in gia re in to roi Hiện tượng nổi mẩn trên da ở trẻ chữa trị thế nào?
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Tư 21, 2014, 04:34:21 AM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1]   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: Hiện tượng nổi mẩn trên da ở trẻ chữa trị thế nào?  (Đọc 20248 lần)
tomynike
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 9

« vào lúc: Tháng Hai 18, 2008, 11:22:20 AM »

Hỏi: Con trai tôi được hơn 8 tháng tuổi, hiện chỉ bú mẹ (không bú sữa ngoài) và ăn dặm ngày 2 lần bằng bột dinh dưỡng; cân nặng 8,5 kg, tháng vừa rồi chỉ tăng 0,2 kg. Hơn 1 tuần nay cháu bị nổi mẩn đỏ trên da, ở giữa khu vực đỏ nổi lên những nốt cao hơn. Khi cháu vận động thì những nốt đỏ nổi nhiều, khi ngủ thì hết. Xin hỏi cháu bị bệnh gì, cần uống loại thuốc gì và nên đi khám ở đâu? (Phạm Thị Loan - Bình Thuận)

Đáp: Nếu tính theo biểu đồ tăng trưởng, cân nặng của bé vẫn nằm trong giới hạn bình thường. Nhưng xét theo đường biểu diễn thì trong tháng này đồ thị là một đường nằm ngang, có nghĩa là bé không lên cân. Trường hợp này, nếu sức khỏe của bé không có vấn đề gì (không mắc bệnh hay bị sốt, tiêu chảy...), ăn uống bình thường thì bạn cần lưu ý chế độ dinh dưỡng của bé:

- Bé chỉ bú mẹ có đủ no không? Tiêu, tiểu thế nào? Nếu bé bú xong lần nào cũng thấy cạn sữa ở cả 2 bầu vú mà bé tiểu vẫn ít hoặc không có cảm giác thỏa mãn thì có thể bạn bị thiếu sữa. Trường hợp bé bú đủ thì bạn cũng cần xem lại chất lượng của sữa mẹ có đủ dinh dưỡng không? Chế độ ăn của mẹ có đảm bảo không? Giai đoạn này người mẹ cần ăn uống đầy đủ dinh dưỡng, đủ chất; tránh kiêng khem không cần thiết, nhất là phải đảm bảo được lượng protid, đường, mỡ và sinh tố cần thiết để có một chất lượng sữa tốt cung cấp cho nhu cầu phát triển của bé.

- Xem lại chế độ ăn dặm của bé, cần bổ sung thêm vào các bữa ăn thịt, cá, tôm, cua xay nhỏ và uống nước sinh tố xay để đảm dinh dưỡng.

Nếu đã áp dụng các biện pháp trên mà sau 2 tuần không thấy bé có dấu hiệu lên cân thì cần đưa bé đi khám và tư vấn thêm bởi bác sĩ dinh dưỡng.

Các tổn thương ở da theo như mô tả có thể gặp trong một số bệnh như dị ứng, sốt phát ban, nếu ban kèm theo sốt và nổi hạch thì có thể do rubela… Thông thường các ban này tự hết sau một vài tuần nếu không có biến chứng gì nghiêm trọng, trừ một vài trường hợp phải điều trị. Do bạn chỉ mô tả tổn thương một cách chung chung nên cũng khó có thể khẳng định bé bị bệnh gì. Bạn nên cho bé đi khám tại khoa nhi hoặc bệnh viện nhi đồng thì càng tốt. Trước mắt bạn nên vệ sinh sạch sẽ cơ thể cho bé; môi trường xung quanh thoáng mát, tránh bụi bặm hay tiếp xúc với chó mèo, lông gia súc và không nên mặc quần áo quá chật hoặc nhiều lớp. Cũng nên lưu ý đến xà bông hay kem tắm của bé có thay đổi gì không; quần áo giặt có sạch và phơi thật khô không; môi trường xung quanh bé tiếp xúc hàng ngày có nguy cơ gì có thể gây dị ứng không… Nếu sau 2 tuần bé không thuyên giảm, bạn nên cho bé đi khám chuyên khoa về nhi.

BS B.L

rubypro
Bibi tập sự

Danh vọng: 0

Ruby yêu quí

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Ba 19, 2008, 11:17:45 PM »

Con gái em mới được 1 tháng 17 ngày nhưng trên mặt cháu, ở phần giữa hai lông mày và chán nổi mẩn những mụn li ti hơi đỏ, khi tắm đỏ nhiều, Em vẫn tắm bằng Lactacyd nhưng không thấy đỡ. Mỗi khi tắm xong mặt cháu có vẻ nổi đỏ hơn.Có mẹ nào biết chỉ dùm Em với??????? Ôi buồn quá

Bé Ruby xin chào các bạn!!!
Mẹ Cún con
Bibi Pro

Danh vọng: 16

Mẹ yêu Bố con Cún nhất trên đời!

« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Ba 20, 2008, 02:49:39 PM »

Đấy, cái này cũng do nhiều nguyên nhân lắm....con em trước chả hiểu rơi vào nguyên nhân gì mà cũng mẩn hết cả hai bên lông mày, hic....em bôi skin bibi thế mà lại hết, thế mới hay chứ  :-X

Mẹ Nấm
Bibi Pro

Danh vọng: 22

Tất cả vì tương lai con em chúng ta

« Trả lời #3 vào lúc: Tháng Ba 20, 2008, 03:44:08 PM »

Cún nhà tớ vừa điều trị 5 ngày kháng sinh xong,giờ toàn thân mẩn đỏ,nốt nhỏ như rôm.Khi ăn là nó kêu khóc vì nóng.Thương lắm mà không biết có thuốc gì bôi hay tắm cho mát.Mẹ nào biết,mách với,mách với....

:buom: :buom2: :buom2: :buom:
Chị em nhà Thơm
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 85

Bibi siêu dễ thương

« Trả lời #4 vào lúc: Tháng Ba 20, 2008, 11:10:37 PM »

Cún nhà tớ vừa điều trị 5 ngày kháng sinh xong,giờ toàn thân mẩn đỏ,nốt nhỏ như rôm.Khi ăn là nó kêu khóc vì nóng.Thương lắm mà không biết có thuốc gì bôi hay tắm cho mát.Mẹ nào biết,mách với,mách với....
Cháu bị nóng thì chị mua lá dấp cá về ép lấy nước cho cháu uống là khỏi ngay thôi, lá đó rất mát mà :P :P :P
Còn nếu cháu bị phát ban thì chị tìm mua lá đơn mặt trời, sao lên rồi đun lấy nước cho uống, giải độc mà lại mát

Bé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹBé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹ Bé Bibi của mẹ
casa_mama
Bibi tập sự

« Trả lời #5 vào lúc: Tháng Ba 30, 2008, 09:08:11 PM »

Con gái em mới được 1 tháng 17 ngày nhưng trên mặt cháu, ở phần giữa hai lông mày và chán nổi mẩn những mụn li ti hơi đỏ, khi tắm đỏ nhiều, Em vẫn tắm bằng Lactacyd nhưng không thấy đỡ. Mỗi khi tắm xong mặt cháu có vẻ nổi đỏ hơn.Có mẹ nào biết chỉ dùm Em với??????? Ôi buồn quá

bé nhà mẹ Ruby có phải bị mẩn đỏ giữa 2 lông mày và lông mày hơi bị sần lên không? Khi tắm thì đỏ hơn...
Bé nhà em bị như vậy, hỏi bác sĩ thì bác sĩ bảo là bị cứt trâu lông mày đấy! nó sẽ tự hết sau 1 time thôi!
Bi h thì bé sẽ bị bớt xinh đi 1 tí! mẹ bé đừng lo nhé!

cu chep
Bibi nhi đồng
**

Danh vọng: 12

Chẹp Đại ca đây

« Trả lời #6 vào lúc: Tháng Tư 02, 2008, 12:44:40 PM »

Ở cung lông mày gây nổi sần lên phải không? Cu chẹp nhà mình trước cũng bị thế mình bôi cho bé Gohnson's baby oil. Hiện bé đang bị mẹ bé nên dùng bông ytế thấm dầu bôi cho bé vào những chỗ có gây vàng sần lên ấy khoảng 30' sau đó dùng khăn mềm thấm nước ấm lau rửa cho bé, nhớ là trước khi bôi dầu và cả sau khi bôi tuyệt đối không được cậy hay lau mạnh vì như thế càng làm bé đau, khó chịu thậm chí sẽ bị Viêm da  nữa đấy. cứ kiên trì bôi và lau nhẹ cho bé vai lần sẽ đỡ rất nhiều, cũng có thể hết rồi lại có mẹ bé vẫn cứ làm vậy nhé. Nếu như bé đã bị viêm(có nước vàng trên nốt sần ấy) thì Mẹ chẹp lại có một cách này cùng dùng Lactcyd như tắm vào cung nổi sần ấy nhưng nhớ là lau thật nhẹ nhàng nhưng phải thật sạch và chỉ dùng nước hơi ấm đừng nóng quá, bé bị nổi đỏ hơn sau tắm là vì có thể mẹ bé nôn nóng muốn cậy sạch ngay nên đã hơi mạnh tay với bé hoặc dùng nước nóng quá đấy nên mới như vậy thôi, nghe mẹ chẹp nhé, Lactacy trị cái này rất hiệu quả mỗi là dùng thường xuyên có vẻ bị khô da, một điều nữa mẹ bé nên tắm bằng 2 chậu, 1 là tắm gội bằng dầu, 2 là tắm tráng ở chậu này nên vắt một quả chanh (đã lọc hạt và tép để khỏi bị quấn rối tóc) vì chanh sẽ làm dung hoà hóa chất trong dầu sữa tắm. chỉ một quả chanh pha loãng và nước ấm vừa phải đảm bảo vừa sạch, vừa an toàn cho da em bé. Mẹ be cứ thử nghe Mẹ Chẹp nhé, có kết quả thế nào lại nhắn lại cho mình biết, ok?

ngocchi
Bibi tập sự

« Trả lời #7 vào lúc: Tháng Mười Một 05, 2008, 10:57:51 PM »

Chào các mẹ. Cu tí nhà em bị viêm da cơ địa. Mặt, nách, bẹn, cổ cháu mọc những đám ban đỏ, sau đó da ở khu vực nổi ban đó khô lại và bong ra. Em đã bôi cho cháu fobancort theo hướng dẫn của bác sĩ nhưng không khỏi. Hiện tại em đang bôi hồ nước y tế cho cháu, thấy cũng đỡ nhưng không biết bôi hồ nước lâu ngày có ảnh hưởng gì không các mẹ nhỉ? Khổ thân bé quá. Bị viêm da nên thân nhiệt của cháu luôn cao hơn bình thường nên em không cho cháu đi tiêm phòng được. KHông biết làm thế nào bây giờ 20
thinhtrinh
Bibi nhi đồng
**

Danh vọng: 28

Bi, tình yêu của ba mẹ!

« Trả lời #8 vào lúc: Tháng Mười Một 13, 2008, 04:41:05 PM »

Bạn thử cho cháu dùng sữa tắm cetaphil thử xem, bé nhà mình cũng bị như thế, lúc đầu mình cũng dùng Lactacyd mà không hết, bác sĩ bệnh viện nhi đồng đã kê toa cho bé. Mình cho bé dùng mấy tháng nay không bị nữa. 53 53

Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Ta có thêm ngày nữa để yêu thương.
bimthoi
Bibi tập sự

Danh vọng: 1

« Trả lời #9 vào lúc: Tháng Một 19, 2009, 10:18:16 AM »

bé nhà mình từ tối hôm qua cũng bị mẩn đỏ lở lưng, bụng và đầu, mình băn khoăn ko biết là bé bị làm sao. 3 hôm trước cháu bị sốt siêu vi trùng hiện đã khỏi, sau một hôm hết khỏi bệnh thì bị mẩn đỏ lên . có mẹ nào biết là bệnh gì ko?

Yêu Bim Bim lắm cơ
meomitviet
Bibi tập sự

Danh vọng: 2

« Trả lời #10 vào lúc: Tháng Một 19, 2009, 03:47:03 PM »

bé nhà mình từ tối hôm qua cũng bị mẩn đỏ lở lưng, bụng và đầu, mình băn khoăn ko biết là bé bị làm sao. 3 hôm trước cháu bị sốt siêu vi trùng hiện đã khỏi, sau một hôm hết khỏi bệnh thì bị mẩn đỏ lên . có mẹ nào biết là bệnh gì ko?

Bông nhà mình hồi sơ sinh cũng vậy, lo lắm. Nhưng được chị đỡ đẻ mách cho là bôi Hồ Nước, có bán ở hiệu thuốc ấy.Chỉ vài hôm là hết thôi. Yên tâm đi nhé !
salesvietranco
Bibi tập sự

« Trả lời #11 vào lúc: Tháng Một 17, 2012, 11:23:23 AM »

các bà mẹ trước kia sinh nên mua cho bé của mình 1 cái cân trẻ sơ sinh nhé . để tiện theo dõi cả chiều cao và cân nặng cho bé, từ 1-20kg. các bé sơ sinh cho đến 8 tuổi. các mẹ có thể tham khảo tại đường link này : http://thietbiyte.info/component/virtuemart/?page=shop.product_details&flypage=flypage.tpl&product_id=65&category_id=45
liên hê : bá duy : 0979838863
Trang: [1]   Lên
  In  

Chuyển tới: