in gia re in to roi Bạn rơ lưỡi cho con mình bằng cách nào ?
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Mười 01, 2014, 04:52:49 AM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1]   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: Bạn rơ lưỡi cho con mình bằng cách nào ?  (Đọc 10059 lần)
Lan Duyen
Moderator
Bibi siêu nhân
*

Danh vọng: 1946

Yêu con lắm- yêu vô cùng...

« vào lúc: Tháng Chín 17, 2008, 09:48:28 AM »

Các Mẹ ơi,

Bé nhà bạn đã từng bị dơ lưỡi ? Mỗi nhà xử lý theo 1 cách khác nhau ...Bạn đã làm gì khi nhìn vào lưỡi Con mình thấy trăng trắng, lại dơ lưỡi rồi ! Mình đã làm nhiều cách... đến bây giờ vẫn muốn học hỏi kinh nghiệm từ các Mẹ đây.

Nào, ai khai trương sẽ được quà !  53 53 53  41 41 41

Em đứng 1 mình em xinh nhất hội!
bomebong
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 499

Have a nice day! ^_^

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Chín 17, 2008, 09:52:52 AM »

Em khai trương nè:

Nhưng trước tiên trộm vía Bống từ bé chưa bị tư lưỡi lần nào.Em thì ngày 2 lần,lấy khăn sữa của con,thấm nước ấm và kêu con thè lưỡi ra cho mẹ đánh lưỡi.Từ bé í chị ạ.Tập dần cho con thành thói quen,cứ bế đi rửa mặt là con thè lưỡi a.Ban đầu em làm cho em,rồi kêu bố ra thè lưỡi,rồi bà ngoại ra,em rửa cho để bé nhìn đấy ạ.Và giờ,răng cũng thế.

Nếu bị tưa lưỡi thì chị đánh bằng nước rau ngót ( rau an toàn nhé),tẩm khăn sữa hoặc bông đánh nhanh khỏi và lành.

binhnguyen
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 753

« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Chín 17, 2008, 09:53:39 AM »

chị ơi, có lần Bông nhà em ốm, lưỡi cũng trắng lắm!
em lấy lá rau ngót rửa sạch, giã nát lấy nước, trộn với vài giọt mật ong --------> lấy gạc rơ lưỡi lồng vào ngón tay (ngón tay sạch nhé) sau đó  là  cọ lưỡi, đảm bảo sạch cực  luôn  5
baodang
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 180

Cả nhà ta đều thương yêu nhau!

« Trả lời #3 vào lúc: Tháng Chín 17, 2008, 10:02:42 AM »

chị ơi, có lần Bông nhà em ốm, lưỡi cũng trắng lắm!
em lấy lá rau ngót rửa sạch, giã nát lấy nước, trộn với vài giọt mật ong --------> lấy gạc rơ lưỡi lồng vào ngón tay (ngón tay sạch nhé) sau đó  là  cọ lưỡi, đảm bảo sạch cực  luôn  5
Hehe, Giống nhà Tớ.
Nhưng trộm vía, BD ít khi bị tưa lười lắm. Bt thì mình làm theo cách  nhà Bống cho con sạch thôi.

pemiungoan
Bibi măng non
*

Danh vọng: 7

« Trả lời #4 vào lúc: Tháng Chín 17, 2008, 10:07:33 AM »

Hồi mới sinh Miu , bà cháu hay dùm mật ong pha xíu chanh để rơ lưỡi cho cháu .

Em thấy có nhiều mẹ nói rằng mật ong ko dùng đc cho trẻ dưới 2 tuổi .

>> Thế là em ko rơ lưỡi bằng mật ong nữa .

Nếu ở nhà hôm đó có hẹ thì em đâm hẹ rơ lưỡi cho con , ko thì rơ bằng thuốc rơ lưỡi ở tiệm thuốc bán .

Hôm nào có bị đẹn , nổi chăng thì em rơ lưỡi bằng cỏ mật đâm ra cho con mau hết đẹn lại rất sạch lưỡi .

Cả tháng nay con ho , đi khám bác sĩ chụp X-quang thì bảo cháu bị sưng phôi  12 , ngày nào cũng đi khám + chích 1 mũi + thuốc uốg . Kèm them đó bác sĩ dặn rằng . Mỗi sáng khi bé thức dậy , chưa ăn gì , dùng mật ong rơ lưỡi cho bé ( rơ qua thôi , ko chà , cho mật ong thấm vào lỗ chân lông ) . rồi pha nước với mật ong cho uống , bé có ọc đờm thì cũng kệ . Ko phải làm 1 sớm 1 chiều là hết , phải làm 1 thời gian dài , nếu làm tốt , sau này khi bé lớn lên thì ngừa luôn bệnh ung thư  ( hô hấp , dạ dày , bào tử ) <<1 trong 3 cái này ... em quên mất rồi .. :huh: .  Nhưng phải là mật ong thật 100% , chứ mấy mật ong bán ở ngoài đa số là mật ong pha đường  :huh:

binhnguyen
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 753

« Trả lời #5 vào lúc: Tháng Chín 17, 2008, 10:22:14 AM »

Hehe, Giống nhà Tớ.
Nhưng trộm vía, BD ít khi bị tưa lười lắm. Bt thì mình làm theo cách  nhà Bống cho con sạch thôi.
uh bình thường thì  cọ răng lưỡi bằng nước muối loãng. chỉ khi ốm lưỡ trắng mới làm vậy.
Lan Duyen
Moderator
Bibi siêu nhân
*

Danh vọng: 1946

Yêu con lắm- yêu vô cùng...

« Trả lời #6 vào lúc: Tháng Chín 17, 2008, 10:24:39 AM »

Ôi, các Bạn đã ghi được nhiều kinh nghiệm rơ lưỡi hay ghê !  41 Đặc biệt là "mẹo" ngoài miền Bắc....

Mình đã từng rơ lưỡi cho 2 Con, bằng : thuốc mua ở BV Phụ sản lúc sinh; mật ong pha phèn chua; mật ong với chanh...Hình như không mang lại kết quả liền, cần thao tác nhiều lần, Con phải  khóc nhiều lần ?

Gần đây nhất, mình đã rơ lưỡi Con bằng lá bồ ngót đâm nhuyễn + chút muối, vắt ra. Rất hiệu nghiệm!!!  53 Hình như dung dịch này "tẩy" dữ quá ? chẳng những lưỡi Bé sạch trơn, mà còn ... rớm máu luôn !!! Mình hứa với lòng, lần sau sẽ nhẹ nhẹ tay 1 chút . Xót cả ruột...  43

Em đứng 1 mình em xinh nhất hội!
baobao
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 835

Người thương người bao nhiêu cũng thiếu.

« Trả lời #7 vào lúc: Tháng Chín 17, 2008, 11:02:00 AM »

Ngày Bảo còn bé em mua loại thuốc dùng để rơ lưỡi (em hông nhớ tên nữa, nhưng nó là thuốc gói, hột màu trắng li ti, vị ngọt), dùng khăn sữa, chấm tí nước cho ướt khăn, sau đó chấm với thuốc. Ngày rơ chỉ duy nhất 1 lần vảo buổi sáng sớm. Thuốc này thấy hay lắm, vì chỉ rơ 1 lần, nhưng sạch lắm, cả ngày k bị trắng lưỡi vì sữa nữa.
Chỉ làm trong vòng Bảo đến 4 tháng. Và cho đến tận bây giờ thì chưa lần nào phải rơ lưỡi cho Bảo nữa, vì lưỡi lúc nào cũng sạch, chỉ đến đêm trước khi đi ngủ thì đánh răng thôi

Trang: [1]   Lên
  In  

Chuyển tới: