in gia re in to roi Có nên cho bé đi nhà trẻ sớm ???
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Tư 16, 2014, 07:36:38 PM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1] 2  Tất cả   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: Có nên cho bé đi nhà trẻ sớm ???  (Đọc 12303 lần)
bốngbang
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 222

EM LÀ BÚP MĂNG NON/KHI CÓ CON EM LÀ MĂNG GIÀ...

« vào lúc: Tháng Bảy 02, 2008, 01:39:00 PM »

Theo bác sỹ Hải trò chuyện trong buổi hội thảo về dinh dưỡng có nói là nên cho con đi học sớm. Bởi trẻ được đến lớp sớm sẽ tự giác và có ý thức hơn so với bạn bè cùng tuổi mà chỉ ở nhà với ông bà. Tất nhiên với điều kiện là trẻ đó phải có đủ sức khoẻ.

Theo các mẹ thì sao? Các mẹ định cho bé đi học mẫu giáo từ mấy tuổi ???

binkem
Bibi Pro

Danh vọng: 159

Mẹ iu Bin Kem :x

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Bảy 02, 2008, 01:42:26 PM »

Vấn đề là trường nào nhận hu hu hu

Mẹ yêu không nào?
Blog của Bin và Kem: http://binkem.giadinh.net

bomebong
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 499

Have a nice day! ^_^

« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Bảy 02, 2008, 01:52:14 PM »

Khi nào bé biết ăn cơm và biết tự xúc ăn và biết nói để kể hôm nay ở trường con làm gì,ăn gì và các bạn ra sao.Chắc ngoài 2 tuổi các mẹ nhỉ?

Mẹ Bill hói
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 413

Bill yêu mẹ nhiều!

« Trả lời #3 vào lúc: Tháng Bảy 02, 2008, 02:12:23 PM »

Nếu cho con vào trường Công lập thì chắc phải 3t, vì nghe nói chỉ nhận trẻ đã ăn đc cơm, ko nhận trẻ còn ăn cháo. Còn nếu học trường tư thục thì 2t là có thể đi đc rồi. Nhưng cũng còn tuỳ vào sức khỏe của từng bé, nếu đi học mà ăn uống ko đc tốt, hay ốm đau thì ở nhà bà chăm là tốt nhất.
 :heomap

menamkhoai
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 270

Gia đình Lúa Mắm Nấm Khoai

« Trả lời #4 vào lúc: Tháng Bảy 02, 2008, 02:21:17 PM »

Theo bác sỹ Hải trò chuyện trong buổi hội thảo về dinh dưỡng có nói là nên cho con đi học sớm. Bởi trẻ được đến lớp sớm sẽ tự giác và có ý thức hơn so với bạn bè cùng tuổi mà chỉ ở nhà với ông bà. Tất nhiên với điều kiện là trẻ đó phải có đủ sức khoẻ.

Theo các mẹ thì sao? Các mẹ định cho bé đi học mẫu giáo từ mấy tuổi ???
Oái Cô Bống lại xuất hiện rồi à. Công việc mới thế nào cô Bống ơi? Chắc tốt cả nhỉ (hơi lạc đề)
Nấm qua một tuổi là dự kiến cho đi học rùi. Mình đang tìm hiểu cơ sở đảm bảo chất lượng để cuối năm gởi Nấm đây.

Mẹ Ty
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 239

Ty ngoan cực các bạn ạ

« Trả lời #5 vào lúc: Tháng Bảy 02, 2008, 02:46:33 PM »

Ty đây này, giờ được 13 tháng 18 ngày, đi gửi trẻ, nhà trẻ tư thục. Chưa biết đi vững, chưa biết ăn cơm, chưa biết nói, nhưng không ai trông. Phải đi gửi. Nói chung là cũng tùy.

binhnguyen
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 753

« Trả lời #6 vào lúc: Tháng Bảy 02, 2008, 04:01:35 PM »

Khi nào bé biết ăn cơm và biết tự xúc ăn và biết nói để kể hôm nay ở trường con làm gì,ăn gì và các bạn ra sao.Chắc ngoài 2 tuổi các mẹ nhỉ?
uh
hôm qua mình nghe thằng bạn  kể chuyện con nhà nó đi lớp, nhà gần trường, mà là trường làng, cũng sạch sẽ lắm. Nhưng  con gái nó ị và chạy vào gọi cô giáo ra rửa cho, cô ko nói gì (chắc mải buôn dưa) thế là con bé xách quần về nhà bảo mẹ.
Hôm sau bố nó ra lớp  mắng cô, cô cãi , bé con chỉ thẳng vào một cô bảo:'' Con  gọi cô 3 lần, cô này này, mà cô ko rửa cho con"
 Đấy! thế là nghỉ luôn, chuyển trường.
morningstar
Bibi tập sự

Danh vọng: 0

« Trả lời #7 vào lúc: Tháng Bảy 03, 2008, 09:40:29 AM »

Em thấy việc cho con đi học của nhà mình dùng nhiều từ "tùy" - "tùy vào trường có nhận không", "tùy vào nhà có người trông không", có mẹ viết là "tùy vào sức khỏe của con". Em thấy còn thiếu "tùy vào sự phát triển tâm lí của con".
Con em mới được 14 tháng và cũng rất bức xúc chuyện đi học rồi. Bé ở nhà với bà rất nhõng nhẽo, nhát (gặp người lạ là khóc), hay xem ti vi (xem suốt í). Trường học thì em có một trường chất lượng cao (học phí phù hợp với thu nhập của bố mẹ) của bạn, cô giáo cũng là bạn nên chắc chắn được chăm kỹ. Thế nhưng em lo bé vẫn còn đang giai đoạn phát triển, bộ não phát triển chưa hoàn thiện, tâm lí còn yếu ớt mà cho em bé vào môi trường lớp học ngay (không được chăm bẵm như ở nhà) thì sẽ cản trở sự phát triển về trí tuệ, cảm xúc của bé. Em đang nghiền quyển Emotional Intelligence nên cứ động đến mấy vấn đề tâm lí là e dè lắm. Ai có tư vấn chuyên sâu không ạ?
« Sửa lần cuối: Tháng Bảy 03, 2008, 09:42:43 AM gửi bởi morningstar » Logged

binhnguyen
Bibi siêu nhân

« Trả lời #8 vào lúc: Tháng Bảy 03, 2008, 10:19:11 AM »

nhà ngoại nhà mình rất đông anh em và sống hòa thuận gần nhau, không gian rất rộng có vườn cây, sân rộng,,, lại có các dì các cậu bé chơi đùa với Bông suốt ngày. Mình rất yên tâm khi gửi con ở đó, Bông rất tự tin và phát triển rất nhanh, hát đc nhiều bài hát, và đếm đc từ 1 đến 10, nói thì nhiều lắm rồi. Hàng ngày bé được khám phá nhiều điều mới lạ quanh em như  con mèo kêu meo meo, gà kêu ò ó o, chó con kêu gâu gâu.... xem sách, tạp chí,,,,vui cười suốt ngày.
     Vì vậy mình rất lo  cuối năm nay bà nội Bông nghỉ hưu bà sẽ xuống trông cháu, lại cái cảnh bà cháu khóa cửa trong nhà cả ngày thì khổ lắm!
thanhnuong
Bibi tập sự

« Trả lời #9 vào lúc: Tháng Bảy 03, 2008, 10:26:32 AM »

các mẹ à! theo mình BÁc sỹ nói cũng có lý đấy nhung mà em bé con bà chị mình ở nhà gửi đi nhà trẻ luúc 14 tháng tuổi cu cậu khóc hoài thôi.tối về ngủ lúc thì khóc, lúc thì cười, mà lại sút cân liên tục 3 tháng rồi không lên nổi, bởi vậy nên mình cũng lo khi cho các bé đi nhà trẻ sơm lắm.
Bông và Boule
Bibi Pro

Danh vọng: 67

« Trả lời #10 vào lúc: Tháng Tám 23, 2008, 06:29:53 PM »

đúng là trường công thì 3 tuổi hãy cho đi, để bé đủ cứng cáp mà chống chọi với môi trường mới. còn tư thục thì tùy hoan cảnh, tùy tình hình sức khỏe của be.

Như em quan sat o mam non bibihome nơi con em hoc o đó,

có bé 9 tháng đã đi học, Con em thì 17 tháng đi trẻ,  1 bé 3 tuổi hơn mới đi.

Thì : 

bé 9 tháng chẳng lạ gì cả.
con em vật vã hơn 1 tuần rồi cũng quen cô, chịu ăn, chịu chơi, về suốt ngày hát
Còn bé 3 tuổi hơn thì vật vã hơn 3 tuần rồi vẫn thi thoảng nhớ bố mẹ khóc.

trong giờ thể dục nhé, bé 9 tháng thì nhún nhảy vui vẻ, bé 3 tuổi cứ 1 cô, 1 cháu lang thang khóc lóc.

Vì thế, nếu mà nhà có điều kiện cho học tư thục, thì nên cho đi càng sớm, con mình càng đỡ khổ. Bởi càng lớn, trí nhớ và tình cảm của bé dành cho người thân càng sâu đậm, những phút tạm xa như thế, khổ thân con lắm.

Đi từ bé thì chưa biết nhơ nhung, bé sẽ  ít khóc, thậm chí không khóc

Mẹ yêu cái em bé Bông!
giadinhga
Bibi Pro

Danh vọng: 64

Mặt trời bé con

« Trả lời #11 vào lúc: Tháng Mười 05, 2008, 08:01:13 PM »

theo mình nghĩ nếu gia đình nào có điều kiện chăm bé ở nhà thì hãy để 4-5 tuổi cho bé đi học cũng được, vì thực ra lứa tuổi các bé chưa học ji nhiều vui chơi là chính, đi sớm wa sợ các cô không chăm kỹ, hãy đợi bé biết tự vệ sinh thi gửi hay hơn, 4 tuổi đi học vẫn kịp mà.

[u
vibeyeu
Bibi tập sự

« Trả lời #12 vào lúc: Tháng Mười 06, 2008, 11:23:08 AM »

Theo tớ, nếu có điều kiện thì không nên. Vì trong những năm tháng đầu đời, bé rất cần tình cảm, sự quan tâm chăm sóc của người thương. Đến tuổi mẫu giáo trẻ mới thực sự cần phải giao lưu với các bạn cùng trang lứa

binhnguyen
Bibi siêu nhân

« Trả lời #13 vào lúc: Tháng Mười 07, 2008, 03:44:13 PM »

hihi! em cũng định cho Bông 4 tuổi mới đi học mẫu giáo ha ha vì ở nhà cũng rất đông người chơi cùng, con học hỏi đc rất nhiều.
mẹ đức minh
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 568

Tom lớn rồi mẹ ơiiiii

« Trả lời #14 vào lúc: Tháng Mười 08, 2008, 02:42:50 PM »

hihi! em cũng định cho Bông 4 tuổi mới đi học mẫu giáo ha ha vì ở nhà cũng rất đông người chơi cùng, con học hỏi đc rất nhiều.
Sướng thế nhé chị bông vì nhà nhiều người, nhà em á chả có ai. Mẹ em định sớm thì 1,5t là cho em đi à còn muộn nhất chắc 2t  Buồn ước gì được như chị Bông  63

Trang: [1] 2  Tất cả   Lên
  In  

Chuyển tới: