in gia re in to roi VITAMIN.D3 dùng như thế nào cho đúng?
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Bảy 28, 2014, 05:25:27 PM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1]   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: VITAMIN.D3 dùng như thế nào cho đúng?  (Đọc 38428 lần)
Mẹ Ty
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 239

Ty ngoan cực các bạn ạ

« vào lúc: Tháng Ba 01, 2008, 05:43:18 PM »

Các mẹ ơi, cu Ty nhà em bị còi xương, đi khám, bác sỹ cho uống cái Sterogyl ngày 3 giọt. Nhưng mãi không thấy cải thiện tình hình. Khi ngủ vẫn mồ hôi đầm đìa, ướt như chuột luôn, lần nào ngủ dậy cũng phải thay áo. Em có hỏi và tìm hiểu thì mọi người cho biết là cái Sterogyl chỉ dùng cho bé nào chưa bị còi xương và dùng để phòng còi xương thôi, vả lại bây giờ hàng của Sterogyl hết, nhiều hàng rởm lắm. Mọi người có khuyên nên dùng Vitamin D3 6 tháng/lần, tốt hơn nhiều.
Em cũng chưa hỏi bs chuyên khoa được, nhưng cũng mua 1 ống rồi, thấy chị bán thuốc bảo là con uống nửa ống, mẹ uống nửa ống. Em đã cho uống rồi.
Có mẹ nào thông tin liên quan và hiểu biết về món này, cho em ít lời khuyên. Mặc dù là đã cho uống rồi nhưng vẫn không yên tâm. Có phải uống thêm canxi nữa không?

Mẹ Cún con
Bibi Pro

Danh vọng: 16

Mẹ yêu Bố con Cún nhất trên đời!

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Ba 02, 2008, 04:03:11 PM »

Em đang cho cháu dùng Aquadetrim vitamin D3 (mua ở Bv.Việt Pháp) ngày 2 giọt vào buổi sáng. Thấy cũng tốt lắm chị ạ. Chẳng biết chị dùng vitamin D3 loại nào mà cả Mẹ và con đều phải uống thế? Em chỉ uống canxi dạng ống thôi, mà cũng bữa đực, bữa cái.
« Sửa lần cuối: Tháng Ba 02, 2008, 04:06:57 PM gửi bởi Mẹ Cún con » Logged

Mẹ Ty
Bibi siêu nhân

Ty ngoan cực các bạn ạ

« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Ba 08, 2008, 02:27:15 PM »

Thừa và thiếu vitamin D đều nguy hiểm

Khoa học đã chứng minh rằng vitamin D không chỉ là một loại thuốc bổ đơn thuần; người ta có bệnh khi thiếu chất này, và cũng bị ảnh hưởng sức khoẻ nghiêm trọng khi thừa nó. Thừa hay thiếu vitamin nếu phát hiện muộn đều có thể gây trọng bệnh suốt đời. 
Vitamin D có nhiều trong trái cây, gan động vật và ánh nắng mặt trời sáng sớm.
Hiện người ta thường dùng 2 loại vitamin D, là vitamin D2 (dùng dưới dạng uống) và vitamin D3 (có trong dầu gan cá thu, thường dùng dưới dạng tiêm bắp). Tuy nhiên, cả hai loại này đều được dùng để bổ sung vitamin D cho trẻ còi xương. Khi có những biểu hiện khác vì thừa và cả thiếu vitamin D, chỉ có thể phòng bằng ăn uống và rèn luyện thân thể.

Thiếu vitamin D

Thường có 2 biểu hiện là còi xương và loãng xương.

Còi xương

Còi xương thường thấy ở trẻ em, nhất là những trẻ ít tiếp xúc với ánh nắng mặt trời, hoạt chất chống còi xương thu được do chiếu tia tử ngoại (có trong ánh nắng mặt trời) kém, chất caxi được hấp thu quá ít.

Trẻ còi xương có các biểu hiện như hay đổ mồ hôi (nhất là đổ mồ hôi trộm), ngủ hay giật mình, mọc răng chậm, răng hay bị sâu, trẻ chậm lớn, chậm biết lẫy, biết đi. Càng về sau trẻ có thể bị co giật, gù lưng, vẹo cột sống.

Phòng bệnh còi xương:

- Hiện có một số bà mẹ quá cẩn thận chỉ quấy bột bằng nước ninh xương, hớt bỏ mọi chất để lấy nước trong, dẫn đến tình trạng thiếu vitamin D cho trẻ. Các chuyên gia dinh dưỡng khuyên không kiêng khem quá mức trong việc ăn uống cho trẻ. Với những trẻ  đã bước vào tuổi ăn dặm, nên cho ăn thêm nhiều thức ăn giàu vitamin D như gan động vật (gan lợn, bò, gà...), trứng, dầu ăn, bơ...

- Cho trẻ tắm nắng, nhất là ánh nắng buổi sáng sớm. Thời gian đầu cho trẻ tắm nắng 15 phút/ngày, sau tăng lên nửa giờ. Chú ý che mặt và mắt cho trẻ khi tắm nắng.

Loãng xương

Đây là bệnh của người già, hay gặp ở phụ nữ tuổi mãn kinh. Khi mắc bệnh, xương trở nên dễ gãy vì lượng canxi đưa vào không đủ bù lượng canxi của cơ thể mất đi hàng ngày. Chỉ sau một tai nạn ngã nhẹ mà cũng gãy xương, người ta mới biết mình bị loãng xương.

Ngay từ khi bước vào tuổi trên 30, mỗi người cần có ý thức bù lượng canxi cho cơ thể bằng cách ăn uống, vì lượng vitamin D thích hợp đưa vào cơ thể đóng vai trò chủ yếu trong phòng bệnh loãng xương. Vitamin D và caxi có trong các loại thịt, hoa quả, trứng, đặc biệt có trong một số loại sữa bột béo và không béo chứa hàm lượng canxi cao.

Với người có tuổi, việc cung cấp đầy đủ lượng canxi kết hợp việc tập thể dục, rèn luyện thân thể sẽ giúp cho xương rắn chắc suốt đời.

Thừa vitamin D

Nếu dùng vitamin D quá cao (liều dùng lớn hơn 1.000.000 đơn vị quốc tế trong vòng 7 ngày) thì có thể gây chứng thừa vitamin D với các dấu hiệu kém ăn, nhức đầu, buồn nôn, ỉa chảy, có albumin trong nước tiểu, sỏi thận, sỏi bàng quang, cao huyết áp... Đặc biệt là các biểu hiện ở mắt với 2 triệu chứng, cần đến ngay thầy thuốc chuyên khoa để xử lý:

- Tại kết mạc (là lớp màng mỏng che trước lòng trắng của mắt) có những nốt nhỏ, trắng nhạt, sắp xếp thành hàng ngang hay cong queo rồi đổ vào vùng rìa của lòng đen (giác mạc).

- Tại giác mạc có hiện tượng viêm giác mạc hình dải băng, gặp chủ  yếu ở trẻ em.

binhnguyen
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 753

« Trả lời #3 vào lúc: Tháng Ba 08, 2008, 03:11:03 PM »

Các mẹ ơi, cu Ty nhà em bị còi xương, đi khám, bác sỹ cho uống cái Sterogyl ngày 3 giọt. Nhưng mãi không thấy cải thiện tình hình. Khi ngủ vẫn mồ hôi đầm đìa, ướt như chuột luôn, lần nào ngủ dậy cũng phải thay áo. Em có hỏi và tìm hiểu thì mọi người cho biết là cái Sterogyl chỉ dùng cho bé nào chưa bị còi xương và dùng để phòng còi xương thôi, vả lại bây giờ hàng của Sterogyl hết, nhiều hàng rởm lắm. Mọi người có khuyên nên dùng Vitamin D3 6 tháng/lần, tốt hơn nhiều.
Em cũng chưa hỏi bs chuyên khoa được, nhưng cũng mua 1 ống rồi, thấy chị bán thuốc bảo là con uống nửa ống, mẹ uống nửa ống. Em đã cho uống rồi.
Có mẹ nào thông tin liên quan và hiểu biết về món này, cho em ít lời khuyên. Mặc dù là đã cho uống rồi nhưng vẫn không yên tâm. Có phải uống thêm canxi nữa không?
  Chị ơi làm thế nào để nhận biết bé còi xương?
Ra mồ hôi nhiều khi ngủ là thiếu vitamin D ah chị, Bông nhà em cũng ra nhiều mồ hôi đầu lắm, em chưa cho bé uống vitamin D lần nào, chỉ cho ra nắng buổi sáng thôi.
Mẹ Ty
Bibi siêu nhân

Ty ngoan cực các bạn ạ

« Trả lời #4 vào lúc: Tháng Ba 08, 2008, 03:45:56 PM »

Mẹ tham khảo tại đây nhé, bài này tớ sưu tầm được, có ích lắm đấy, mẹ nghiên cứu kỹ đi nhé:
Tại sao trẻ ăn uống tốt vẫn bị còi xương?

Trẻ tắm nắng thường xuyên sẽ không sợ còi xương.
Nhiều bà mẹ rất băn khoăn vì đã cho con mình ăn đầy đủ chất dinh dưỡng với những thực phẩm giàu canxi nhưng lúc đi khám vẫn được chẩn đoán là còi xương. Một trong những nguyên nhân chính là trẻ đã không được tắm nắng đầy đủ, dẫn đến thiếu vitamin D.
Còi xương là một bệnh loạn dưỡng xương do thiếu hoặc rối loạn chuyển hóa vitamin D trong cơ thể. Còi xương do thiếu vitamin D còn được gọi là còi xương dinh dưỡng, một bệnh phổ biến của trẻ dưới 3 tuổi, lứa tuổi hệ xương phát triển mạnh.

Vitamin D cung cấp cho trẻ được cung cấp từ hai nguồn chính:

- Thức ăn: Chủ yếu là sữa mẹ. Tuy nhiên, hàm lượng vitamin D trong sữa mẹ cũng không nhiều (khoảng 10 đơn vị/100 ml). Khi đến tuổi ăn dặm, trẻ sẽ được bổ sung vitamin D từ một số loại thức ăn như gan, lòng đỏ trứng...

- Cơ thể tự tổng hợp ở da dưới tác dụng của tia cực tím: Nếu được chiếu tia cực tím, ước tính sự tổng hợp vitamin D là 18 đơn vị/cm2 da mỗi ngày. Trung bình một ngày, cơ thể tổng hợp được 50-1.000 đơn vị vitamin D, thỏa mãn nhu cầu của cơ thể.

Nguyên nhân chủ yếu gây còi xương ở trẻ là tình trạng thiếu ánh sáng mặt trời. Nhà ở chật chội, thiếu ánh sáng, trẻ được mặc quá nhiều quần áo, không được đưa ra ngoài trời tắm nắng, trẻ sinh vào mùa đông hoặc ở vùng cao có nhiều mây mù... là những nguyên nhân khiến tiến trình tự tổng hợp vitamin D bị ảnh hưởng. Nguyên nhân thứ hai là chế độ ăn uống không hợp lý: không được bú sữa mẹ thường xuyên, hay bị tiêu chảy làm giảm hấp thu vitamin D.

Bệnh còi xương hay xuất hiện ở trẻ dưới 3 tuổi, nhất là trẻ dưới 1 tuổi, trẻ đẻ non, thiếu cân, hay bị các bệnh nhiễm khuẩn cấp (đặc biệt là tiêu chảy). Đây là bệnh toàn thân, ảnh hưởng không những đến hệ xương mà còn đến cả thần kinh, cơ, máu...

Các biểu hiện của bệnh thay đổi tùy theo từng thời kỳ tiến triển. Ở giai đoạn sớm, trẻ hay quấy khóc, ngủ không yên giấc, hay giật mình, vã nhiều mồ hôi cả lúc thức lẫn lúc ngủ. Giai đoạn muộn, xương sọ có dấu hiệu mềm, thóp trước rộng, bờ mềm, chậm kín; có bướu ở trán, ở đỉnh đầu làm đầu to ra. Trẻ chậm mọc răng, lồng ngực có khi biến dạng như ngực gà. Các đầu xương dài bị bè ra; chân cong kiểu vòng kiềng hoặc choãi ra như chữ X. Cột sống có thể bị gù vẹo; xương chậu bị biến dạng hẹp. Bụng của trẻ thường bị to bè. Trẻ bị còi xương thường chậm biết ngồi, biết đi. Nếu bệnh nặng, có thể xuất hiện những cơn giật do hạ canxi máu. Ở giai đoạn muộn, bệnh còi xương thường để lại những di chứng không tốt về sau.

Để điều trị bệnh còi xương, cần cho trẻ tắm nắng buổi sáng và uống vitamin D, chứ không phải uống các chế phẩm có chứa canxi và ăn thêm xương. Những trẻ phải uống vitamin D hoặc có bệnh cấp tính kèm theo như tiêu chảy, viêm phổi... cần được các thầy thuốc chuyên khoa tư vấn và hướng dẫn. Việc điều trị chỉnh hình được đặt ra với những trẻ bị biến dạng xương nặng, khi bệnh đã khỏi.

Cách tốt nhất để phòng bệnh còi xương là trong thời gian mang thai và cho con bú, người mẹ được tắm nắng, có thời gian hoạt động ngoài trời và chế độ ăn uống đầy đủ. Vào các tháng cuối của thai kỳ, nên ăn các thức ăn giàu vitamin D và uống thêm dầu cá. Trẻ sinh ra cần được bú sữa mẹ đầy đủ. Sữa mẹ không chỉ có một hàm lượng vitamin D nhất định mà còn chứa những chất chuyển hóa của vitamin D.

Đối với trẻ đẻ non, thiếu cân, có thể cho uống vitamin D 400 đơn vị mỗi ngày trong suốt năm đầu. Điều quan trọng là phải thường xuyên cho trẻ tiếp xúc với ánh sáng mặt trời buổi sáng. Nhà ở phải có đủ ánh sáng. Ngoài ra, cha mẹ cần quan tâm, để ý đến các biến đổi của trẻ để có cách điều chỉnh kịp thời.

binhnguyen
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 753

« Trả lời #5 vào lúc: Tháng Ba 08, 2008, 03:47:58 PM »

em vừa tìm được cái này, mẹ nào có thắc mắc giống em thì tham khảo nhé!
Các thể lâm sàng thường gặp:

1. Ở trẻ trên 6 tháng:

a) Triệu chứng liên quan đến hạ Calci máu:

- Khóc đêm. Mồ hôi trộm: mồ hôi ra nhiều về đêm ngay cả khi trẻ không vận động.

- Chậm mọc răng, răng sậm màu, dễ gãy. Thóp liền chậm, rộng.

- Trẻ dễ bị co giật khi sốt cao.

- Đo nồng độ Calci trong máu giảm nhẹ: do đó ít gây cơn co giật do hạ Calci máu (cơn TETANIE)

b) Biến dạng xương:

- Lồng ngực: Xương ức nhô ra phía trước, tạo thành hình ảnh ức gà hoặc ức chim bồ câu (nếu trẻ thường nằm nghiêng). Lồng ngực lõm (nếu trẻ nằm ngửa).

- Rãnh Harrisson: Đường lõm dưới 2 bên vú, nơi bám của cơ hoành.

- Cột sống: gù vẹo.

- Khung chậu: méo, gãy hẹp đường kính.

Các chi: Vòng cổ tay, cổ chân (do sự phù nề các đầu xương dài). Biến dạng xương: chi trên (cán vá), chi dưới (biến dạng hình chữ O: X)

c) Giảm trương lực cơ:

Chậm phát triển vận động: lật, ngồi, đi đứng…

Cơ hô hấp kém hoạt động: làm cho trẻ dễ bị viêm phổi.

Trương lực cơ thành bụng giảm: bụng chướng, rốn lồi.

d) Thiếu máu: thường gặp ở thể nặng của bệnh.

2. Bệnh còi xương ở trẻ dưới 6 tháng tuổi:

a) Nguyên nhân: Mẹ kiêng tiếp xúc với ánh nắng mặt trời, nằm phòng tối sau sanh. Mẹ ăn uống kiêng cử.

b) Triệu chứng:

Khi ngủ trẻ dễ bị giật mình, gây cơn khóc co thắt kéo dài làm cho trẻ khan tiếng, ngộp thở, tím tái, có thể có cơn ngưng thở ngắn. Khi thở nghe có tiếng rít do mềm sụn thanh quản.
Trẻ dễ bị ọc sữa, dễ bị nấc cục. Tiêu tiểu són nhiều lần.
Trẻ dễ bị co giật do sốt cao.
c) Biến dạng xương:

Hộp sọ dễ bị bẹp theo tư thế nằm: bẹp vùng chẩm ( nếu trẻ nằm ngửa), bẹp vùng bên ( nếu trẻ nằm nghiêng).
Bướu.
* Phòng bệnh:

Các bà mẹ nuôi con theo khoa học: Bú sữa mẹ, ăn dặm đúng cách. Tắm nắng mỗi ngày.
Các bà mẹ nên loại bỏ phong tục sai lầm: sợ nắng, sợ gió, kiêng ăn một số loại thức ăn trước và sau khi sinh.
Bà mẹ nên tắm nắng cho cả 2 mẹ con vào buổi sáng sớm lúc chưa nóng, thời gian từ 10 - 30 phút. Lưu ý cho da của trẻ tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng mặt trời.
Bông và Boule
Bibi Pro

Danh vọng: 67

« Trả lời #6 vào lúc: Tháng Ba 14, 2008, 03:57:39 PM »

y hệt con em nhé, mua phải Ste rởm, sau Bs Hải cua VĐ bau mua Aquadetrim, uong ngon hẳn
thuốc của Balan; có tem nhap khau, ko đắt nhu ste, uong ngay 1-2 giọt ngon ngay

Mẹ yêu cái em bé Bông!
Mẹ Ty
Bibi siêu nhân

Ty ngoan cực các bạn ạ

« Trả lời #7 vào lúc: Tháng Ba 17, 2008, 03:49:52 PM »

y hệt con em nhé, mua phải Ste rởm, sau Bs Hải cua VĐ bau mua Aquadetrim, uong ngon hẳn
thuốc của Balan; có tem nhap khau, ko đắt nhu ste, uong ngay 1-2 giọt ngon ngay
Thế giờ đã uống cái D3B.O.N rồi thì có nên cho uống cái Aquadetrim nữa không?

rubypro
Bibi tập sự

Danh vọng: 0

Ruby yêu quí

« Trả lời #8 vào lúc: Tháng Ba 19, 2008, 11:21:54 PM »

Con Em cũng đang uống Ste ngày  giọt nhưng cháu vẫn hay giật mình và nhiều mồ hôi kinh khủng. Không biết em phải làm sao nữa???? :t

Bé Ruby xin chào các bạn!!!
Mẹ Ty
Bibi siêu nhân

Ty ngoan cực các bạn ạ

« Trả lời #9 vào lúc: Tháng Ba 20, 2008, 09:16:00 AM »

BẠn nên cho con uống cái Aquadetrim đi, cái này tốt lắm đấy. BS ở viện dinh dưỡng kê cho tớ mà. Cũng uống giọt đấy.

Bi và Trâu
Bibi măng non
*

Danh vọng: 1

Muazzzz... Bi...Trâu

« Trả lời #10 vào lúc: Tháng Ba 24, 2008, 12:55:58 PM »

Thế cho em hỏi là khám còi xương cho con thì khám ở đâu hả các mẹ??? Thằng cu Bi nhà em 8 tháng hơn rồi mà mới được có 8kg. 2 hôm nay sốt có khi lại mất thêm vài lạng, hik hik. Ai cũng bảo là còi. Mà con ngồi vững rồi, đứng vịn rồi nhưng lại chưa bò được, ko hiểu có phải trốn bò ko nữa. Đã vậy lại chưa mọc cái răng nào cả. Gì nữa nhỉ, àh, ngủ ko sâu giấc, hay giật mình, đợt trước ( cách đây 2 tháng ) bị rụng tóc nhiều lắm nhưng giờ đang mọc dài ra. Thế thì có phải là bị còi xương ko hả các mẹ???

Mẹ Ty
Bibi siêu nhân

Ty ngoan cực các bạn ạ

« Trả lời #11 vào lúc: Tháng Ba 24, 2008, 04:11:39 PM »

Thế cho em hỏi là khám còi xương cho con thì khám ở đâu hả các mẹ??? Thằng cu Bi nhà em 8 tháng hơn rồi mà mới được có 8kg. 2 hôm nay sốt có khi lại mất thêm vài lạng, hik hik. Ai cũng bảo là còi. Mà con ngồi vững rồi, đứng vịn rồi nhưng lại chưa bò được, ko hiểu có phải trốn bò ko nữa. Đã vậy lại chưa mọc cái răng nào cả. Gì nữa nhỉ, àh, ngủ ko sâu giấc, hay giật mình, đợt trước ( cách đây 2 tháng ) bị rụng tóc nhiều lắm nhưng giờ đang mọc dài ra. Thế thì có phải là bị còi xương ko hả các mẹ???
Biểu hiện của còi xương là tóc rụng hình vành khăn cơ, chứ tóc rụng bình thường thì không sao. Mà 8 tháng ngồi vững đứng vịn là ổn rồi. Ty nhà mình 10 tháng mới biết bò đấy, 10 tháng mới được 9kg. Còi gì mà còi. Khám còi xương thì khám bác sỹ nhi nào cũng được. Hoặc cẩn thận thì lên viện nhi, viện dinh dưỡng (ở Yecxanh).

cu_ti_huy
Bibi măng non
*

Danh vọng: 0

Chào các mẹ, các bác, các dì, các cô...

« Trả lời #12 vào lúc: Tháng Ba 24, 2008, 05:59:24 PM »

Bé tí nhà em 3 tháng mà được có 6kg thì có còi ko ạ? Mà em cũng cho bé uống Vitamin D3 rùi sáng cho ra tắm nắng vậy mà bé tí vẫn rất hay giật mình, gáy và lưng rất nóng ko biết bé bị sao các chị nhỉ??? Mà mọi người nói giật mình nhiều ảnh hưởng tới thần kinh nên em rất lo.

Trang: [1]   Lên
  In  

Chuyển tới: