in gia re in to roi TƯ VẤN TRỰC TUYẾN THÁNG 7- CHỦ ĐỀ SẢN PHỤ KHOA
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Mười 24, 2014, 07:00:20 PM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1] 2  Tất cả   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: TƯ VẤN TRỰC TUYẾN THÁNG 7- CHỦ ĐỀ SẢN PHỤ KHOA  (Đọc 16861 lần)
admin
Administrator
Bibi Pro

Danh vọng: 153

Tất cả vì tương lai con em chúng ta!

« vào lúc: Tháng Bảy 22, 2008, 04:20:43 PM »

Bé Bibi của mẹ
Thông báo tư vấn tháng 7

Chuyên đề SẢN PHỤ KHOA

Vào 15h-17h, thứ 6 ngày 25-7-2008, Bibi.vn tổ chức Tư vấn trực tuyến về Sản phụ khoa cho các thành viên

Phụ trách chuyên môn: Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh, phó GĐ bệnh viện Phụ sản Hà Nội. Phòng khám 35 Vạn bảo.

Chỉ cần ngồi trước máy tính có nối mạng và truy cập vào website http://bibi.vn, mọi thắc mắc của bạn về SẢN PHỤ KHOA sẽ được giải đáp!

Một số điểm cần lưu ý khi tham gia tư vấn trực tuyến 

1. Đặt câu hỏi đúng chủ đề Sản Phụ Khoa

2. Nên đi thẳng vào câu hỏi, viết ngắn gọn, rõ ràng, tránh lan man, dài dòng.

3. Câu hỏi gửi cho bác sĩ phải nghiêm túc, không dùng ngôn ngữ đùa cợt như trên diễn đàn.

4. Thông tin về bệnh cần rõ ràng, không hỏi chung chung

6. Ngay sau khi gửi câu hỏi tư vấn, bạn sẽ nhận được một dòng thông báo xác nhận Bibi.vn đã nhận được câu hỏi của bạn.
Như vậy có nghĩa là câu hỏi của bạn đã có trong danh sách, không nên gửi đi gửi lại nhiều lần nữa. Hãy kiên nhẫn đợi bác sĩ trả lời.

7. 20 phút trước khi giờ Tư vấn bắt đầu, các bạn đã bắt đầu có thể gửi câu hỏi bằng cách click vào banner Tư vấn ngoài trang chủ.

8. Không gửi câu hỏi trong topic này.

Thân ái,
  BIBI.VN
« Sửa lần cuối: Tháng Bảy 24, 2008, 02:57:01 PM gửi bởi admin » Logged

Hãy cùng nhau chia sẻ để có thêm kiến thức và kinh nghiệm nuôi dạy con!
meoalex
BAN PHỤ HUYNH BIBIHOME
Bibi măng non
*

Danh vọng: 0

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Bảy 24, 2008, 09:38:16 AM »

Mình nghe danh tánh bác Ánh đã lâu, hôm nay phải tranh thủ hỏi vài câu thui. Bác admin ơi, mấy h được gửi câu hỏi vậy?

Duong cuu
Bibi Pro

Danh vọng: 22

« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Bảy 24, 2008, 09:58:00 AM »

Mình nghe danh tánh bác Ánh đã lâu, hôm nay phải tranh thủ hỏi vài câu thui. Bác Admin ơi, mấy h được gửi câu hỏi vậy?
Ớ Mèo Alex không nghe bác Admin nói à? Không được đặt câu hỏi trong topic này đúng không bác Admin nhể?
(úi chết, mình đặt 2 câu mất rồi phải không nhỉ?)

admin
Administrator
Bibi Pro

« Trả lời #3 vào lúc: Tháng Bảy 24, 2008, 02:43:15 PM »

Bibi.vn xin thông báo!

Do bận mổ đột xuất, Bác sĩ Ánh không thể tư vấn trực tuyến cho các mẹ chiều nay được.
Xin khất các mẹ tới 3h chiều mai, tức thứ 6, ngày 25, tháng 7.   
Mong các mẹ lượng thứ và thông cảm cho sự cố này !

Trân trọng,
Bibi.vn

« Sửa lần cuối: Tháng Bảy 25, 2008, 10:08:06 AM gửi bởi admin » Logged

kim tuyen
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 264

BA ĐI LÀM KIẾM XIỀN .MẸ Ở NHÀ ĐI MUA SỮA CHO SU

« Trả lời #4 vào lúc: Tháng Bảy 24, 2008, 03:52:08 PM »

Bibi.vn xin thông báo!

Do bận mổ đột xuất, Bác sĩ Ánh không thể tư vấn trực tuyến cho các mẹ chiều nay được.
Xin khất các mẹ tới 3h chiều mai, tức thứ 6, ngày 24, tháng 8.   Mong các mẹ lượng thứ và thông cảm cho sự cố này !

Trân trọng,
Bibi.vn

Ở TRÊN VÀ Ở DƯỚI NÓI CÁI GÌ VẬY ADMIN
Trích dẫn
Vào 15h-17h, thứ 6 ngày 25-7-2008, Bibi.vn tổ chức Tư vấn trực tuyến về Sản phụ khoa cho các thành viên
2 CÁI CHỈNH SỬA MÀ KHÔNG TRÙNG KHỚP GÌ HẾT VẬY

mod_ta
Bibi tập sự

Danh vọng: 3

Gia đình là tế bào của xã hội

« Trả lời #5 vào lúc: Tháng Bảy 24, 2008, 04:12:04 PM »

Cái trên là sai, cái dướilà đúng. Ngày mai, 25 tháng 7, sẽ tổ chức tư vấn trực tuyến các các thành viên bibi.

Con là ánh sáng, là yêu thương, là cuộc đời của mẹ!
admin
Administrator
Bibi Pro

« Trả lời #6 vào lúc: Tháng Bảy 25, 2008, 10:09:34 AM »

Ở TRÊN VÀ Ở DƯỚI NÓI CÁI GÌ VẬY Admin

ok, cám ơn mẹ Kim tuyến phát hiện giùm,
Admin sửa lại rồi!

kim tuyen
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 264

BA ĐI LÀM KIẾM XIỀN .MẸ Ở NHÀ ĐI MUA SỮA CHO SU

« Trả lời #7 vào lúc: Tháng Bảy 25, 2008, 10:16:48 AM »

Bé Bibi của mẹ
Thông báo tư vấn tháng 7

Chuyên đề SẢN PHỤ KHOA

Phụ trách chuyên môn: Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh, phó GĐ bệnh viện Phụ sản Hà Nội. Phòng khám 35 Vạn bảo.

Thân ái,
  BIBI.VN
Trích dẫn
Bibi.vn xin thông báo!

Xin khất các mẹ tới 3h chiều mai, tức thứ 6, ngày 25, tháng 7.   
Mong các mẹ lượng thứ và thông cảm cho sự cố này !

Trân trọng,
Bibi.vn
CÒN 1 CÁI NỮA 2 CÁI TRÙNG KHỚP SAU CÓ THƯ XIN LỖI

Mẹ Bill hói
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 413

Bill yêu mẹ nhiều!

« Trả lời #8 vào lúc: Tháng Bảy 25, 2008, 11:04:30 AM »

Bác Ánh có phòng khám tư ở gần nhà mình, hồi trước khám thai toàn ra đấy khám, đông dã man con ngan. Toàn lấy giấy hẹn từ chiều xong đến khoảng 10h đêm ra khám thì mới ít người thôi, có hôm bác ấy khám  đến tận 11h  dinguthoi

babycute
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 46

cười là vàng, ngủ là bạc ,chơi là kim cương ...

« Trả lời #9 vào lúc: Tháng Tám 01, 2008, 11:01:23 PM »

gau cu (phuonganh2006@yahoo.com)
Chao bac sy ! Co the cho em hoi xem khi co thai em co the uong sam duoc ko ?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:
Uống để giải khát một chút thì được, nhưng sâm không có tác dụng gì điều trị hoặc bổ dưỡng khi có thai cả. Nó chỉ làm cho bạn tỉnh táo hơn một chút trong khi mệt mỏi.

vunhatanh (thanhvt@tinhvan.com)

Tôi năm nay 31 tuổi, con nhỏ 2 tuổi. Lâu nay tôi thấy mình xuất hiện khá nhiều khí huyết màu vàng và lợn cợn nhiều khi là màu trắng đục, không mùi và không bị ngứa. Tôi không hiểu mình bị mắc loại nấm gì, mong bác sĩ chỉ giúp. Và nếu chữa bệnh thì chồng có phải uống thuốc gì không? vì tôi thấy chồng mình không bị sao cả. Cám ơn bác sĩ nhiều!

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Khí hư lạ tức là bạn có viêm nhiễm. Nếu nhiễm nấm ở mức độ vừa thì không có biểu hiện khó chịu gì cả, có thể tự khỏi. Tuy nhiên để biết chính xác, bạn nên đi soi tươi khí hư đó.
Nếu bạn bị nấm ở mức độ nặng thì chồng cũng nên uống thuốc đồng thời với đợt điều trị của vợ.

Ngô Quốc Thái (thaianhtbkt@gmail.com)

Thưa bác sĩ, chu kỳ kinh của em bình thường đã không đều, lần này, ngày đầu tiên của chu kỳ kinh của em là mùng 2 tháng 6, thế mà đến hôm nay là 24 tháng 7 rồi, em vẫn chưa bị lại, cách đây khoảng 2 tuần, em có bị ra chút máu, em tưởng là đã có hành kinh, nhưng không phải, chỉ ít thôi, máu màu đen. Vì không có thời gian nên em chưa đi siêu âm để chẩn đoán được. Em lo lắng và nghĩ đến bệnh ung thư cổ tử cung. Vì em có tiền sử bị bệnh lộ tuyến cổ tử cung nặng. Hiện giờ em vẫn bị viêm cổ tử cung nhưng nhẹ hơn chút. Và em cũng hay bị đau bụng dưới. Vậy em muốn hỏi bác sỹ, hiện tượng ra máu đen như của em, có nên nghĩ đến bệnh ung thư cổ tử cung không?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Không nên nghĩ đến bệnh ung thư cổ tử cung, đây chỉ là dấu hiệu của rối loạn kinh nguyệt, ra máu giữa kì kinh, máu ra ít nên chưa kịp chảy ra ngoài, đọng ở trong âm đạo và trở thành máu "chết" nên có màu đen. Bạn không nên lo lắng gì.
nếu nghi ngờ có thai thì bạn thử que thử để biết.

mychit (thanh0981@yahoo.com.vn)

em sinh mổ do thiểu ối và thai quá ngày, bé được 2 tháng rưỡi. cách đây 3 tuần đi khám ở BVTD BS nói bị viêm âm đạo sau mổ lấy thai, xét nghiệm tế bào thì bình thường. siêu âm thì bị ứ dịch lòng tử cung 10mm. bs cho thuốc uống và đặt nhưng đến giờ thỉnh thoảng lại ra lại. giờ em thấy bụng hơi cứng, đi lại thì vẫn còn thấy khó chịu, hơi trằn bụng. em muốn hỏi bs ứ dịch lòng tử cung có nguy hiểm lắm ko? em phải uống thuốc gì, hiện em vẫn cho bé bú sữa mẹ.

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Bạn vẫn cho con bú bình thường vì khi bé bú, dạ con sẽ co tốt hơn. một chút dịch đọng trong tử cung sau đẻ nếu không gây đau bụng và sốt thì không có gì, tự nó sẽ hết.
sau đẻ 2 tháng tức là đã hết thời kỳ hậu sản, bạn không phải băn khoăn về ảnh hưởng của cuộc sinh đẻ nữa.

mr bean (tambtt_dt@yahoo.com)

Chao bac si, bac si cho em hoi. HIen em sinh em da duoc 7 thang, nhung quan he vo chong ko duoc nhu truoc, thuong bi dau rat. co phai em cho con bu nen the ko ah?Cam on bac si

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Đang cho con bú và mới đẻ được 7 tháng nên nội tiết do buồng trứng tiết ra chưa được tốt cho niêm mạc âm đạo, nên khi quan hệ dễ bị rát hơn. Hơn nữa, khi nuôi con thường mệt mỏi, ít có thời gian quan tâm đến quan hệ tình dục cũng làm ảnh hướng đến tâm lý. Bạn nên nghỉ ngơi và ăn uống đầy đủ thì chuyện chăn gối sẽ trở lại bình thường.

tran thi huong (emnaotrachanhdau@yahoo.com)

bac si oi,chau sinh be duoc 8thang roi,gan day kinh nguyet cua chau khong deu va bung chau thinh thoang nhu noi len cuc gi do trong giay lat roi lai lan .nhu vay chau co bi lam sao khong ah?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Bạn nên đi siêu âm xem tử cung và hai buồng trứng có bình thường không. Nhiều trường hợp có u buồng trứng gây ra rối loạn kinh nguyệt. Và khi u to có thể tự sờ thấy ở vùng dưới rốn.

tran thi huong
(emnaotrachanhdau@yahoo.com)

bac si oi,chau sinh be duoc 8thang roi,gan day kinh nguyet cua chau khong deu va bung chau thinh thoang nhu noi len cuc gi do trong giay lat roi lai lan .nhu vay chau co bi lam sao khong ah?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:
Bạn nên đi siêu âm xem tử cung và hai buồng trứng có bình thường không. Nhiều trường hợp có u buồng trứng gây ra rối loạn kinh nguyệt. Và khi u to có thể tự sờ thấy ở vùng dưới rốn.

mym_bym (mym_bym@yahoo.com)

- Thưa bác sĩ, em sinh mổ lần đầu!!! Lần 2 có đẻ thuờng được ko ạh??? Em sinh cách đây 3 năm ạ. - Đặt vòng mà ra huyết thì có phải đi tháo vòng ko ạ???

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Lần sau bạn vẫn đẻ được đường dưới nhưng phải forceps.
Đúng ra sau mổ đẻ thì không nên đặt vòng. Đã đặt vòng rồi thì không phải tháo ra, mà nên gặp bác sĩ sản phụ khoa để xem vòng có bị lệch vị trí hoặc tụt thấp hay vòng gây ra viêm nhiễm mà ra máu bất thường, từ đó sẽ có xử lý thích hợp.

biaheineken (maitram225@yahoo.com)

Tôi đi khám phụ khoa, BS cho làm xét nghiệm kết quả như sau: nấm +; BC +; TBAĐ ++; VK +. BS có thể giải thích giúp không ạ?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Kết quả như vậy là không có dấu hiệu gì của viêm nhiễm cả. Bình thường trong dịch của âm đạo vẫn có BC (bạch cầu), TBAD là tế bào âm đạo, VK là vi khuẩn (vi khuẩn có lợi thường xuyên vẫn có ở trong âm đạo). Nếu bạn không thấy ngứa, đau rát, mùi hôi thì không cần phải quan tâm tới xét nghiệm này.

babycute
Bibi siêu nhân

« Trả lời #10 vào lúc: Tháng Tám 01, 2008, 11:06:16 PM »

Trần Lan hương (huong8983@yahoo.com)

Em chào bác sĩ! Đây là lần đầu tiên em tham gia web bibi.vn, em thấy trang web có rất nhiều thông tin bổ ích cho chúng em. Em cũng đã đăng ký vào trang web để tham gia vào diễn đàn và em cũng muốn bác sĩ tư vấn giúp em một số vấn đề sau ạ: Cách đây 3 tháng em có thai nhưng vì em phat hiện bị u nang buồng trứng xoắn nên phải mổ và hút thai. đến tháng này em mới phat hiện có thai được 4 tuần sau khi thấy chậm kinh 1 ngày. Em đến bs, bs chưa siêu âm chỉ cho em uống thuốc Ultrogestan 100mg để làm dày niêm mạc tử cung và hẹn 10 ngày uống hết thuốc sẽ đến khám lại xem thai xuống tử cung hay chưa? Nhưng khi em đi mua thuốc thấy toa thuốc ghi chỉ dùng để đặt cho phu nữ mang thai, như vậy em uống sẽ có ảnh hưởng gì đến thai không ạ? Em nghe nói dùng thuốc này sẽ cảm thấy buồn nôn, em uống được 6 ngày rùi, nhưng em bị nôn nhiều nên muốn dừng thuốc lại có được không ạ? Mấy hôm nay em thấy AD thỉnh thoảng có tiết dich loãng,trong như nước, không mùi.Như vậy em có bị sao không ạ? Mong bac sĩ trả lời sơm giúp em ạ. Em xin chân thành cảm ơn bác sĩ!

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Nên ngừng uống loại thuốc này ngay khi bạn chưa biết chắc chắn là có thai ở trong tử cung và chỉ uống thuốc này khi thực sự có dấu hiệu doạ sảy thai. Uống thuốc này không làm dày mà làm mỏng niêm mạc, gây ra cho thai khó làm tổ và dễ sảy thai hơn.

Nếu thai chưa vào tử cung, chửa ngoài tử cung thì làm cho khối chửa nhanh vỡ hơn, và khi vỡ sẽ chảy máu nhiều hơn.

Khi ra dịch âm đạo, bạn phải đi khám xem có phải bị viêm âm đạo hay không. Nếu đúng bạn đang có thai thì thường âm đạo tăng tiết và dễ bị nhiễm nấm hơn người bình thường. Đây cũng là điều thông thường, không phải quá lo ngại.

NGUYỄN NGỌC KIM TUYẾN (phuongtuyen07@yahoo.com)

Con sanh mổ tháng 9/2007 muốn sanh tiếp tập 2 thì bao lâu.Nhưng lỡ có bầu thì có giữ đuợc không?cám ơn bác sĩ

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Sau mổ lần đầu thì nên đợi 2 năm sau mới có thai lại. Tuy nhiên nếu có sớm cũng không sao, chỉ phải mổ chủ động cho lần có thai sau chứ không đợi chuyển dạ.

mod_by (modbeyeu@gmail.com)

Chào bác sĩ, Tôi 27 tuổi,có một cháu gái 14 tháng rồi,tôi sinh thường và hiện muốn sinh thêm một bé trai nữa bằng cách đi "canh trứng",bác sĩ có thể nói qua về phương pháp này và cho biết hiệu quả thế nào không ah?Cảm ơn bác sĩ
Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Tìm ngày rụng trứng để quan hệ sau khi trứng đã rụng thì dễ có con trai hơn, tuy nhiên không phải 100% đều như vậy bởi vì để sinh con trai hay con gái còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố từ người bố, người mẹ, như môi trường âm đạo, chất lượng tinh dịch...

mym_bym (mym_bym@yahoo.com)

DA, em xin hỏi thêm ạh!!! - Bác sĩ có thể nói rõ hơn về nguyên nhân tại sao mổ đẻ thì ko nên đặt vòng ko ạ??? - Dạ, forceps là từ chuyên môn, bác sĩ có thể giải thik giúp em ko ạh!!! Em xin cảm ơn bác sĩ!!!

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Ở tử cung có sẹo, vòng tránh thai là một dụng cụ nhựa cứng có bọc kim loại, rất dễ cọ sát vào vùng sẹo mổ và gây rong huyết, gây viêm nhiễm.

Forceps nghĩa là dùng hai cành bằng thép kẹp lấy đầu thai nhi để kéo ra, không bắt sản phụ rặn đẻ vì có sẹo cũ rặn đẻ sẽ dễ bị vỡ dạ con.

NGUYỄN NGỌC KIM TUYẾN (phuongtuyen07@yahoo.com)

Sau mổ bao lâu đặt vòng đựơc?Thuốc tránh thai nào thông dụng.Cám ơn bác sĩ

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Sau mổ không nên đặt vòng vì vòng dễ kích thích vào sẹo mổ gây rong huyết. Nếu cho con bú thì phải dùng loại thuốc dành cho người cho con bú là loại thuốc uống hàng ngày, mỗi ngày một viên.

Thuốc dành cho người cho con bú có Exluton uống hàng ngày, còn loại tiêm 1 mũi cho 3 tháng là Depo- provera.

Thuốc thông thường cho phụ nữ bình thường không cho con bú nên dùng viên tổng hợp như: Ciclomex 20, New Choice, Tri-girol, marvolon...

Bác sĩ ơi cho em hỏi, em sinh em bé đuơc 1 tháng thì đã có kinh trở lai, vậy sau này, có phải em sẽ mãn kinh sớm hay không?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Hoàn toàn không phải như vậy. Tuổi mãn kinh liên quan tới di truyền, sức khoẻ và điều kiện dinh dưỡng của người phụ nữ.

mr bean (tambtt_dt@yahoo.com)

Thua bac si, sau khi sinh duoc 7 thang ma em van bi quen quen nho nho, nhieu khi ko biet minh dinh lam j nua. Co phai la do khi em sinh mo duoc tiem thuoc gay te dan den giam tri nho ko? bao h thi hien tuong nay cham dut ah?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Nếu thực sự bạn bị ảnh hưởng tới trí nhớ thì cần phải đi khám khoa thần kinh, chứ mổ đẻ không làm giảm trí nhớ.

nhien (nle1@jcpenney.com)

Thưa Bác Sĩ. Em đã từng bị thai lưu 7 tuần va đã hút thai vao ngay 1/2/08. Em vừa mới có thai lại được 6 tuần rưỡi. Lúc 5 tuần rưỡi, em co di siêu âm va thấy có thai trong tử cung cùng với yolksac. Em được hẹn 2 tuần sau tới siêu âm lại. Bác sĩ co thể cho em hỏi: yolksac là gì, có dấu hiệu gì của phôi mà liên quan đến yolksac không? Thường thì khỏang bao nhiêu tuần thì sẽ thấy phôi và tim thai? Từ hồi có thai lại, em ăn rất nhiều, nhưng thấy đầy hơi và xót ruột. Đói bụng liên tục. Không biết đây có phải là triệu chứng nghén không vì em không có "hôi cơm, tanh cá". (Lần có thai trước thì em không có bị nghén gì cả. Cảm ơn Bác Sĩ.

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Yolksac chắc là nói đến túi ối, vì trong sản khoa không có từ này ở từ điển. Khi có thai được 5 tuần, siêu âm đầu dò âm đạo sẽ thấy có phôi và khoảng 6 tuần sẽ thấy hoạt động tim thai. Rất nhiều người có thai không hề nghén. Có người thì lại nghén ngủ, nghén ăn, có người không ăn không ngủ được. Như bạn cũng là bình thường.

bobe (anhgioto@yahoo.com)

Chào Bác sỹ Hiện nay sử dụng biện pháp nào để biết trước được những hiện tượng có thai ngoài tử cung

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Phải siêu âm, xét nghiệm và khám tại bệnh viện. Sớm hơn, khi nghi ngờ có thể làm phương pháp nội soi.

Tôi muốn hỏi chế độ chăm sóc cho người bị cắt 1 bên buồng trứng

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Không có chế độ chăm sóc nào đặc biệt. Còn 1 bên buồng trứng, bạn vẫn hoàn toàn bình thường về sức khoẻ cũng như chức năng sinh sản

Hiên nay có nhiều bài viết về sinh con theo ý muốn của mình bằng nhiều phương pháp như chế độ ăn uống, tạo môi trường cho tinh trung thâm nhập vào tử cung, tư thế quan hệ ... Bác sỹ có quan điểm thế nào về vấn đề này

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Đây là vấn đề tế nhị và chính phủ có nghị định cấm các bác sĩ tư vấn và áp dụng các biện pháp sinh con theo ý muốn. Mong bạn thông cảm!

babycute
Bibi siêu nhân

« Trả lời #11 vào lúc: Tháng Tám 01, 2008, 11:10:16 PM »

Khi phụ nữ mắc bệnh phụ khoa có nên có thai không ?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

Nhìn chung là không nên. Tuy nhiên, nếu có thai trong lúc đang mắc bệnh phụ khoa thì cũng không có gì là nghiêm trọng, chúng ta vừa dưỡng thai vừa điều trị bệnh phụ khoa.

bomebong (buinguyen81@gmail.com)

Thưa bác sĩ, Em cứ trước khi đến chu kỳ chừng 1 tuần là chỗ đó của em nổi lên những mụn bên trong như trứng cá.Nhưng hết ngày đó lại nặn,không biết thế là biểu hiện của bệnh gì a?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

Đúng vậy, đây là hiện tượng sinh lý bình thường do tác động của nội tiết đến những tuyến bã của vùng đó, không có gì là nghiêm trọng cả.

Thưa Bác sỹ : yếu tố di truyền có tỷ lệ quyết định đến chiều cao của con như thế nào ?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

Đây là yếu tố chính quyết định chiều cao của em bé, sau đó mới là dinh dưỡng.

nguyentuyet2004 (tuyet_amyltd@yahoo.com.vn)

Th­ưa bác sĩ, Em đang mang bầu con so được 21 tuần 2 ngày nhưng em bé của em chỉ máy rất ít và chưa thấy đạp mạnh!Thông thường đến tuần thứ 21 là em bé đã đạp rất mạnh và người ngoài cũng có thể thấy có phải không bác sĩ?Đến giờ em bé của em vẫn chưa thấy gì em lo quá!như vậy em bé của em vẫn phát triển bình thường chứ ạ?Em bé đạp muôn nhất là tuần thứ bao nhiêu thưa bác sĩ?(Em đi khám thì bác sĩ nói là thai PT bình thường, rau bám mặt trước)!Và một vấn đề nữa em muốn hỏi là em thi thoảng bị đau quanh vùng rốn như vậy có ảnh hưởng gì tới em bé ko ạ?Em hay bị ra khí hư màu vàng, ko ngứa như vậy có ảnh hưởng gì ko ạ?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

Thai 12 tuần đã là em bé đầy đủ và đã máy nhưng rất nhẹ nên hầu hết không sản phụ nào cảm nhận được. Chỉ tới khi thai 19-21 tuần thì lực đạp của thai mới làm cho sản phụ cảm nhận được. Như bạn là bình thường.

Thỉnh thoảng đau ở quanh rốn cũng là chuyện bình thường vì tử cung to lên làm căng dãn dây chằng, làm chèn ép vào bàng quang, ruột.

Ra một chút khí hư như vậy cũng không cần phải chữa, tự cơ thể sẽ cân bằng lại được và bạn sẽ tự khỏi nếu bạn khoẻ mạnh.

mamthoi (kieumyhanh2810@yahoo.com)

Chào bác sỹ, em sinh cháu được 5,5 tháng rồi. Nhưng AD hay bị viêm, ra khí hư nhiều nhiều lúc vàng, có mùi hôi. Em đi khám thì bị viêm lộ tuyến cổ tư cung. Em hỏi như vậy có nên đặt vòng tránh thai không ạ! Và nên đặt khi nào ạ? Em chân thành cảm ơn

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

Không nên đặt vòng khi đang viêm và đang có lộ tuyến, khi nào khỏi thì mới nên đặt vòng.
hoanthan (duonghoan2001@yahoo.com)
Chào bác sỹ. Cháu đang mang thai ở tuần thứ 32, chau siêu âm được 2,6kg.như thế liệu đến lúc sinh có phải mổ không ạ? Cháu muốn hỏi thêm về dịch vụ đẻ ở trong bệnh viện Phụ Sản Hà Nội phải cần những thủ tục gì? Tuần thứ 32 đã đi đăng ký sinh được chưa?Và co phải vào viện làm các xet nghiệm không? cháu vẫn đang khám và siêu âm ở 125 Thái Thịnh.Bác sỹ tư vấn giúp cháu nhé.Cháu Cảm ơn bác nhiều

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

Như vậy là thai của bạn to hơn so với tuổi thai khá nhiều (32 tuần thì chỉ nặng 2,2kg là vừa). Tuy nhiên, chưa chắc là lúc đủ tháng thai bạn quá to phải mổ. Chỉ định mổ sẽ phụ thuốc vào chính lúc chuyển dạ.

Thủ tục vào đẻ ở BVPS HN làm ở tuần 36-37, làm hồ sơ và 1 bộ xét nghiệm cơ bản.

fullhouse (tiendao1981@yahoo.com.vn)

Bs cho em hoi la em sinh mo lan dau la thang 10-2006, lan thu 2 du sinh cua em la 30-07-2008. Vay em nen sinh thuong hay chu dong mo o lan hai nay a?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

Bạn phải mổ chủ động khi thai được 38-39 tuần.

vu duc minh
(huyenlehn@gmail.com)

Thưa bác sĩ, em sinh cháu được 7 tháng rồi mà em vẫn chưa thấy kinh thì có sao ko ạ? cháu vẫn ti mẹ. Biện pháp tránh thai tốt nhất là gì ạ? Xin cho hỏi, bao giờ thì có thể cai sữa cho cháu được ạ?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

7 tháng chưa có kinh lại là bình thường, có người hơn 1 năm sau mới có kinh lại.

Tuy nhiên, bạn phải tránh thai, nên dùng thuốc uống dành riêng cho phụ nữ cho con bú như: Exluton viên uống hàng ngày, hoặc phải dùng bao cao su liên tục.

Thưa Bác sỹ có phải là khi khó sinh mà khôgn dùng biện pháp mổ mà dùng kẹp để lấy thai ra thì sau này sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của trẻ

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

Không phải như vậy. Nếu dùng kẹp an toàn thì em bé sẽ không sao. Còn nếu đẻ thường mà để em bé ngạt thì em bé vẫn bị chậm phát triển. Có điều, dùng kẹp thì dễ bị sang chấn cho em bé hơn nếu như bác sĩ không thành thạo.

Bác sĩ Bibi ơi, Cháu đang mang thai lần đầu và em bé đã đuợc 7 tháng, nhưng cháu dạo này lại ra rất nhiều khí hư. Khí hư chỉ trong thôi a, hơi hơi có mùi. Cháu đã đi đặt thuốc nhiều lần, mỗi lần là một loại khác nhau, nhưng hiệu quả chỉ được có một vài tuần. Em lo đặt nhiều thuốc như vậy có ảnh hưởng tới bé, nhưng nếu không đặt thì khi sinh, bé có bị đau mắt như mợi nguời vẫn nói không ạ?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Khi có thai rất dễ bị viêm âm đạo. Nếu quá trình viêm nhiễm này không được chữa trị thì có thể gây ra sẩy thai, đẻ non do gây vỡ màng ối. Khi đẻ các bác sĩ bao giờ cũng làm vệ sinh âm đạo rất sạch sẽ nên đau mắt của em bé không phải là do viêm âm đạo gây ra lúc đẻ.

babycute
Bibi siêu nhân

« Trả lời #12 vào lúc: Tháng Tám 01, 2008, 11:34:50 PM »

nguyen thi thu ha (nguyenha79@gmail.com)

Chào bác sỹ! Em năm nay 29 tuổi, cháu nhà em được 22 tháng rồi! Dạo này E rất hay bị ngứa ở AD. Cứ sau khi sạch kinh nguyệt vài hôm là E lại bị ra huyết trắng, có mùi hôi và lợn cợn! Em đã đặt thuốc Tergynan và Neo Tergynan để điều trị nhưng không có kết quả tốt. Hiện tượng huyết trắng như vậy chỉ đỡ cho đến khi gần có kinh nguyệt. Sau đó chu kỳ sau lại xuất hiện! Xin hỏi bác sỹ Em có thể dùng biện pháp chữa bệnh triệt để gì? Có thể uống thuốc phối hợp với dùng viên đặt AD không? Và liệu trình điều trị kéo dài khoảng bao lâu? Xin cảm ơn bác sỹ!

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

Có lẽ bạn bị nấm, và nhiễm nấm thì hay bị tái đi tái lại. Nên kết hợp uống thuốc chống nấm loại 1 liều duy nhất và quan trọng là nâng cao thể trạng, khi bạn mạnh khoẻ thì rất ít cơ hội nấm gây bệnh trên người bạn nói chung và âm đạo nói riêng. Tuy nhiên, bạn nên gặp bác sĩ sản phụ khoa trong trường hợp này.

vquynhanh78 (vquynhanh78@yahoo.com)

Thưa bác sĩ bị viêm âm đạo và lộ tuyến cổ tử cung thì nên uống thuốc gì và đặt thuốc loại nào là đặc trị, nếu điều trị bệnh thì chồng có cần điều trị không ạ? đặt thuốc Gynoternan và uống Cephalexin, rutin C, Alphachymotrypsin có được không? Và trong khi uống thuốc đặt thuốc điều trị có được uống thuốc tránh thai không ạ. Cám ơn bác sĩ nhiều.

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

Vừa chữa viêm vừa uống thuốc tránh thai là bình thường. Thuốc đặc trị phải tuỳ theo bạn bị nhiễm tác nhân nào, bạn nên gặp bác sĩ chuyên khoa để được chẩn đoán và điều trị

tytom (tupcc1@gmail.com)

Thưa bác sĩ, Tôi có 2 cháu trai rồi mà muốn đặt vòng cho an toàn,nhưng cũng muốn vài ba năm nữa sinh thêm cháu.Nhưng nghe nói,đặt vòng giờ rất nguy hiểm và khả năng có thai lại rất thấp.Ý kiến bác sĩ?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Đúng là đặt vòng có hiệu quả không cao như một số biện pháp khác, nhưng đổi lại rất tiện lợi. Lựa chọn phương pháp nào là tuỳ vào quyết định của bạn, sau khi tìm hiểu tất cả các phương pháp cùng với tuỳ theo nhu cầu sinh đẻ của bạn.

lotus2008 (lotus2106@yahoo.com)

Chào bác sỹ, cách đây 3 tháng em bị hư thai, giờ em định có thai lại, em muốn hỏi bác sỹ em có cần uống thêm các loại thuốc bổ như acid folic, viên sắt, hay có cần chế độ ăn uống sinh hoạt gì đặc biệt không ạ? Cảm ơn bác sỹ.

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

Có thể uống thêm acid folic. Quan trọng là bạn nên giữ sức khoẻ tốt, tinh thần thoải mái. Trong ăn uống không phải kiêng khem gì, chỉ cần lưu ý đảm bảo sạch sẽ, đặc biệt về mặt hoá chất trong rau quả, thực phẩm

cunbong (honghanh_sic2000@yahoo.com)

Thưa bác sỹ, hiện nay tôi đã co bầu được 6 tháng, 1 tuần nay tôi thấy đau bụng nhiều, lúc thì bên phải, lúc lại đau bên trái. Có lúc đau khoảng vài tiếng thì khỏi, nhưng có khi bi đau cả ngày. Đi khám thi bác sỹ nói không sao? Vậy tôi bị đau có phải do thai nhi chèn ép hay không?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

Do thai chèn ép, căng dây chằng và thay đổi tư thế tử cung. Đôi khi cũng là do tiêu hoá, táo bón.

nguyen thi thu ha
(nguyenha79@gmail.com)

Chào bác sỹ! Xin hỏi có phải các bé sinh mổ thường hay gặp vấn đề về các bệnh đường hô hấp không ah? Lần 1 sinh mổ, bé mới được 13 tháng thì có bầu lần 2.Thể trạng mẹ khi có bầu lần 1 yếu! Phải điều trị dưỡng thai! Khi có bầu lần 1 bị nhiễm độc thai nghén,phải mổ cấp cứu do thai nhi bị chèn ép vì tử cung dài nhưng hẹp. Bé có di chứng vẹm bàn chân. 03 tháng sau khi sinh mổ lần 1 phải mổ ruột thừa. Vậy làm thế nào để tránh nguy cơ nhiễm độc thai nghén khi có bầu lần 2? Có nguy hiểm gì không đối với thai kỳ lần này? Có cần phải thực hiện chế độ chăm sóc đặc biệt để đảm bảo an toàn cho cả mẹ và bé?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

Lần 1 đã bị nhiễm độc thai nghén thì lần 2 dễ bị lại hơn. Để hạn chế bị nhiễm độc thai nghén và nếu bị cũng ở mức độ nhẹ hơn, thì ngay từ đầu bạn phải được ăn uống nghỉ ngơi đầy đủ.

Nhiễm độc thai nghén không gây ra vẹm bàn chân.

nguyentuyet2004 (tuyet_amyltd@yahoo.com.vn)

Bác sĩ cho em hỏi thêm là em đi siêu âm 4D ở tuần thai thứ 18 rùi nhưng sau 3 tuần(em bé được 21 tuần) e đi khám thai và SA 2D thì bác sĩ bảo đến tuần 22 thì đi SA 3D.Siêu âm nhiều như vậy có hại cho em bé ko ạ và có cần thiết phải đi SA 3D vào tuần thứ 22 ko ah? Vì tuần thứ 21 em mới đi khám và SA 2D rùi?Và trong quá trình mang thai thì SA bao nhiêu lần là hợp lý? vì em thấy mọi người thì nói ko nên SA nhiều sẽ ko tốt cho em bé nhưng lần nào em đi khám thai bác sĩ cũng SA 2D như vậy có vấn đề gì ko ạ?Em cám ơn bác sĩ nhiều!!

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

Hiện nay ở các nước tiên tiến bất kỳ lần khám thai nào cũng được thăm khám thai bằng máy SA. Vì với cường độ siêu âm cho thai nghén thông thường, không có một chút ảnh hưởng nào tới thai nghén cả. Những khám thai thông thường ở ta không qua máy SA kiểm tra thai thì không chắc chắn đánh giá được tình trạng thai.

tuy nhiên, SA 3D, 4D chỉ nên làm vào 3 thời điểm: 12-14 tuần, 19-24 tuần, 30-32 tuần.

Em đã có 1 bé trai 36 tháng tuổi, em đang muốn có thêm em bé nữa, nhưng "thả" hơn 8 tháng nay mà vẫn chưa có gì, (bé truớc có thai sau 5 tháng). Em đang bị lộ tuyến, vậy có phải đó là lí do vì sao không có em bé không a? Em nên đốt laser hay áp lạnh để triệt lộ tuyến hả bác sĩ?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

Có thể lộ tuyến nặng cũng cản trở việc có thai. Tuy nhiên không phải là tất cả các lộ tuyến đều gây khó thụ thai.

Nếu lộ tuyến rộng thì có thể phải đốt điện, đốt quang, áp lạnh hoặc laser đều như nhau cả.

buingoc (ngocvn@shiogai.co.jp)

Thưa Bác sỹ : Em năm nay 30 tuổi, em mới sinh bé đầu lòng được 9 tháng (sanh mổ). Vì cũng lớn tuổi nên em muốn sinh bé nữa trong thời gian sớm nhất có thể. Vậy bác sĩ cho em hỏi khoảng cách bao lâu thì em có thể sinh bé lần 2 được ah?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh

Về mặt sản khoa nên để bé sau 2 tuổi  mới nên có bé lần 2
vquynhanh78 (vquynhanh78@yahoo.com)
Bác sĩ ơi cho em hỏi, soi tươi khí hư nghĩa là như thế nào ạ?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Soi tươi khí hư là lấy khí hư phết lên lam kính, nhỏ nước muối sinh lý vào và soi ngay tức thời, không có quá trình nhuộm bệnh phẩm.

babycute
Bibi siêu nhân

« Trả lời #13 vào lúc: Tháng Tám 01, 2008, 11:37:37 PM »

nhien (nle1@jcpenney.com)

Bác sĩ cho em hỏi là trong trường hợp em đang bị nghén (thai 6 tuần rưỡi) va tự nhiên hết nghén, vậy thì có nguy cơ bị thai lưu không ạ? Do em bị lưu thai 1 lần, nên lần này rất là lo lắng. Cảm ơn bác sĩ.

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:
Chưa chắc bạn đã bị lưu thai. Tuy nhiên bạn nên đi siêu âm để được chẩn đoán.

badang (mhbcholon@mhb.com.vn)

Thưa bác sĩ,em 33 tuổi lấy chồng được 8 tháng rồi vẫn chưa có con.Đi khám phụ khoa bác sĩ bảo bị u xơ tử cung dưới niêm mạc kích thước 25 mm,viêm lộ tuyến cổ tử cung. Hẹn 6 tháng tái khám lại không cho thuốc uống gì cả nhưng em lo lắm .Có cách nào chữa khỏi không vì theo em biết nếu có thai sẽ gây ra sẩy thai,sinh non.Em đọc báo có loại thuốc “Nga phụ khang” trị bệnh u xơ tử cung Em uống thuốc đó được không và cách dùng ra sao? Em cám ơn bác sĩ

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Bạn lớn tuổi cần phải đi chữa dứt điểm khối u đó để còn kịp có thai trước 35 tuổi. Thuốc Nga phụ khang không tiêu được u xơ, điều trị kéo dài sẽ mất cơ hội. Phương pháp tốt nhất đối với bạn là soi buồng tử cung và nạo bỏ u xơ đó đi. Bạn nên đến BVPS TW để điều trị, cũng khá đơn giản và không tốn kém lắm.

Thưa bác sỹ. Tôi mới mang thai được 24 tuần, đi siêu âm bác sỹ nói thai nhi được 1093g, như vậy là thai phát triển bình thường so với phát triển chẩn?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Như thế là quá to so với bình thường vì 24 tuần trọng lượng thai chỉ khoảng 600-700g là đạt chuẩn quốc tế.

Tôi có 1 người bạn bị chửa gnaòi dạ con và bị vỡ. Sau đó lại phải mổ vách ngăn dị dạng trong tử cung, việc sinh nở rất khó khăn, đã phải dùng biện pháp hỗ trợ kỹ thuật mới đâu jđược thai, vậy khi đã có thai và sinh rồi, liệu lần có thai thứ 2 có dễ dàng hơn không ?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

Lần có thai thứ 2 sẽ dễ dàng hơn rất nhiều. Chúc mừng bạn đã chữa thành công để có thai lần đầu.
khanhedu (khanhedu@gmail.com)
Các tia x quang có ảnh hưởng tới thai nhi ko?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:
Rất ảnh hưởng xấu tới thai nhi, gây quái thai và các khối u cho thai.

Thưa bác sỹ. Vòng kinh của tôi là 27 ngày, tôi bị chậm kinh 13 ngày, nhưng thử bằng que thử thì chỉ có 1 vạch. Vậy làm thế nào để biết chắc chắn là tôi có mang thai hay không?

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh:

nếu que thử của bạn là đúng chất lượng thì như vậy bạn không có thai mà chỉ là rối loạn kinh nguyệt. Bạn nên thử lại 1,2 lần nữa cho chắc. Bác sĩ sản sẽ cho bạn thuốc ra kinh nếu bạn không muốn chờ đợi ra tự nhiên.
« Sửa lần cuối: Tháng Chín 22, 2008, 10:17:45 AM gửi bởi babycute » Logged

tuvan
Bibi tập sự

Danh vọng: 0

« Trả lời #14 vào lúc: Tháng Mười Hai 13, 2008, 11:29:16 PM »

em bị viêm lộ tuyến cổ tử cung đã điều trị bằng đốt tia laze và bác sĩ khuyên không quan hệ, em đã để hơn 1 tuần mới quan hệ, nhưng thấy ra máu. Xin bác sĩ cho biết em có bị ảnh huởng sức khỏe sinh sản sau này không ạ? Em chưa sinh con lần nào và đang chuẩn bị muốn có em bé. Mong bác sĩ cho lời khuyên
Trang: [1] 2  Tất cả   Lên
  In  

Chuyển tới: