in gia re in to roi con bị sổ mũi - Cách giúp con hết bị sổ mũi
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Mười 24, 2014, 05:19:13 PM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1] 2 3 ... 8   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: con bị sổ mũi - Cách giúp con hết bị sổ mũi  (Đọc 52443 lần)
mecanlong
Bibi trưởng thành

Danh vọng: 12

« vào lúc: Tháng Năm 08, 2008, 08:12:15 AM »

Cục cưng nhà em bị viêm phế quản, sốt, sổ mũi. Uống thuốc hạ sốt thì ổn rồi. Nhưng khổ nhất là mũi cháu cứ nhầy nhầy không ra được. Cháu không cho bố mẹ lau mũi, cứ khóc thét lên. Lúc ngủ thì tắc mũi, thở khò khè hoặc thở bằng mồm. Thương quá. Không biết có dụng cụ hút mũi nào tiện dụng, các mẹ mách giùm với. Vì trong nhà em cũng có dụng cụ hút mũi nhưng ống hút làm bằng meca, hay nhựa cứng gì đó, cháu sợ không cho động vào.

Giầy len sành điệu cho bé yêu http://bibi.vn/forum/index.php/topic,16401.0.html
ĐOÀN THỊ PHƯƠNG LAN 0936.812.556
1.Ngân hàng Công thương Thái Nguyên:
 SốTK: 711A.1499.4159/
 Số thẻ: 6201.6001.4994.1511
2. NH Đầu tư và phát triển Thái Nguyên: 39012.00000.3345
lethutrang
Bibi tập sự

Danh vọng: 0

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Năm 08, 2008, 08:25:53 AM »

các chị ơi con bé nhà em cũng bị sốt cao và sổ mũi giống bé nhà mẹ càn long đấy các chị ạ. các chị mách giùm tụi em với chứ cứ để thế này thì thương bọn nhóc lắm. hôm qua con bé nó sốt cao quá em phải nghỉ làm ở nhà trông bé, hôm nay có bà ngoại trông đỡ nhưng cũng vẫn ko yên tâm lắm các chị ạ. tư vấn giúp chúng em với nhé các mẹ.

tomynike
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 9

« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Năm 08, 2008, 08:32:58 AM »

bạn mua cái sịt múi này về sịt cho con thích lắm mà không hại STERIMAR còn nếu viêm phế quản thì phải dùng kháng sinh rùi hôm vừa rồi con mình bị ho bac sĩ kê cho kháng sinh của pháp và siro ho về bé uông khỏi rùi đấy mình không nhớ tên thuốc ho vì bé nhà mình khỏi mình lại cho mất lọ thuốc ho rùi để mình hỏi lại xong mình nhăn cho mẹ nó nhé nhưng mẹ nó cứ sịt thuốc cho con đi khoi mui cung khỏi ho ngay

Tit&Tôm
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 29

Chốn bình yên...

« Trả lời #3 vào lúc: Tháng Năm 08, 2008, 09:16:42 AM »

Cục cưng nhà em bị viêm phế quản, sốt, sổ mũi. Uống thuốc hạ sốt thì ổn rồi. Nhưng khổ nhất là mũi cháu cứ nhầy nhầy không ra được. Cháu không cho bố mẹ lau mũi, cứ khóc thét lên. Lúc ngủ thì tắc mũi, thở khò khè hoặc thở bằng mồm. Thương quá. Không biết có dụng cụ hút mũi nào tiện dụng, các mẹ mách giùm với. Vì trong nhà em cũng có dụng cụ hút mũi nhưng ống hút làm bằng meca, hay nhựa cứng gì đó, cháu sợ không cho động vào.

1. Có một dụng cụ hút mũi vô cùng tiện ích và đặc biệt là ko ảnh hưởng một chút nào đến niêm mạc mũi của bé mà các mẹ toàn quên... đó là miệng. Cu Tit nhà tớ h được 2 tuổi rồi nhưng chưa bao h tớ đưa một dụng cụ hút nào vào mũi... toàn dùng miệng để hút thôi...
2. Nếu mũi bị tắc, bạn có thể thông mũi bằng NaCl 0.9%, chứ tất cả các bình phụt dạng sương ko ăn thua gì hết. Bạn cứ làm một phép so sánh sẽ thấy rõ ngay.
- Nếu là dạng sương, khi vào mũi nó sẽ lan tỏa bám quanh thành mũi ko có chức năng tống màng nhầy ra... cái này chỉ dùng để vệ sinh mũi hàng ngày khi ko bị tắc thôi.
- Nếu bạn hút NaCl 0.9% vào xi lanh rồi phụt vào mũi bé, như vậy những màng nhầy sẽ cũng với dung dịch NaCl chảy xuống họng hoặc chảy ngược ra ngoài. Như vậy sẽ giúp bé thông mũi rất nhanh và hiệu quả.
Theo kinh nghiệm của mình. Khi cu Tit bị ngạt mũi, mình thường dùng khoảng 3ml NaCl 0.9% phụt vào một bên mũi... để một lúc rồi dùng miệng hút sạch, rồi làm tiếp với bên mũi còn lại. Đảm bảo mũi sạch và dễ thở ngay... cứ làm như thế dần dần mũi sẽ khỏi. Nếu mũi ko khỏi đc, thì đừng bao h hi vọng họng sẽ khỏi, vì ngạt mũi dẫn đến thở bằng miệng và kết quả là viêm họng...

Và tuyệt đối một điều rằng: Ko thể lấy thuốc của bé này để dùng cho bé khác đc...

hangph3
Bibi trưởng thành

Danh vọng: 7

Tinhin

« Trả lời #4 vào lúc: Tháng Năm 08, 2008, 09:41:29 AM »

Đây rùi, share ngay.

Con tớ cũng đang bị ho và sổ mũi, xót ruột lắm, cứ ăn vào là nôn trớ còn ko bú được nữa cơ. Tớ cũng cho đi khám BS Tai mũi họng, thuốc BS cho uống cugnx long đờm nhưng cu cậu lại ko biết cách nhè ra, cứ nuốt vào nên càng khó chịu. Cả chiều qua tớ lên mạng tìm kiếm thôgn tin về bệnh Viêm đường hô hấp trên, tham khảo bạn bè và gọi hỏi người có chuyên môn, tớ đã chọn cho con tớ 2 loại thuốc sau để chữa sổ mũi:
1. Lọ nước muối biển dạn xịt phun sương giá 64k/1 lọ, ngày xịt 3-5 lần vào 2 lỗ mũi
2. Thuốc nhỏ dạng gel Otrivil nhỏ 1-2 giọt vào 2 lỗ mũi sau khi phun nước muối 30', ngày phun 2 lần cách nhau 10h.

Mới làm tối qua mà đêm đỡ hẳn, sáng nay làm 1 lần nữa, giờ cu cậu chơi ngoan rùi.

Các ấy thử áp dụng xem sao nhé. Cầu mong bọn trẻ đừng nghẹt mũi, sổ mũi, ho nữa.

Tit&Tôm
Bibi siêu nhân

Chốn bình yên...

« Trả lời #5 vào lúc: Tháng Năm 08, 2008, 09:44:20 AM »

2. Thuốc nhỏ dạng gel Otrivil nhỏ 1-2 giọt vào 2 lỗ mũi sau khi phun nước muối 30', ngày phun 2 lần cách nhau 10h.

Bạn nên tìm hiểu lại về Otrivil nhé... Cái thuốc này cực nặng luôn, nhanh khỏi nhưng lại làm hỏng mũi... điển hình con nhà bà dì tớ... ngày trc nhỏ cái này mỗi lần ngạt mũi... h mũi chảy suốt mà chữa mãi chả khỏi...

baobao
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 835

Người thương người bao nhiêu cũng thiếu.

« Trả lời #6 vào lúc: Tháng Năm 08, 2008, 10:33:13 AM »

1. Có một dụng cụ hút mũi vô cùng tiện ích và đặc biệt là ko ảnh hưởng một chút nào đến niêm mạc mũi của bé mà các mẹ toàn quên... đó là miệng. Cu Tit nhà tớ h được 2 tuổi rồi nhưng chưa bao h tớ đưa một dụng cụ hút nào vào mũi... toàn dùng miệng để hút thôi...
2. Nếu mũi bị tắc, bạn có thể thông mũi bằng NaCl 0.9%, chứ tất cả các bình phụt dạng sương ko ăn thua gì hết. Bạn cứ làm một phép so sánh sẽ thấy rõ ngay.
- Nếu là dạng sương, khi vào mũi nó sẽ lan tỏa bám quanh thành mũi ko có chức năng tống màng nhầy ra... cái này chỉ dùng để vệ sinh mũi hàng ngày khi ko bị tắc thôi.
- Nếu bạn hút NaCl 0.9% vào xi lanh rồi phụt vào mũi bé, như vậy những màng nhầy sẽ cũng với dung dịch NaCl chảy xuống họng hoặc chảy ngược ra ngoài. Như vậy sẽ giúp bé thông mũi rất nhanh và hiệu quả.

Theo kinh nghiệm của mình. Khi cu Tit bị ngạt mũi, mình thường dùng khoảng 3ml NaCl 0.9% phụt vào một bên mũi... để một lúc rồi dùng miệng hút sạch, rồi làm tiếp với bên mũi còn lại. Đảm bảo mũi sạch và dễ thở ngay... cứ làm như thế dần dần mũi sẽ khỏi. Nếu mũi ko khỏi đc, thì đừng bao h hi vọng họng sẽ khỏi, vì ngạt mũi dẫn đến thở bằng miệng và kết quả là viêm họng...

Và tuyệt đối một điều rằng: Ko thể lấy thuốc của bé này để dùng cho bé khác đc...

Đây là cách nhà tớ vẫn làm cho Bảo nhà tớ đấy!

cuntin
Bibi tập sự

Danh vọng: 0

Quả bóng tròn tròn, quả bóng xinh xinh...

« Trả lời #7 vào lúc: Tháng Năm 08, 2008, 10:48:04 AM »

- hangph3 share đúng đấy, nhà mình cũng áp dụng cách đó cho Bob. Uống thuốc không khỏi nhanh bằng xịt mũi đâu. Nếu đang bị xổ mũi thì mỗi ngày phải xịt 5-6 lần nước muối biển cho con mới sạch, xịt thật nhiều để chảy ra chất nhầy, mới chóng khỏi (Ngày trước bs Ngoan ở Viện Nhi tư vấn cho mình thế), sau đó mới nhỏ thuốc đặc trị.
- Bob nhà mình bi h bình thường vẫn xịt nước muối biển 2 lần: sáng dậy và trước khi đi ngủ, trộm vía mình thấy hiệu quả phòng chống rất tốt.
- Bạn không cần mua loại xịn của Pháp đâu cho mắc tiền, chỉ cần mua loai Vesim của VN là ổn, có 15k/lọ thui!
Chúc bé nhà bạn mau khoẻ!

hangph3
Bibi trưởng thành

Tinhin

« Trả lời #8 vào lúc: Tháng Năm 08, 2008, 10:49:14 AM »

Bạn nên tìm hiểu lại về Otrivil nhé... Cái thuốc này cực nặng luôn, nhanh khỏi nhưng lại làm hỏng mũi... điển hình con nhà bà dì tớ... ngày trc nhỏ cái này mỗi lần ngạt mũi... h mũi chảy suốt mà chữa mãi chả khỏi...

Tớ cũng đã tìm hiểu và biết điều đó, chỉ dùng cho cháu 3-5 ngày, nếu khỏi trước hạn đó thì ngừng ngay, ko dùng dài dài được. Tại Tinhin nhà mình vị vậy 4,5 ngày liền ko khỏi nôn sốt ruột lắm.

Tit&Tôm
Bibi siêu nhân

Chốn bình yên...

« Trả lời #9 vào lúc: Tháng Năm 08, 2008, 10:52:26 AM »

Tớ cũng đã tìm hiểu và biết điều đó, chỉ dùng cho cháu 3-5 ngày, nếu khỏi trước hạn đó thì ngừng ngay, ko dùng dài dài được. Tại Tinhin nhà mình vị vậy 4,5 ngày liền ko khỏi nôn sốt ruột lắm.

Bạn cứ kiên trì dùng muối biển, kể cả bé ho... nếu bé ko sốt thì đừng nôn nóng. Chính cái sự nôn nóng của mẹ lại làm hại con, vì cứ sử dụng thuốc mạnh đấy... nếu chỉ sổ mũi và ho thì cứ kiên trì là khỏi...

hangph3
Bibi trưởng thành

Tinhin

« Trả lời #10 vào lúc: Tháng Năm 08, 2008, 10:53:22 AM »

- hangph3 share đúng đấy, nhà mình cũng áp dụng cách đó cho Bob. Uống thuốc không khỏi nhanh bằng xịt mũi đâu. Nếu đang bị xổ mũi thì mỗi ngày phải xịt 5-6 lần nước muối biển cho con mới sạch, xịt thật nhiều để chảy ra chất nhầy, mới chóng khỏi (Ngày trước bs Ngoan ở Viện Nhi tư vấn cho mình thế), sau đó mới nhỏ thuốc đặc trị.
- Bob nhà mình bi h bình thường vẫn xịt nước muối biển 2 lần: sáng dậy và trước khi đi ngủ, trộm vía mình thấy hiệu quả phòng chống rất tốt.
- Bạn không cần mua loại xịn của Pháp đâu cho mắc tiền, chỉ cần mua loai Vesim của VN là ổn, có 15k/lọ thui!
Chúc bé nhà bạn mau khoẻ!

Tớ cũng được tư vấn dùng Vesim của Đh Dược, giá 13k/lọ nhỏ, 23k/lọ to hoặc Ste'rimar của Pháp. Đến hiệu thuốc chị bán hàng đon đả chào loại đắt xiền, chị ấy còn bảo đang ốm rùi thì dùng thuốc "sịn", ẹc ẹc, tớ cũng chẹp miệng vậy. Lần sau chỉ Vesim thui :D

Mẹ Ty
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 239

Ty ngoan cực các bạn ạ

« Trả lời #11 vào lúc: Tháng Năm 08, 2008, 10:56:22 AM »

Nếu không thể hút bằng miệng thì có loại hút mút cực kỳ hiệu quả. Bố Ty mua cho Ty rồi. Cái đó bằng nhựa mềm lắm, mà hút nhanh, không lo bé khóc đâu. Nhưng mẹ canlong lại ở tận Thái Nguyên, như thế thì không biết trên ấy có bán không nhỉ, cái này bố Ty mua ở Lãn Ông. Tớ nhỏ muối sinh lý vào mũi cho bé, xong dùng dụng cụ hút ra, hút hết sạch, xong lại nhỏ muối sinh lý vào (nhỏ nhiều ấy, mỗi lần đến nửa lọ cơ), xong bên kia làm y như thế. Xong đâu đấy, tớ lại xịt muối biển physyomer vào. Ngày làm như thế 3, 4 lần. Ổn luôn.

hangph3
Bibi trưởng thành

Tinhin

« Trả lời #12 vào lúc: Tháng Năm 08, 2008, 10:58:31 AM »

Cái hút mũi ở hiệu thuốc Tây cũng bán mà!

mecanlong
Bibi trưởng thành

« Trả lời #13 vào lúc: Tháng Năm 08, 2008, 02:42:08 PM »

bạn mua cái sịt múi này về sịt cho con thích lắm mà không hại STERIMAR còn nếu viêm phế quản thì phải dùng kháng sinh rùi hôm vừa rồi con mình bị ho bac sĩ kê cho kháng sinh của pháp và siro ho về bé uông khỏi rùi đấy mình không nhớ tên thuốc ho vì bé nhà mình khỏi mình lại cho mất lọ thuốc ho rùi để mình hỏi lại xong mình nhăn cho mẹ nó nhé nhưng mẹ nó cứ sịt thuốc cho con đi khoi mui cung khỏi ho ngay
thank you very much. Càn Long nhà em khỏi ho rồi, nhưng mũi nhiều quá, nhỏ thuốc mũi, lấy khăn lau suốt mà vẫn không hết.

mecanlong
Bibi trưởng thành

« Trả lời #14 vào lúc: Tháng Năm 08, 2008, 02:44:12 PM »

Đây rùi, share ngay.

Con tớ cũng đang bị ho và sổ mũi, xót ruột lắm, cứ ăn vào là nôn trớ còn ko bú được nữa cơ. Tớ cũng cho đi khám BS Tai mũi họng, thuốc BS cho uống cugnx long đờm nhưng cu cậu lại ko biết cách nhè ra, cứ nuốt vào nên càng khó chịu. Cả chiều qua tớ lên mạng tìm kiếm thôgn tin về bệnh Viêm đường hô hấp trên, tham khảo bạn bè và gọi hỏi người có chuyên môn, tớ đã chọn cho con tớ 2 loại thuốc sau để chữa sổ mũi:
1. Lọ nước muối biển dạn xịt phun sương giá 64k/1 lọ, ngày xịt 3-5 lần vào 2 lỗ mũi

Mới làm tối qua mà đêm đỡ hẳn, sáng nay làm 1 lần nữa, giờ cu cậu chơi ngoan rùi.

Các ấy thử áp dụng xem sao nhé. Cầu mong bọn trẻ đừng nghẹt mũi, sổ mũi, ho nữa.
ok, cảm ơn nhiều. Cách này hay quá, mình sẽ thử xem

Trang: [1] 2 3 ... 8   Lên
  In  

Chuyển tới: