in gia re in to roi 100 món ăn dặm cho bé! Các mẹ trổ tài nào!
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Tư 17, 2014, 02:17:34 PM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1] 2 3 ... 5   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: 100 món ăn dặm cho bé! Các mẹ trổ tài nào!  (Đọc 33826 lần)
**Huyện Kin**
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 1093

« vào lúc: Tháng Hai 23, 2008, 02:25:37 PM »

A lô lô lô!
Các mẹ ơi, em mở đề tài này hi vọng các mẹ có thể up các bài viết mô tả cách làm một số món ăn dặm mà các mẹ đã và đang làm cho bé của các mẹ. Tên đề tài là 100 món ăn dặm nhưng em cũng chẳng tham vọng được học hỏi hết tất cả 100 món từ các mẹ đâu. Chỉ mong các mẹ hiến bí quyết một số món ăn ngon mà bé nhà các mẹ rất thích. Từ đó mình sẽ lên thực đơn ăn dặm cho bé hàng tuần. Như các mẹ thấy đấy, nếu chỉ quẩn quanh bên các món mà mình hay nấu, có thể bé sẽ chán và lười ăn đi. nếu thực đơn ăn dặm của bé phong phú, đổi món liên tục thì chắc chắn bé sẽ rất thích các mẹ nhỉ. Khi nào các mẹ bí quá, không biết phải nấu cho bé món gì thì mình có thể vào đây, và theo dõi các món ăn của các mẹ khác. Nếu ok, nấu thử cho bé nhà mình. Các mẹ ủng hộ em nhé. :32: :32: :32:
Mẹ nào up món ăn đầu tiên thì trình bày như sau dùm em được không ạ. :P :P
          Món thứ 1: ABCD...(in đậm)_ tên mẹ làm món ăn
Tiếp đó mẹ nào up sau thì lần lượt tăng số thứ tự lên.
Vì đề tài này dành riêng cho các bé ăn dặm nên mong các mẹ chỉ up bài liên quan đến cách chế biến bột, hoa củ quả nghiền vv..vv...
Còn với các món ăn dành cho bé hết tuổi ăn dặm thì có thể post tại một đề tài em sẽ cố gắng mở gần đây.
các mẹ ủng hộ em cũng là ủng hộ Bibi đấy,
Sau này có khi mình lại xuất bản được cuốn sách không phải 100 mà là 1000 món ăn dặm dành cho bé cũng lên.  :32: :32: :32:
Các mẹ ủng hộ nhesssssssssssss
 53 53 53 53 53

Mẹ Ty
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 239

Ty ngoan cực các bạn ạ

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Hai 23, 2008, 02:30:11 PM »

Đề tài của cô Kin hay đấy, nhưng đợi tớ nghĩ đã nhé, hoặc cũng phải đi tham khảo nữa chứ. OK?

nongdan
Bibi tập sự

Danh vọng: 1

« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Hai 23, 2008, 02:37:26 PM »

Món thứ nhất: BỘT SỮA - BÍ ĐỎ

Theo các nhà khoa học đồn thì một bát ( chén) cung cấp khoảng 166 calo.

Bước đầu tiên là đi chợ, sau đó là chui vào bếp với một số nguyên vật liệu sau:

• Bột gạo 10g (2 muỗng canh gạt)
• Sữa bột – loại sữa bé vẫn thường dùng: 12g (3 muỗng canh gạt)
• Bí đỏ 30g (3 muỗng canh gạt)
• Dầu 2,5g (1/2 muỗng cà phê) - Lưu ý: Dầu ăn chứ không phải dầu Mazút đâu nhé  >Buồn
• Đường 10g (2 muỗng cà phê)
• Nuớc 200ml (lưng 1 chén)

Sau khi đã chuẩn bị mọi thứ thì chúng ta bắt đầu diễn:

• Bí đỏ luộc chín, tán nhuyễn.
• Lấy chút nước lạnh khuấy với 10g bột cho tan đều, thêm bí đỏ, đường và phần nước còn lại vào, bắc lên bếp lửa nhỏ, khuấy đều cho đến khi bột chín.
• Cho bột ra chén, thêm 1/2 muỗng cà phê dầu trộn thật đều sau đó mới cho từ từ sữa bột béo vào.

• Bé ăn từ 1/3 đến 1 bát (chén) mỗi ngày.

Chúc các bé ngon miệng!

bomebong
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 499

Have a nice day! ^_^

« Trả lời #3 vào lúc: Tháng Hai 23, 2008, 02:46:30 PM »

Món thứ 2

CHÚC BÉ NGON MIỆNG!

Hic,vì mẹ Bống chưa nấu cho Bống bữa bột nào mà,toàn bà ngoại nấu thôi ,
« Sửa lần cuối: Tháng Hai 23, 2008, 03:20:24 PM gửi bởi bomebong » Logged

Tit&Tôm
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 29

Chốn bình yên...

« Trả lời #4 vào lúc: Tháng Hai 23, 2008, 03:06:59 PM »

Món thứ nhất: BỘT SỮA - BÍ ĐỎ

Theo các nhà khoa học đồn thì một bát ( chén) cung cấp khoảng 166 calo.

Bước đầu tiên là đi chợ, sau đó là chui vào bếp với một số nguyên vật liệu sau:

• Bột gạo 10g (2 muỗng canh gạt)
• Sữa bột – loại sữa bé vẫn thường dùng: 12g (3 muỗng canh gạt)
• Bí đỏ 30g (3 muỗng canh gạt)
• Dầu 2,5g (1/2 muỗng cà phê) - Lưu ý: Dầu ăn chứ không phải dầu Mazút đâu nhé  >Buồn
• Đường 10g (2 muỗng cà phê)
• Nuớc 200ml (lưng 1 chén)

Sau khi đã chuẩn bị mọi thứ thì chúng ta bắt đầu diễn:

• Bí đỏ luộc chín, tán nhuyễn.
• Lấy chút nước lạnh khuấy với 10g bột cho tan đều, thêm bí đỏ, đường và phần nước còn lại vào, bắc lên bếp lửa nhỏ, khuấy đều cho đến khi bột chín.
• Cho bột ra chén, thêm 1/2 muỗng cà phê dầu trộn thật đều sau đó mới cho từ từ sữa bột béo vào.

• Bé ăn từ 1/3 đến 1 bát (chén) mỗi ngày.

Chúc các bé ngon miệng!

Em thấy mẹ này cứ như copy công thức ở đâu ý nhở???  ha ha ha ha ha ha ha ha ha ha, nét thế ko biết. Nhưng em có vài ý kiến thế này.
1. Các mẹ nên ninh cháo trắng cho con rồi pha chế thành bột đặc hay loẵng tùy thích như thế bột rất mượt và ngon lắm, ngon hơn bột khô quấy lên.
2. Em thấy trong món của mẹ có cả đường, như thế có tốt ko nhỉ??? Theo em các mẹ định cho con ăn bột sữa thì nên chọn một loại sữa ngọt hơn bình thường một chút như thế sẽ không cần phải cho đường nữa
3. Khi hòa sữa các mẹ cũng phải liệu tỷ lệ của cháo và sữa nhé, và nếu ăn cháo sữa trong một thời gian dài sẽ ảnh hưởng đến thận của bé đấy, vì sữa công thức là pha với nước nên khi pha với cháo ta nên rút bớt lượng sữa đi nhé, như thế sẽ tốt hơn.
Cu Tit nhà em ăn cháo sữa một thời gian trộm vía khác hẳn...chắc nịch luôn

**Huyện Kin**
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 1093

« Trả lời #5 vào lúc: Tháng Hai 24, 2008, 11:16:29 AM »

huhu 45 45 45
đề nghị các mẹ có công thức hay bí kíp gì thì hãy xuất chưởng. kô được làm loãng chủ đề của em.  Chết chưa
tuýt còi bomebong va mẹ tít mom. copy từ sách cũng được miễn sao các mẹ đã từng nấu món đó cho em bé nhà mình và được các bé đón chào nồng nhiệt :-X :-X :-X :-X
 :32: :32: :32:

gau cu
Bibi Pro

Danh vọng: 19

Me yeu gau nhat tren doi

« Trả lời #6 vào lúc: Tháng Hai 24, 2008, 03:15:21 PM »

Theo mình trong thực đơn của các bé không nên có đường, vì đường ăn rất nóng, nhiệt.
Món thứ hai: Cháo thịt bò - cà chua
Cà chua: 01 quả
Thịt bò: 0,5 lạng
Rau mùi: 1 mớ thái nhỏ
Cà chua, thịt bò xay nhỏ hầm cùng cháo hầm nồi áp suất khoảng 10' bắc ra nêm nước mắm, bột nêm, rắc rau mùi cho bé ăn nóng. Đặc biệt rất thơm, ngon và bé ăn rất ngon miệng
{Bé gấu nhà mình rất thích ăn cháo hầm thịt bò cà chua]
 :-X :-X :-X :-X

Con la Tinh yeu cua me.
Tit&Tôm
Bibi siêu nhân

Chốn bình yên...

« Trả lời #7 vào lúc: Tháng Hai 24, 2008, 09:41:56 PM »

huhu 45 45 45
đề nghị các mẹ có công thức hay bí kíp gì thì hãy xuất chưởng. kô được làm loãng chủ đề của em.  Chết chưa
tuýt còi bomebong va mẹ tít mom. copy từ sách cũng được miễn sao các mẹ đã từng nấu món đó cho em bé nhà mình và được các bé đón chào nồng nhiệt :-X :-X :-X :-X
 :32: :32: :32:

Ho hơ bài viết của chị là góp ý đấy chứ, em chỉ yêu cầu công thức nấu như thế ko tốt đâu em ah, kinh nghiệm quý lắm đó

duong cuu
Khách
« Trả lời #8 vào lúc: Tháng Hai 26, 2008, 10:16:01 AM »

Em thấy mẹ này cứ như copy công thức ở đâu ý nhở???  ha ha ha ha ha ha ha ha ha ha, nét thế ko biết. Nhưng em có vài ý kiến thế này.
1. Các mẹ nên ninh cháo trắng cho con rồi pha chế thành bột đặc hay loẵng tùy thích như thế bột rất mượt và ngon lắm, ngon hơn bột khô quấy lên.
2. Em thấy trong món của mẹ có cả đường, như thế có tốt ko nhỉ??? Theo em các mẹ định cho con ăn bột sữa thì nên chọn một loại sữa ngọt hơn bình thường một chút như thế sẽ không cần phải cho đường nữa
3. Khi hòa sữa các mẹ cũng phải liệu tỷ lệ của cháo và sữa nhé, và nếu ăn cháo sữa trong một thời gian dài sẽ ảnh hưởng đến thận của bé đấy, vì sữa công thức là pha với nước nên khi pha với cháo ta nên rút bớt lượng sữa đi nhé, như thế sẽ tốt hơn.
Cu Tit nhà em ăn cháo sữa một thời gian trộm vía khác hẳn...chắc nịch luôn

Chị ơi cho em hỏi bé 4,5 tháng tuổi đã dùng đc món này chưa ạ? Và cháo thì ninh với cái gì ạ? Nấu xong thì xay ra đúng không ạ? Em cảm ơn chị nhé.
Tit&Tôm
Bibi siêu nhân

Chốn bình yên...

« Trả lời #9 vào lúc: Tháng Hai 26, 2008, 11:21:02 AM »

Chị ơi cho em hỏi bé 4,5 tháng tuổi đã dùng đc món này chưa ạ? Và cháo thì ninh với cái gì ạ? Nấu xong thì xay ra đúng không ạ? Em cảm ơn chị nhé.

Bé mới 4.5 tháng thì ko nên cho ăn thịt cá bạn ạ, bạn cứ cho ăn sữa với nước cháo thôi, cũng tốt lắm. Nhưng vì bé nhỏ thế nên những men tiêu hóa trong đường tiêu hóa chưa hoàn thiện hết nên mẹ nên cho bé ăn loãng thôi nhé, ăn nước cháo với sữa đến 6 tháng rồi mới chuyển dần sang cháo mặn nhưng nhớ là phải loãng nhé...

Tit&Tôm
Bibi siêu nhân

Chốn bình yên...

« Trả lời #10 vào lúc: Tháng Hai 26, 2008, 11:22:07 AM »

Các bác cứ up bài vô sờ tư đê, em xem có bài nào các bác ko nhắc đến mừ em có thì em sẽ bổ sung... 38 38 38

~béongố~
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 330

« Trả lời #11 vào lúc: Tháng Hai 26, 2008, 11:26:03 AM »

Sao sữa lại pha với cháo, thịt bò nấu cà chua? Kỵ nhau mà???

Em xin lỗi, thịt bò với cà chua thì được.
Nhưng hình như sữa pha cháo sẽ làm ???
Em đọc đâu đó, không nên pha sữa vào cái gì khác ngoài nước.
« Sửa lần cuối: Tháng Hai 26, 2008, 11:59:52 AM gửi bởi beongo » Logged

bomebong
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 499

Have a nice day! ^_^

« Trả lời #12 vào lúc: Tháng Hai 26, 2008, 11:47:34 AM »

Sao sữa lại pha với cháo, thịt bò nấu cà chua? Kỵ nhau mà.
Đúng là vợ mới sinh có khác....cháo pha sữa là món ngon cho bé đấy nhé...nhưng mà chưa làm cho Bống ăn bao giờ...Bống nhà mình í mà,sữa là sữa mà cháo là cháo,chứ cứ lẫn lộn cháo pha sữa thì không đời nào nuốt...

Còn thịt bò,cà chua nấu bột thì có rồi...ăn nhiều nhiều lắm

Nhưng mà Bống nhà em thích ăn nhất món bột gồm các nguyên liệu: cá bớp tươi + rau cải ngọt  hoặc bí đỏ + thịt bò ăn cứ gọi là... :-X :-X :-X

Mẹ Ty
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 239

Ty ngoan cực các bạn ạ

« Trả lời #13 vào lúc: Tháng Hai 27, 2008, 02:20:43 PM »

Theo mình trong thực đơn của các bé không nên có đường, vì đường ăn rất nóng, nhiệt.
Món thứ hai: Cháo thịt bò - cà chua
Cà chua: 01 quả
Thịt bò: 0,5 lạng
Rau mùi: 1 mớ thái nhỏ
Cà chua, thịt bò xay nhỏ hầm cùng cháo hầm nồi áp suất khoảng 10' bắc ra nêm nước mắm, bột nêm, rắc rau mùi cho bé ăn nóng. Đặc biệt rất thơm, ngon và bé ăn rất ngon miệng
{Bé gấu nhà mình rất thích ăn cháo hầm thịt bò cà chua]
 :-X :-X :-X :-X
Cảm ơn bác Gấu, sáng nay em đã thực hành món này cho Cu Ty ăn rồi. Mình ăn cũng thấy ngon nữa là.

Bông và Boule
Bibi Pro

Danh vọng: 67

« Trả lời #14 vào lúc: Tháng Ba 24, 2008, 10:58:21 AM »

món Bột trứng cà chua cho bé biếng ăn

nguyên liệu: bột, trứng, nước, cà chua

Bột xay (có gạo tẻ, gạo nếp, hạt sen, ý dĩ (hạt bo bo đấy ạ), đậu tương, đậu xanh, đậu đen, sao chín, xay mịn) pha ra với nước lạnh,

khuấy tan, cho lên bêp lủa nhỏ quấy từ từ cho sôi.

trứng lấy 1/2 lòng đỏ, cùng cà chua  chín băm (hoặc xay nhuyễn) bỏ vào nồi cháo, quấy thêm  rồi đậy vung lại.

chín thì bỏ thêm 1 thìa dầu ăn vào. bé dưới 1 tuổi thì cho ít hoặc ko cho nước mắm.

mõi lần lấy ra 1 ít, cho bé ăn, ăn hết lại múc thêm.

dụng cụ hỗ trợ:
 1 cốc nước ấm,
 1 cái xúc xắc, 1 cái TV hoạt động tốt ( đang bật kênh bibiTV hoặc Quảng cáo)
 1 ông nội đứng múa, 1 bà nội hò hét+ đút ăn,
 1 cuộn giấy vệ sinh để lau thức ăn bé nhổ ra.
 1 giờ đồng hồ cò cưa và nhảy múa.

:* :* :* :* :* :* :* :* :*

Mẹ yêu cái em bé Bông!
Trang: [1] 2 3 ... 5   Lên
  In  

Chuyển tới: