nay cứ 3 ngày cháu mới đại tiện một lần. Mỗi lần đi phân cháu không cứng nhung thành khuôn và phải rặn đỏ mặt. Như vậy có phỉa táo bón không ạ? Làm thế nào để khắc phục ạ? Cám ơn bác sĩ!

Bác sĩ: Trần Minh Điển  Táo bón được xác định phân rắn và bài xuất khó. 2 ngày một lần với trẻ bú mẹ. 3 ngày một lần với trẻ bú sữa ngoài. Con bạn có thể bị táo bón. Có thể thay đổi sữa. Uống nhiều nước.  Tập vận động vùng bụng: xoa bụng, gập chân sát bụng nhiều lần trong ngày.

thua bac si, con em hom nay duoc 6 thang 26 ngay, be cu an vo la non cho du em co gang cho be o hoi va khong cho be lat lay hay choi dua nhieu. Vay be co bi benh gi khong va em phai lam gi? Tu truoc gio be khong he bi non nhu vay, chi tu thang thu 6 den nay moi bi

Bạn chú ý chế độ ăn dặm có thể một loại thức ăn nào đó làm cháu bị dị ứng thức ăn. Bạn cho cháu uống sữa cộng bột thịt lợn hoặc thịt gà đừng bổ sung quá nhiều các thức ăn khác. Bạn nên đi khám cho cháu xem có phải bị trào ngược dạ dày thực quản hay không. Trước mắt bạn nên giữ cháu bé yên tĩnh sau ăn. Vỗ nhẹ lưng.

7 tháng vã mồ hôi tay nhiều có thể có triệu chứng của còi xương thiếu canxi bạn nên bổ sung vitamin D3 và Ostram.

rosy1910 (lbbwhanoi@hn.vnn.vn)
  Chao bac sy. Bac sy cho em hoi lam the nao de em biet be trai bi he.p bao quy dau. Be nha em di tieu thuong hoi ran mot chut va phan chim cua chau phong len. Em thay co nhieu nguoi bao moi lan tam rua hang ngay nen keo xuong mot chut va lam ve sinh nhung cu the the nao em khong ro. Bac sy co the huong dan duoc khong?

Trẻ trai bị hẹp bao qui đầu nhiều nong nhẹ đầu chim khi tắm cùng xà phòng hàng ngày sẽ giúp cho đầu chim cháu mở dần ra. Bạn đừng quá mạnh tay có thể bị chít nghẹt bao qui đầu. Nếu bị nghẹt bạn phải đưa đến ngay bệnh viện tránh hoại tử đầu chim.

Với trẻ 18 tháng bổ sung thức ăn giàu canxi là biện pháp phòng tốt nhiên (thịt, trứng, cá). Các triệu chứng ngủ không ngon giấc có thể do rối loạn thần kinh thực vật. Bạn uống thử magiê_B6 1 ống 1 ngày trong 2 tuần.

Nguyễn Thị Hòa Bình (heiwahnvn@gmail.com)
  con em gan duoc 6 thang, chaus di ngoai rat it, thuong 3,4 ngay 1 lan. Tinh trang phan thi rat ran, mau hoi den. Chau dang trong thoi gian an dam, em cho chau an khoai tay, bot, bi do, carrot. Khong biet nhung thuc an nay co gay tao bon cho chau khong? Nen an them gi de chau de tieu hoa va di ngoai deu dan?

bé nhà bạn đang bị táo bòn. Trong thời gian này, bạn nên hạn chế cho bé ăn cà-rốt. Giảm lượng đạm trong mỗi bữa ăn.

bạn nên cho bé uống thêm nước hoa quả, nếu bé ăn sũa ngoài, bạn nên pha đúng chỉ định trên lon sữa

melinhto (ntvan79@gmail.com)
  Thưa BS, cháu nhà tôi được 6.5 tháng, nặng 9kg, như vậy đă đạt tiêu chuẩn chưa ah? Nếu muốn bổ sung vitamin D thì thế nào cho hợp lý? Cảm ơn BS

6,5 tháng nặng 9 kg là cháu phát triển mạnh chị nên bổ sung vitamin D3 thường xuyên hàng ngày 2 đến 3 giọt một ngày trong mùa đông. Nên bổ sung thức ăn giàu canxi (thịt, trứng, cá).

Trẻ bị amidan quá phát rất hay viêm khi thay đổi thời tiết. Bạn nên điều trị bảo tồn bằng kháng sinh, chống phù nề theo  đơn của bác sĩ. Nếu 4 đến 6 đợt viêm trong năm nên đến bác sĩ tai mũi họng để chỉ định cắt amiđan.

ducngan (lebuon842000@yahoo.com)  Bác sỹ ơi con em được 5tháng rồi cháu hay rụi tay lên mặt và nổi nẩm đỏ nhìn như mụn nước li ti có cách nào để hết những nốt đó ngoài việc hạn chế bé cho tay lên mặt ko? ví dụ như: dùng thuốc gì ?

bé 5 tháng tuổi bắt đầu ăn bột ăn dặm được.

để bổ sung vitamin D trong mùa đông,bạn có thể cho bé uống 1-2 giọt vitamin D3 aquadetrim/ ngày

bé đang có dấu hiệu bị chàm, bạn nên cho con đi khám chuyên khoa da liễu để được kê đơn phù hợp

khanh an (roturnd@yahoo.com)
  Thưa bác sĩ. Con em 8.5 tháng tuổi, nặng 12.2kg, hiện nay chưa mọc răng và chưa biết bò, tuy nhiên có thể đứng được nếu được vịn vào cái gì đó. Có thể điều khiển được xe tập đi. Cháu đã uống vitamin D3 khi gần 8 tháng. Hàng ngày cháu ăn 3 bữa bột, mối bữa khoảng gần 2 bát ăn cơm, cùng với 0.5g thịt kèm thêm rau, củ. 1 tuần cháu ăn khoảng 6 bữa cá/lươn/tôm/ngao và ăn thêm 900ml sữa. Cháu không bú mẹ từ tháng thứ 4. Tôi muốn hỏi chế độ dinh dưỡng của cháu vậy có ổn không? có cần điều chỉnh gì không? Tôi rất băn khoăn vì đến giờ cháu vẫn chưa mọc răng. Mong bác sĩ giải đáp giúp!

Cháu bị béo phì nhiều đấy. Chế độ ăn quá nhiều. Bạn nên cho 2 bát bột / ngày , 3 sữa/ ngày. Bạn nên đi tư vấn dinh dưỡng tại các trung tâm dinh dưỡng. Để giúp cháu bé có chế độ ăn hợp lí nhất.

Có thể 12 tháng cháu sẽ đủ 4 răng. Cháu biết vịn đứng dậy là đủ cữ.

loanbong (loanvanhanh@yahoo.com)
  con tôi là con gái được 13 tháng 5 ngày nặng 9,5 kg cao 75,5cm nhưng từ nhỏ cho tới lớn cháu ngủ không ngon giấc hay dậy đêm. lúc 4 tháng đi khám thì bị còi xương và uống vitamin d và bây giờ vẫn uống loại một lần 1 giọt theo chỉ dẫn bác sĩ. Bây giờ phải làm thế nào? Cháu đi tiểu nhiều trời lạnh khi cháu ăn xong hoặc uống sữa xong thì cứ 5 phút cháu lại đi một lần, nước tiểu có màu vàng tôi chưa cho đi xét nghiệm nước tiểu, vậy cháu có sao không? và nên làm như thế nào?

Tình trạng thể chất là ổn định theo tuổi. Bạn không cần phải uống vitamin D hàng ngày. Bổ sung thức ăn giàu canxi(thịt, trứng, cá)

Với trẻ gái vệ sinh (xà phòng, khăn khô ) là rất quan trọng bạn hãy vệ sinh hàng ngày bằng nước rửa lactacyd. Có thể kiểm tra nước tiểu để kiểm tra nhiễm trùng tiết niệu.

truonghoangquan (nhunght2@fpt.vn)
  Thưa bác sỹ, con trai tôi đã sang tháng thứ 25, cháu cao 90cm, nặng 16kg, rất nghịch & hiếu động,… Tuy nhiên có một điều cháu không chơi với trẻ con nào cả, tôi đã thử cho cháu xuống sân của khu tập thể chơi cùng các bạn nhưng cháu chỉ chơi với quả bóng của mình, cháu rất thích đá bóng mà, mấy hôm nay tôi có cho cháu ra lớp mẫu giáo chơi để làm quen với trường, lớp & các bạn, nhưng cháu cũng chỉ chơi 1 mình, không e dè, sợ sệt & cũng không quan tâm đến ai cả, thậm chí lần đầu tiên cháu đến đó chúng tôi đã trốn đi nhưng cháu vẫn chơi 1 mình, không sợ gì cả. Thi thoảng tôi có cho cháu lên công ty chơi thì cháu cũng rất mạnh dạn, cứ tự nhiên như ở nhà vậy. Tôi muốn hỏi bác sỹ rằng gia đình chúng tôi phải làm thế nào để cháu hoà nhập & hoà đồng với tập thể, thích chơi với các bạn cùng trang lứa,… Tôi rất lo vì sợ cháu lớn lên sẽ bị cô lập với tập thể, xa rời tập thể. Mong bác sỹ tư vấn giúp tôi. Trân trọng cảm ơn bác sỹ.

cau trả lời  của bạn thuộc chuyên khoa Tâm li- giáo dục. Chúng tôi đã chuyên cho trung tâm Tư vấn và giáo duc Forchidren:

Bạn nên cho cháu đi học và giảm thời lượng xem tivi, điện tử. Tăng cường cho cháu tham gia các hoạt động tập thể. Giảm thời gian làm các công vịêc cá nhân như chơi xếp hình, tô màu. Bố mẹ nên tổ chức các hoạt động tập thể trong nhà để con quen dần với vịêc họat động tập thể.

cun yeu 2007 (quynhthu79@yahoo.com)
  Bác sĩ ơi cho em hỏi, con em hồi 7 tháng bị viêm tiểu phế quản (thở có tiếng rít), đến bây giờ,9 tháng, lại bị lại (ho và thở có tiếng rít), đi khám bác sĩ nói là bị hen dị ứng.bác sĩ cho em hỏi thế nào là hen dị ứng? và cách phòng ngừa với ạ. ví dụ khi mới xuất hiện ho là nên uống thuốc gì để chặn ngay ạ?

Bác sĩ: Trần Minh Điển  Trẻ 9 tháng các triệu chứng giống hen như ho và thở khò khè không sốt gọi là viêm tiểu phế quản. Đây cũng là tình trạng bệnh do cơ địa dị ứng. Khi bắt đầu hắt hơi, sổ mũi ho bạn hãy cho uống decolgen siro, uống nhiều nước, vỗ lưng. Phòng bệnh bằng giữ vệ sinh sạch tránh tiếp xúc người bị cúm. Giữ ấm khi thay đổi thời tiết.

demen1317 (demen1317@yahoo.com)
  Chào bác sĩ, con tôi được 1tháng 24 ngày tuổi,gần đây vùng da 2 bên lông mày cháu bị nổi những nốt sần đỏ như mụn rôm(không có bọc nước) rửa mặt đi thì thấy những vết sần ấy càng lan rộng.xin bác sĩ cho biết cháu bị bệnh gì và chữa cách nào? Cảm ơn bác sĩ!

Bác sĩ: Trần Minh Điển    có thể bé bị chàm hoặc hắc lào. Để xác định rõ bệnh và được kê thuốc phù hợp với tình trạng bệnh, bạn nên đưa bế đến khám chuyên khoa da liễu của bệnh viện nhi

melinhto (ntvan79@gmail.com)
  Thua BS, bổ sung vitamin D cho trẻ 6.5 tháng tuổi vào mùa đông tế nào là hợp lý, uống 2-4 giọt liên tục hay cho uống 1 tuần rồi nghỉ vài hôm lại uống tiếp?

bé 6 tháng, nặng 9 cân là rất tốt.

Mùa đông bạn nên cho bé uống Vitamin D liều dự phòng 1-2 giọt. uống liên tục trong suốt mùa đông.

Để tránh cho bé bị sưng viêm amidan, ban nên vệ sinh mũi, miệng cho bé bằng nước biển. Giữ ấm, cho ănđủ chất, uống nhiều nước

Lê Thanh Vân (sunflower_jul12@yahoo.com)
  Con tôi đã 12 tháng mà vẫn hay trớ. Cháu chỉ ăn được bột mịn và cháo xay rất nhỏ. An nhiều hoặc nhanh quá là cháu oẹ rồi trớ luôn. Có khi chỉ mới nhìn thấy bát bột cháu đã oẹ. Cháu đi ngoài bình thường và đều đặn. Nhưng chỉ cần ăn đồ ăn hơi nóng như xoài là cháu có biểu hiện táo(cách ngày mới đi một lần). Có phải tỳ vị của cháu kém và dạ dày dị dạng không?

Cháu có thể bị trào ngược dạ dày thực quản. Bạn có thể đến khám bác sĩ để kê đơn cụ thể. Trước mắt bạn hãy cho cháu ăn đặc hơn. Tránh chạy nhảy sau ăn. Đừng ép cháu ăn nhiều.

Trẻ trai 12 tháng / 8,7kg / 76 cm : Giới hạn dưới của biểu đồ cân nặn, chiều cao hợp tuổi. Bạn hãy bổ sung các thức ăn giàu calo như sữa cao năng lượng (neo sure).

pitt (thanhha3012003@yahoo.com)  Thua BS, chau nha toi 6 thang ruoi, chau nang gan 10 kg. Nhung thang truoc day chau dc nuoi gan nhu hoan toan bang sua me (chi 1 bua an sua ngoai) nhung chau van len can nhieu. Moi day toi moi cho chau an dam (chao xay) 1 bua moi ngay. Xin BS cho biet nhu vay co can khong che tinh trang len can cua chau ko( chau ran chac va nhin ko map ti nao ), va gio an 1 bua bot man 1 ngay la dc hay can tang them? Cam on BS? Me Pitt(thanhha3012003@yahoo.com)

6 tháng 10 kg cân nặng tăng hơn so tuổi bạn hãy tiếp tục cho bú mẹ vì sữa bạn rất tốt, phải ăn bổ sung 1 bữa bột loãng một ngày. Cũng nên khống chế cân nặng vì 1 tuổi / 10 kg.

Bạn nên vệ sinh mũi bằng nước muối biển 2 đến 3 lần một ngày.

Trẻ 7 tháng 2 bột cộng 3 sữa. Tổng lượng khoảng 800 đến 900 ml tính cả nước uông và nước quả.

lambolamme (hunghv@vietinfotech.net)  Thưa bác sĩ con tôi vừa bị cúm nặng. Sau khi đi viện cháu đã đỡ, xuất viện nhưng còn yếu lắm. Vậy ở nhà tôi phải làm gì để phục hồi sức khỏe cho cháu và ngăn cúm trở lại ? Cám ơn bác sĩ trước !

Bạn hãy giữ gìn vệ sinh sạch sẽ, uống thuốc theo đơn bác sĩ đã kê.

Tăng cường dinh dưỡng bằng sữa cao năng lượng như neo sure cho trẻ dưới 1 tuổi hoặc pedia sure cho trẻ trên 1 tuổi.

Cuong (cuongnguyen1209@yahoo.com.vn)  Bé nhà em cách đây 3 tháng có bị sốt cao và đi ngòai ra máu, sau khi được các BS BV Nhi Đồng (TP.HCM) chăm sóc cháu khỏe mạnh bình thường, nhưng từ đó tới nay cháu không tăng cân (thậm chí còn sụt), thưa Bác Sĩ có phải cháu bị di chứng từ lần bệnh trước. BS có lời khuyên nào cho VC em? Xin cảm ơn Bác sĩ và bibi.

Bác sĩ: Trần Minh Điển  Biểu đồ tăng trưởng của cháu vẫn ở giới hạn tốt. Em tiếp tục cho cháu bé ăn các thức ăn mềm dễ tiêu giàu năng lượng. Có thể uống thêm vitamin tổng hợp.
« Sửa lần cuối: Tháng Hai 13, 2008, 04:48:22 PM gửi bởi bibivn4u » Logged

ducngan
Bibi tập sự

Danh vọng: 0

Con yeu_DucHuy

« Trả lời #9 vào lúc: Tháng Ba 04, 2008, 10:16:03 AM »

Nick trong bibi.vn : ducngan
Tên thật: Bùi Đức Huy ( Tên cháu)
Địa chỉ chính xác( để Hipp gửi quà về tận nhà): Tổ 48 - Khu 11 - Phố Đồi Cam 2 - Phường Thanh Miếu - TP Việt Trì- T.Phú Thọ
Điện Thoại: 0210-911939; 0912 086 241
Đây là địa chỉ nhà cháu các bác có the gưi cho Me cháu theo địa chỉ công ty cũng được như thế nhanh hơn:
Tên mẹ: Đỗ Thị Ngân
Phòng kế toán - Công ty TNHH Dongkuk Việt Nam - Lô số 10 - KCN Thụy Vận - Việt Trì - Phú Thọ
Cho cháu nhận quà với các bác ơi!Cháu thích được nhận quà lắm hi hi

Con yeu_ Duc Huy
me hin
Bibi Pro

Danh vọng: 13

Yêu em Hin mắt xoe tròn.

« Trả lời #10 vào lúc: Tháng Ba 08, 2008, 08:47:45 AM »

Tư vấn trực tuyến Nhi khoa - Bs Trần Minh Điển

Thuốc Mitux ( acetylcystein 200mg) có dùng được cho trẻ có dấu hiệu cảm cúm, ho được không ạ ( trẻ không bị sốt).

Bác sĩ Trần Minh Điển:   acetylcýtein là thuốc làm loãng đờm, giảm ho. khi ho có đờm thì nên dùng thuốc này. nếu cháu bị cảm cúm nên sử dụng các chế phẩm khác như panadol cảm cúm, decolgen siro, hay ameflu

Chào bác sĩ! Con em suốt từ đầu mùa đông đến giờ bị ho liên tục, cứ vừa khỏi lại bị đợt ho tiếp theo. Em có cho uống Zinnat và siro ho nhưng ko sao trị dứt điểm được, cháu cũng được giữ ấm chứ ko bị nhiễm lạnh. Vậy em có cần phải đổi thuốc cho cháu không? Từ bé đến giờ cháu ngủ rất kém, hay quấy đêm. Em có cho đi khám dinh dưỡng và cháu bị còi xương, cho uống thuốc bổ nhưng không thấy khá hơn. Càng lớn cháu càng quấy đêm nhiều hơn, có cách nào giúp cháu ngủ ngon không ạ?

Bác sĩ Trần Minh Điển:   triệu chứng ho liên tục theo mùa cần phải theo dõi các tình trạng viêm phế quản dị ứng: hen, viêm tiểu phế quản... Cần phải kiểm tra lại triệu chứng tại phổi, không nên dùng ngay zinnat và siro ho. có thể sử dụng các chế phẩm như: Sohmux broncho, ventolin expect làm loãng đờm giãn phế quản. có thể sử dụng khí dung làm giãn phế quản cho trẻ.

ngủ kém, hay quấy đêm, đã điều trị thuốc bổ: có thể triệu chứng của rối loạn thần kinh thực vật, hoặc tình trạng còi xương cấp. Xử trí: magie B6 1ống/ngày x 15 ngày; tiếp tục sử dụng các thuốc chống còi xương, đặc biệt cho cháu tắm nắng buổi sáng, tích cực vận động cho trẻ.

duong cuu (darktmai@yahoo.com)
  Cháu nhà em trước đây bị đi ngoài, phân loẹt xoẹt và tanh. Em cho uống men tiêu hóa Probio thì hồi đầu cháu bị táo, sau thì bình thường. Uống nửa tháng em dừng thì cháu bị đi ngòai trở lại, em lại cho cháu uống tiếp thì cháu đi ngòai 1 lần/ ngày, phân đặc. Bác sĩ cho em hỏi là bé uống nhiều men tiêu hóa như vậy có hại gì không ạ? Làm sao để dừng uống men mà cháu vẫn không bị đi ngòai ạ? (cháu nhà em đựoc 5 tháng). Em xin cảm ơn.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   nên dừng hết tất cả các loại men tiêu hóa. Xử trí chính bằng chế độ ăn uống, vệ sinh sạch sẽ. Chế độ ăn: chủ yếu sữa mẹ, có thể bổ sung sữa ngoài. Bắt đầu cho ăn dặm: bột loãng, 1 bữa/ngày. Hoa quả nên hạn chế, dùng nước mơ ngâm đường ngày 1 thìa pha loãng, nước táo ép, nước nho. Hãy để hệ tiêu hóa của bé tự nhiên nhất, đừng đưa quá nhiều men làm ảnh hưởng đến hệ men vi sinh trong ruột.

gatet (ptu186@yahoo.com)
  Thua bac si,chau duoc 18thang,gan day em moi phat hien chau co 1 lo nho tren vanh tai va co thay noi do la lo do, va do loi bao thai. Nhu vay thi co anh huong gi toi suc khoe cua chau khong a? va sau nay chau lon co phai phau thuat khong thua bac si? Em con 1 cau hoi nua, thua bac si chau nha em hom nay bi di ngoai, phan co mui rat chua, tu sang toi gio da di 2,3 lan roi a. Bac si co the ke don cho chau duoc khong a? de chieu ve em co the di mua luon a. Cam on bac si.

Bác sĩ Trần Minh Điển:    cháu bé có lỗ nhỏ và bệnh dò luân nhĩ. với tình trạng này cần phải phẫu thuật. đợi cháu 2 tuổi mời bạn đến phòng khám bệnh tai mũi họng của viện Nhi trung ương nếu bạn ở HN, các bạn sẽ phẫu thuật giúp. Hoặc có thể đến các khoa tai mũi họng của các bệnh viện tỉnh.

đi ngoài phân chua cần phải xem phân có nhầy mũi không, chế độ ăn bữa ngày hôm qua và sáng nay là gì? Xử trí: tiếp tục cho ăn chế độ ăn bình thường, lỏng hơn một chút, sữa hòa loãng hơn, vệ sinh thật sạch sẽ. Thuốc: Antibio 1 gói/ ngày chia 2 lần; Smecta 1 gói/ngày chia 3 lần; Bù ORS đường uống nếu ỉa chảy mất nước nhiều

Thưa Bác Sĩ, bé nhà em 2 tuổi 8 tháng cách đây hai ngày có bị ho (rất nhiều vào ban đêm), VC em có đưa bé đi bác sĩ khám (bác sĩ tư) và BS nói là cháu bị viêm A (amidan). Bác sĩ có cho đơn thuốc và cháu uống được hai hôm nay thì thấy đỡ hẳn, Xin BS cho hỏi bé chưa đầy 3 tuổi thì có thể bị viêm A hay không? nguyên nhân gây bệnh và cách phòng chống như thế nào? trong trường hợp muốn cắt Amidan thì có nên không khi bé còn nhỏ quá ? Rất cảm ơn Bác Sĩ và chương trình. (bobenhi)

Bác sĩ Trần Minh Điển:   có thể chẩn đoán viêm Amidan ở lứa tuổi này. đây là hệ bạch huyết, phản ứng của cơ thể với các tình trạng viêm nhiễm đường hô hấp thì Amidan bị viêm. Khi thay đổi thời tiết, làm tổn thương hệ niêm mạc đường hô hấp, nhiễm vi khuẩn vỉrrut qua đường thở sẽ làm cho phản ứng Amidan viêm.

Phòng chống: vệ sinh sạch sẽ mũi họng hàng ngày bằng xịt rửa nước muối biển Physiomer baby spray ngày 2 lần, chú ý trước khi đi ngủ. không nên cho trẻ tiếp xúc nhiều với người bị bệnh cúm hoặc viêm nhiễm đường hô hấp. khi trời lạnh cần giữ ấm cho trẻ, đặc biệt về đêm.

Cắt Amidan: khi bị viêm kéo dài, phù nề quá phát Amidan mạnh gây ngừng thở, đặc biệt về đêm, thì có chỉ định cắt Amidan. nên ở trẻ trên 3 tuổi.

thaianh (hntrogio@yahoo.com)
  Xin chao bac si! con trai em duoc 9 thang tuoi, 10kg , chau ban dem ngu giac khong sau va dai cu thinh thoang thuc giac nhung ko tinh ngu ma cu lung suc va keu "ngao ngao" mot luc roi lai ngu.chau ko biet co phai bi coi xuong ko vi em thay chau ko bi rung toc hinh vanh khan , chi do mo hoi luc moi ti me va dem ngu ko thay do mo hoi tron. em da cho chau uong bo xung vitamin D dang nuoc moi ngay 1 giot. Em muon hoi bac si xem lam the nao de chau ngu ngoan ko thuc giac ban dem nua.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Chú ý giấc ngủ ban ngày của trẻ, cần phân bố thời gian chơi và ngủ trong ngày cho phù hợp. Với trẻ 9 tháng vẫn cần 12-14 tiếng ngủ, ngủ 2 giấc vào ban ngày, 1 giấc đêm. Cần tăng cường vận động cho trẻ, tắm nắng buổi sáng.

Nên bổ sung:
- Canxi: Ostram 0,6g 1 gói/ngày chia 2 lần dùng trong 10 ngày.
- Magie B6 1 ống/ngày uống trong 15 ngày

binhnguyen (gianggom@yahoo.com)
   Con gái em bị vàng da sau khi sinh khoảng 3, 4 ngày, và kéo dài hơn 1 tháng, cháu sinh thiếu 1 tháng nhưng khỏe mạnh và phát triển tốt. nhưng em vẫn lo ngại liệu có vẫn đề gì không bác sĩ, giờ cháu được gần 13 tháng rồi.

Bác sĩ Trần Minh Điển:    Vàng da là tình trạng hay gặp ở trẻ sơ sinh, có những trẻ kéo dài đến 2,3 tháng tuổi nhưng không ảnh hưởng nhiều đến sự phát triển thể chất và vận động, tinh thần, ngoại trừ các trường hợp bị vàng da bệnh lý gây vàng da nhân não ở trong vòng 1 tuần tuổi, hoặc các trường hợp vàng da tắc mật.

nếu cháu đã 13 tháng, phát triển bình thường về thể chất, tinh thần, vận động, thì bạn không cần phải lo lắng gì.

Con gái em (22 tháng) cách đây 4 tháng bị chẩn đoán mắc bệnh loạn dưỡng cơ (muscular dystrophy), thể SMA nhẹ (kết quả EMG ở Chợ Rẫy), nhưng kết quả XN gene (Viện Nhi TW) cho thấy gene không đột biến, không đứt đoạn. Hiện cháu đang tập VLTL nhưng thời gian gần đây cơ có khuynh hướng teo dần. Xin hỏi em phải cho cháu đi đâu khám để biết chắc chắc cháu bị bệnh gì? Xin cảm ơn bác sĩ.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Bệnh loạn dưỡng cơ cần phải xử lý lâu dài và có chuyên khoa sâu: bạn nên đưa con đến khoa nội tiết chuyển hóa di truyền bệnh viện Nhi trung ương để làm hồ sơ theo dõi điều trị.

me cun bong (mossrose_us@yahoo.com)
  Bác sỹ ơi, con em rất hay bị viêm mũi họng cấp vì lần nào bác sỹ đến nhà khám cũng bảo thế, rồi lần nào cháu cũng phải uống kháng sinh dài ngày (cháu mới 3 tháng 9 ngày thôi),em chẳng hiểu ra làm sao cả, uống liên miên mà chẳng biết bao giờ khỏi trong khi đó kháng sinh lại rất hại cho sức khỏe. Theo bác sỹ, em phải làm gì để giúp cháu mau khỏi, không phải uống kháng sinh nữa? Từ lúc sinh đến giờ, ngày nào em cũng cẩn thận dùng nước muối sinh lý nhỏ mắt, mũi cho cháu đều đặn 3lần/ngày.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Bạn cần đưa con đến khám tại các phòng khám bệnh của bệnh viện Nhi để xác định rõ ràng có thực sự viêm mũi họng không, có thể cần phải làm các xét nghiệm để đánh giá tình trạng viêm nhiễm của cơ thể. Biện pháp phòng bệnh: xịt rửa mũi bằng nước muối biển Physiomer baby spray hàng ngày, tránh tiếp xúc với người bị bệnh cúm. Bạn đừng sử dụng quá nhiều kháng sinh, cũng có thể là tình trạng viêm mũi dị ứng thì nên dùng các chế phẩm thuốc khác.

minhthu071006 (dinhthuong150401@yahoo.com)
  Bé nhà em đc 1 tuổi 5 tháng, cân nặng 10kg, mỗi lần bé bú bình là chảy mồ hôi đầu rất nhiều, mặc dù có quạt và tay chân ko hề có tí mồ hôi nào, xin BS cho biết có fải bé thiếu canxi ko? và nên cho bé uống canxi loại nào?hiện bé chỉ đc 6 cái răng.Xin cảm ơn BS

Bác sĩ Trần Minh Điển:  Nên sử dụng chế phẩm Canxi + phốt pho: Ostam 0,6g x 1 gói/ngày chia 2 lần trong 10 ngày.

Bạn nên đưa cháu ra nắng buổi sáng và vận động nhiều, ăn các chế phẩm: thịt, trứng, cá, để tăng cường canxi.

me hin
Bibi Pro

Yêu em Hin mắt xoe tròn.

« Trả lời #11 vào lúc: Tháng Ba 08, 2008, 08:50:48 AM »

(Tiếp theo)

be ti tit (bui_saoxnk@yahoo.com)
  Bac sy a, con gai toi duoc 9 thang tuoi, nang 8,6kg. cach day 01 thang toi cho chau uong thuoc TANG SUC DE KHANG - VANCHO BAXOM cua Italia, uong duoc 7 vien thi chau bi tieu chay nen toi khong cho uong nua, tu ngay do den nay chau van di ngoai 3-4 lan 1 ngay phan nhay nhu mui vay, toi cho chau uong men tieu hoa Lactomin Plus 2 goi/ngay va thuoc Nalicid 1vien/ngay nhung chang thay chau khoi. Hien tai chau rat bieng an. do chau bi tieu chay nhu vay nen toi chi dam cho chau an bot thit(lon hoac thit bo voi ca rot, xu hao, ca chua)chu khong giam cho an nhung loai thuc an khac. Xin bac sy cho toi biet chau nha toi bi nhu vay la sao? cach chua nhu the nao? toi co the cho chau uong loai thuoc gi? toi muon dua chau di kham dinh duong va suc khoe thi kham o dau? o benh vien nhi co dich vu ngoai khong?

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Bạn không cần cho cháu uống các thuốc tăng cường sức đề kháng, vì hệ miễn dịch của các cháu bé chưa hoàn thiện nhưng cũng đủ khả năng để chống đỡ các bệnh nhiễm khuẩn.

Bạn nên đi khám lại về tình trạng tiêu chảy, song trước mắt nên dừng men tiêu hóa lactomin Plus và Nalicid. Chế độ ăn bột thịt 2 bữa/ngày, đừng cho quá nhiều rau củ quả như bạn đang cho, sữa hòa loãng 2/3, tích cực uống nước, nước quả nên chỉ dùng nước mơ, nước táo, nước nho.

Mời bạn đến khám chuyên khoa tiêu hóa của bệnh viện Nhi TW vào giờ hành chính ban ngày sẽ được tư vấn cẩn thận về tình trạng tiêu chảy và dinh dưỡng

vongdaithang (hoanglonghoa@yahoo.com)
  Thưa Bác Sĩ ,bé nay được 3 thang 10 ngày tuổi,bé ăn uống và sinh hoạt binh thường vào ban ngày,nhưng có đều từ lúc sinh ra đến nay cứ tối đên trời lạnh là bé bị khoè khè,mặc dù đã cho bé đi khám và điều trị tại bác sĩ nhi khoa được bác sĩ trả lời là đàm sẽ tự hết khi lớn lên( đã có rút đàm mũi trong mỗi lân đi khám)nhưng vẫn không khỏi( bé vẫn tăng cân lúc mới sinh là 3,1kg đến nay là 6,5kg dài 63cm).xin hòi như thế là bé bị gì ?

Bác sĩ Trần Minh Điển:   CÁc triệu chứng ho khò khè về đêm là biểu hiện của viêm tiểu phế quản. Không nên hút đờm dãi mà nên xịt rửa mũi sạch bằng nước muối biển. Chế độ điều trị chủ yếu: uống thêm nước + vỗ rung lưng để làm loãng đờm và thúc đẩy ho. Nên chú ý môi trường xung quanh như bụi, lông súc vật, cây cối có hoa... Nên hỏi tiền sử dị ứng của bố mẹ cháu. Bạn có thể đi khám bác sĩ khác để cho khách quan về tình trạng của cháu.

meducanh07 (phanhang80@yahoo.com)

Chào bác sỹ. Cháu nhà em được 8 tháng tuổi, cháu rất hay bị sổ mũi hoặc ngạt mũi khi thay đổi thời tiết (cháu đã bị viêm đường hô hấp trên hồi nửa tháng tuổi, viêm phổi khi 2,5 tháng, tái phát viêm phổi hồi 5 tháng…). Ở nhà em thường xuyên rửa mũi cho cháu bằng nước muối biển của Pháp hàng ngày (hút mũi thường xuyên khi có mũi), khi ngạt nhỏ Otrivin 0.5% cho cháu. Lúc sổ mũi cho cháu uống Coje nhưng đều không có tác dụng gì cả.Thậm chí khi ngạt nhỏ Otrivin ko còn tác dụng lâu như trước nữa.Xin bs tư vấn giúp em . Thêm nữa cháu rất nhiều mồ hôi, em đã cho cháu uống ½ ống vitamin D (tác dụng trong 6 tháng) kèm canxi nhưng cháu chỉ đỡ rụng tóc nhưng ko đỡ ra mồ hôi (uống theo đơn BS viện DD). Cháu phát triển tốt, 8t cân nặng 9.6 kg. Mong bs giúp em. Cám ơn bs.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Chắc chắn cháu không phải bị viêm phổi nhiều như vậy. Đây có thể là các đợt viêm tiểu phế quản gây ho, khò khè, sốt nhẹ hoặc không sốt. Bạn vệ sinh cho cháu như thế là rất tốt, nhưng có thể cơ địa của cháu là cơ địa dị ứng nên khi thời tiết thay đổi thì sẽ đỡ hơn.

tình trạng còi xương cấp đừng quá sốt ruột, vì cháu cũng hơi bụ so với tuổi 8 tháng - 9,6kg. Bạn nên đưa cháu ra nắng nhiều, tăng cường vận động, chế độ ăn hạn chế tinh bột, tăng thịt, trứng, cá.

trungnam (dangthanh81083@yahoo.com.vn)
  Bé nhà tôi gần 6tháng rồi.Tôi định 6tháng tròn sẽ cho bé uống cansua 3, vì tôi nghe nói cansua 3 giúp phát triển chiều cao rất hay.Như vậy cóp được ko ạ?(lúc 5tháng 10ngày cân được có 6.5kg và dài 6.7cm thôi)

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Ai cũng mong muốn con mình cao lớn và khỏe mạnh, tuy nhiên yếu tố chiều cao phụ thuộc nhiều vào chủng tộc và di truyền của cha mẹ. Chế độ ăn cũng quan trọng nhưng không nhất thiết quá cần phải sử dụng các chế phẩm làm tăng cường chiều cao. Bạn nên cho cháu chế độ dinh dưỡng thông thường: bú mẹ + ăn dặm + uống sữa ngoài bổ sung.

but_chi_kim (but_chi_kim_shop@yahoo.com)
  Bé nhà mình đêm qua ho nhiều, dạng muốn khạc nôn đờm nhưng không được,nếu có ra bé lại nuốt vào. Bé sổ mũi, ho, cảm giác có đờm nhiều ở họng, gây tình trạng thở khó, hỏi BS em nên làm thế nào?

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Đêm qua ho nhiều chú ý tình trạng viêm tiểu phế quản, liên quan đến thay đổi thời tiết. Khi bé bị như vậy nên cho uống nước ấm + vỗ rung lưng để cho đờm dãi thoát ra khỏi lồng ngực. Nếu triệu chứng còn tiếp tục bạn cho cháu đi khám bệnh.

an_yeu (buibichngoc84@yahoo.com)
  Cháu nhà em được 7 thâng rưỡi. Hay bị ho và sổ mũi nhưng lại ko bị ho dữ dội. Họng ko thấy có đờm nhưng mũi lại đặc đờm. Ăn thường xuyên bị nôn trớ. Xin hỏi bác sĩ uống thuốc gì cho hết nôn trớ ???

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Cháu bé bị viêm VA hay gây mũi mủ. Bạn nên xịt rửa mũi sạch sẽ hàng ngày bằng nước muối biển Physiomer baby spray để sạch đờm dãi. Khi mũi và họng sạch, vẫn còn nôn,nên cho uống Motilium siro 2,5ml/lần, 3 lần/ngày trước ăn 30 phút. Không đỡ nên đến khám các bác sĩ nhi khoa.

Thưa bác sĩ, em muốn hỏi: Con em đã được 32 tháng!!! Nếu cháu bị sụt xịt hay cảm cúm, liệu có dùng được cảm xuyên hương hay các loại cảm cúm khác ko ạh??

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Có thể sử dụng được các thuốc: decolgen siro, ameflu, panadol... Đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Nếu phát triển của cháu bình thường về thể chất, tinh thần và vận động, bạn khônng cần bổ sung thuốc bổ trong chế độ hàng ngày. Nếu sau các đợt ốm như ho, sốt, ỉa chảy thì mới bổ sung các vitamin tổng hợp (lisivit).

Vệ sinh mũi hàng ngày là rất tốt, giúp cho con bạn tránh được các tình trạng viêm hô hấp.

hongthu (hongthuvnm@yahoo.com.vn)
  chau nha em bi ho, so mui, va dang moc rang ham. xin hoi bac si chau co the dung thuoc gi?

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Thuốc: decogel siro 5ml/lần, 2-3 lần/ngày

Vệ sinh mũi sạch bằng nước muối biển Physiomer baby spray

Cháu nhà tôi bị còi xương, đã cho uống Sterogyl nhưng không thấy có hiệu quả. Giờ tôi đã cho cháu uống Vitamin D3 B.O.N nửa ống và mẹ nửa ống, cháu vẫn bú mẹ (không có chỉ dẫn của bác sỹ, mà được tư vấn), kèm theo canxi cobire ngày 1 ống. Như thế có được không ạ? Và tôi thấy mọi người nói cho cháu uống VitaminD3, trẻ sẽ lười ăn, như thế có đúng không? Cháu uống thuốc như thế đầy đủ chưa, và có cần uống thêm loại nào nữa không ạ? Cháu được 10 tháng, tôi cho cháu ăn tôm, lươn, ngao đều đặn hàng tuần (mỗi loại 3 bữa) như thế có nhiều quá không?

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Bạn đưa nhiều thông tin mà vẫn thiếu thông tin. không biết cháu có các triệu chứng của còi xương không. Thông thường 10 tháng các bé sẽ ổn định của tình trạng còi xương cấp, không cần phải cung cấp quá nhiều vitamin D. Thừa vitamin D cũng gây kém ăn, thiếu cũng gây kém ăn.

Bạn nên đưa cháu ra nắng, tập vận động nhiều, thức ăn bổ sung thịt, trứng, cá. 10 tháng đừng cho ăn quá nhiều các chất lạ, dễ gây dị ứng như lươn, ngao.

gởi câu hỏi dùm nick lylo Chào bác sĩ! Tôi đang cho bé dùng men tiêu hóa T-Pepsin (có chỉ định bác sĩ) nhưng đợt thuốc đang dùng có dấu hiệu lạ như: trong cùng một hộp mà có bao thuốc mở ra hạt màu trắng, có bao hạt màu vàng (còn hạn sử dụng) Không biết nên làm thế nào hay có loại thuốc nào tương tự để thay đổi cho bé dùng?cảm ơn bác sỉ

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Nếu cháu bé ăn uống đủ theo tuổi, ăn ngon miệng, bổ sung đủ các chất, bạn không cần cho uống men tiêu hóa. Hãy để hệ tiêu hóa của trẻ tự nhiên. Các chế phẩm có đăng ký xuất nhập khẩu, còn hạn sử dụng bạn cứ chủ động dùng.

me hin
Bibi Pro

Yêu em Hin mắt xoe tròn.

« Trả lời #12 vào lúc: Tháng Ba 08, 2008, 08:53:54 AM »

(Tiếp theo)

honghanh (honghanh@daiabank.com.vn)

Em hỏi BS câu này chắc ko đúng chuyên khoa nhưng xin Bác sĩ trả lời giúp em. Khi con trai được 6 tháng tuổi em đưa con trai đi khám tại viện tim Tp. HCM và được chẩn đoán là tim thủng 1 lỗ. Xin BS giải thích rõ giúp em, thủng 1 lỗ là như thế nào? Xin cảm ơn BS.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Có thể cháu bị mắc tim bẩm sinh, shunt trái -> phải như thông liên thất, thông liên nhĩ... tùy theo từng tình trạng của trẻ mà có thể can thiệp ở các giai đoạn khác nhau. VD: cháu hay bị viêm phổi, thông liên thất phần màng, có kèm tăng áp lực động mạch phổi, thì mổ càng sớm càng tốt. Còn nếu thông liên thất 6 tháng tuổi các triệu chứng viêm phổi và tăng áp phổi chưa có biểu hiện, thì có thể chậm trễ hơn, hoặc bịt dù thông liên thất.

Bạn nên đi khám siêu âm tim mạch mỗi tháng một lần để phát hiện triệu chứng sớm về tăng áp phổi.

chau nha em bi di ngoai 3-4 lan mot ngay cho chau uong men tieu hoa nay da do hon nhung sao toi thay mong chau do het len.Chau bi sao vay bac sy, cach chua nhu the nao ah.Cam on bac sy nhieu

Bác sĩ Trần Minh Điển:   cháu bị ỉa chảy, có thể phân bị chua gây mông đỏ, thậm chí loét. Bạn sử dụng thuốc bôi Gentrison. Chú ý có thể dị ứng nếu đóng bỉm. vệ sinh sạch bằng nước chè tươi.

Bé nhà được 5 tháng.Ngày hay đêm đầu bé điều đổ mồ hôi và nổi những mụt nhỏ như sãi đôi khi có mủ.Vậy bé có bị sao không và cách khắc phục.Cám ơn bác sĩ

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Cháu bé bị nổi mẩn do dị ứng sữa. Nếu nhiều, bạn bôi Eumovat, nếu ít bạn chỉ cần vệ sinh sạch sẽ.

mehoangminh (vannt@live.com)
  Thưa BS, cháu nhà tôi được 8th thì đã ăn được cháo hạt cát chưa ah? Hiện tại cháu đứng rất vững và bò trườn người rất nhanh nhưng lại chưa ngồi vững. Vậy xin BS cho biết cháu có phát triển bt không?

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Hoàn toàn có thể ăn được cháo, miễn là cháu bé chấp nhận. Các cữ bò, đứng, ngồi có thể không xuất hiện một biểu hiện nào đó như một số cháu cũng không lẫy. Cháu ngồi chưa vững vì có thể hơi bụ 8 tháng -10kg. Theo tôi cháu phát triển bình thường, tuy nhiên đừng cho chế độ dinh dưỡng tăng cường.

Ngoài bổ sung Sterogyl bạn cho cháu tắm nắng hàng ngày vào buổi sáng, ăn ít tinh bột, nhiều thịt, vận động nhiều.

bomty (yen_codex@yahoo.com)
  Chao bac si! EM muon hoi bs la chau nha e hom nay duoc 1thang 10 ngay chau an ngu bthuong nhung co bieu hien la mui hay ket ket nhung kieu bi dom nhung ri mui thi khong co, co nhieu luc chau bu xong la cu bi nhu ngen xong la ho nhu the chau co van de ve phe quan hay hong khong a.Xin bs giup em voi.Xin cam on bac si

Bác sĩ Trần Minh Điển:   1 tháng 10 ngày, mũi nghẹt có thể bị viêm mũi dị ứng. Xử lý: xịt rửa nước muối biển Physiomer baby spray, có thể nhỏ thêm Otrivin 0,05% nếu nghẹt nhiều về ban đêm.

4 tuổi 15,5kg, 1,05m là chấp nhận được, bạn đừng đưa quá nhiều thuốc và sữa. Hãy để tình trạng dinh dưỡng bình thường, bổ sung pediasure là được. Bạn có thể bổ sung vitamin tổng hợp như: Kiddi Farmaton. Bạn nên đi khám bác sĩ nhi khoa để xem có các biểu hiện bệnh lý gì mãn tính không.

Thưa bác sĩ! con trai tôi về đêm khi ngủ hay bị mê sảng nhưng ban ngày cháu vẫn chơi đùa bình thường, xin bác sĩ cho biết hiện tượng này có bình thường ko và có phải là bệnh lý ko ạ? xin ảm ơn bác sĩ.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Đây không phải là hiện tượng bệnh lý, bạn hãy quan sát cháu ban ngày, nếu cháu chơi quá sức đêm ngủ sẽ hay bị mê sảng, nên đưa cháu đến những nơi thoáng đãng, vệ sinh, và về quan sát lại trong ngày hôm đó xem cháu ngủ có ngoan không. Và nên quan sát lại trong phòng ngủ của cháu thông khí có tốt không, vì bí hơi khí cũng có thể làm cháu thiếu oxi não và đêm mê sảng.

5 tuổi uống canxi vào mùa đông: không cần uống, bạn nên cho con ăn nhiều thịt,trứng, cá, tăng cường vận động.

beongo (chuvanvu@gmail.com)
  Chào BS Trần Minh Điển, rất cảm ơn vì BS đã tư vấn trực tuyến. Bé con nhà em được 22 ngày tuổi, sinh ngày 14 tháng 2. Từ lúc sinh ra đến nay cháu cứ bị khò khử suốt, kiểm tra không có đờm. Vì là con đầu, chúng em không có kinh nghiệm chăm sóc cháu, phải mất khoảng 4 hay 5 ngày sau sinh, em mới biết dùng nước muối sinh lý ngày 2 đến 3 lần dỏ vào mũi và mắt cháu. Em đã thử ngậm vào mũi cháu hút nhẹ mà không có đờm. Cháu vẫn ăn uống tốt ạ, nhưng khi đang bú bình thì cháu phải nghỉ một lúc mới bú tiếp vì ngạt thở quá, dễ dẫn đến sặc nhẹ. Em phải làm sao ạ? Thành viên bibi - Bố beongo

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Do thời tiết trời thay đổi cũng có thể cháu bé bị dị ứng mũi, gây viêm và phù nề chưa cần có mũi. Bạn nên vệ sinh mũi sạch bằng tép nhỏ mũi Physiomer. Nếu nghẹt nhiều có thể nhỏ thêm Otrivin 0,05%. Tuy nhiên, nếu cháu vẫn ăn vẫn bú và thấy cháu khá hơn về thể chất thì không cần dùng gì cả, bạn hãy để con tự nhiên.

tulinh (vanmabu269@yahoo.com)
  Bác sỹ ơi, cho em hỏi con gái em được 3 tháng rưỡi, nhưng cháu ăn rất ít, mỗi lần chỉ ăn 60ml và không ăn theo giờ gì cả mỗi ngày ăn khoảng 6-7 bình. Em dang cho cháu uống vitamin d(aquadetrim) mỗi ngày 3 giọt, Nhưng mấy ngày nay cháu hay quấy đêm lắm và hay giật mình, xin bác sỹ chỉ giúp em cách để cháu ăn nhiều hơn và ngủ ngon giấc. Xin cảm ơn bác sỹ

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Nếu bạn không có sữa, thì cần tìm loại sữa nào thích hợp cho cháu. để tránh đầy bụng, phân vàng mềm thì sữa đó sẽ thích hợp. Nếu chỉ có 7x60ml = 420ml thì là ít, có thể cháu sẽ khó ngủ vì đói. Nếu bú bình không đủ bạn có thể đổ thêm thìa để cho đủ lượng mỗi bữa 120mlx 6 lần = 720ml là vừa đủ cho cân nặng của cháu.

Nếu bạn có sữa, thì ăn như trên là đủ. Các triệu chứng của còi xương xuất hiện ở những đứa trẻ bụ hơn. Con bạn 3,5 tháng 6kg là phát triển chấp nhận được, các triệu chứng còi xương sẽ ít.

carot do (yenphuong_donga@yahoo.com)
  BS ơi, bé nhà em được 6 tháng tuổi rồi nhưng chỉ nặng 6.5kg, dài 65cm thôi, bé ăn hay bị nhợn có khi ọc ra hết nhất là sữa là dễ bị ọc nhất, vậy đường tiêu hóa của bé có vấn đề gì kg? nên bé không hấp thu được nhiều? Cám ơn BS.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Triệu chứng trên của bé có thể là dấu hiệu của luồng trào ngược dạ dày thực quản. Bạn nên giữ tư thế nghiêng 30 độ sau ăn, vỗ nhẹ vào vùng lưng. Nếu nôn ngày 2-3 lần nên cho đi khám bác sĩ, và uống thuốc Motilium 2,5ml / lần, 3 lần/ngày trước ăn 30 phút.

kinkinchan (akaiaki2003@yahoo.com)
  Bé nhà em được gần 6 tháng. 2 ngày nay bé thường xuyên bị tịt mũi, ho ít (ngày chỉ ho vài tiếng vào buổi sáng sớm). Em có xịt cho bé Sterimark (có thể em chưa viết chính xác thuốc này) và thấy bé có đỡ hơn. Hàng ngày bà nội vẫn cho bé uống nước quất mật ong chưng. Em xin hỏi có loại thuốc nào phòng ho trước cho bé không mà không ảnh hưởng nhiều đến việc ăn uống của bé. Em xin cảm ơn bác sỹ ạ.

Bác sĩ Trần Minh Điển:
  chế độ ăn như vậy là đủ, giảm bớt xuống 1 bữa bột. Bột loãng 10% tương đương 2 thìa cà phê bột.

6 tháng 9kg là hơi bụ, bạn nên cho chế độ dinh dưỡng thông thường, đừng bổ sung quá nhiều chất. Để đến 1 tuổi cháu khoảng 10-10,5kg là vừa đủ.

Phòng ho: làm như bà nội là rất chính xác, bạn đừng quá cầu kì và đừng dùng quá nhiều thuốc cho trẻ nhỏ. Bạn vệ sinh mũi bằng nước muối biển là một biện pháp rất tốt. Nếu tịt mũi nhiều có thể nhỏ thêm Otrivin 0,05%.

xin bác sĩ cho biết về bệnh nhiệt miệng ở trẻ em, cách chữa trị. Bé nhà em sau đợt bị cúm giờ hay bị tịt mũi, gỉ mũi ở sâu bên trong, không lấy ra được, em dã nhỏ muối sinh lý 0,9 nhiều nhưng chỉ được một lúc. Đêm ngủ do bị ngạt mũi nên bé hay thở bằng miệng dẫn đến khô môi, nứt rớm máu. Vậy giờ có thể dùng cách nào và thuốc gì ạ? xin cảm ơn bác sĩ.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Bệnh nhiệt miệng ở trẻ em là do virut gây ra, thường gặp do Herpes virus. Đây là tình trạng bệnh cũng hay gặp ở người lớn.

Xử lý: vệ sinh sạch miệng, họng hàng ngày bằng các nước súc miệng như Listerin, Betadin, bôi các điểm loét bằng mỡ Acyclovir. Còn các thuốc uống kháng virut nên có chỉ định của bác sĩ theo đơn.

Bị tịt mũi phải thở bằng mồm là tình trạng viêm VA, bạn nên vệ sinh mũi hàng ngày thật sạch cho con bằng nước muối biển Physiomer baby spray và cho cháu uống nhiều nước.

lovingfamily (btt5584@yahoo.com)
  Thưa bác sĩ, cháu nhà em gần 7 tháng tuổi. Mấy hôm nay mắt cháu đau (có tia đỏ trong mắt) và ra nhiều rỉ mắt (ghèn mắt). Em đã cho cháu nhỏ Argyxog nhưng không đỡ. Xin bác sĩ cho em biết nên làm thế nào ạ? Em cảm ơn bác sĩ nhiều

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Bạn nhỏ cho cháu bằng Oflovid 7-10 lần/ngày, nếu trong 2 ngày không đỡ nên đi khám bác sĩ chuyên khoa mắt.

TRân thi lan huong (huong8983@yahoo.com)
  Chào BS Điển, Làm ơn cho em hỏi con em được 3 tuần, theo quan sát của mẹ cháu chưa thấy cháu khóc có nước mắt. Hàng ngày vẫn nhỏ nước muối sinh lý 3 lần. Không thấy nghèn (dử mắt). Vậy em có cần đưa cháu đi khám hay xin chọc tuyến lệ cho cháu không ạ? Làm thế nào biết là cháu tắc tuyến lệ và cần tiểu phẫu chọc tuyến lệ ạ? Xin cảm ơn BS.

Bác sĩ Trần Minh Điển:   Cháu bé 3 tuần tuổi như thế là tuyến lệ đã thông, chỉ sợ cháu bị ứ nước mắt không thông được mới cần phải chọc tuyến lệ. chúc bạn nuôi con giỏi
« Sửa lần cuối: Tháng Chín 22, 2008, 10:16:50 AM gửi bởi babycute » Logged

Trang: [1]   Lên
  In  

Chuyển tới: