in gia re in to roi Xin hỏi triệu chứng thiếu canxi ở trẻ là như thế nào?
Tin tức:

*
Chào Khách. Bạn có thể đăng nhập hoặc đăng ký. Tháng Mười Một 21, 2014, 03:35:53 AM

Đăng nhập với Tên truy nhập, Mật khẩu và thời gian tự động thoát

Trang: [1] 2  Tất cả   Xuống
  In  
Tác giả Chủ đề: Xin hỏi triệu chứng thiếu canxi ở trẻ là như thế nào?  (Đọc 14454 lần)
pttunghp
Bibi tập sự

Danh vọng: -2

« vào lúc: Tháng Mười 29, 2008, 12:39:16 PM »

Tôi gửi vào mục tư vấn nhưng không được đành gửi vào đây. Nhờ admin chuyển giùm vào đúng vị trí. Cám ơn!
Xin chào bác sĩ!
Bé nhà tôi được 1 tuổi, cháu nặng 13 kg cao 80 cm. Cháu đã mọc được 10 răng, hôm nọ gia đình tôi có dẫn cháu đến dự hội thảo về chăm sóc bé. Các chuyên gia ở đây nhìn đầu cháu có ngấn và bảo cháu bị thiếu Canxi như vậy có đúng không?
Xin hỏi triệu chứng thiếu canxi ở trẻ là như thế nào?
Bữa ăn dành cho trẻ thiếu canxi cần những gì?
Bé nhà Tôi hiện vẫn chưa ăn được cháo hạt. Mỗi lần cho cháu tập ăn cháu lại nôn ra hết. Tôi phải làm thế nào để cháu ăn được. (cháu không chịu nhai). Hiện tại cháu ăn 5 bữa, trong đó có 2 bữa bột mặn.
Xin các bác sĩ tư vấn giúp.
Xin trân thành cảm ơn.

ngo thanh thuy
Bibi tập sự

Danh vọng: 0

« Trả lời #1 vào lúc: Tháng Mười 29, 2008, 12:42:31 PM »

Em thấy mẹ em bảo là trẻ con nằm nhiều nó cũng bị ngấn. Em cung ko biết thế nào!

Quang Hưng
Bibi Pro

Danh vọng: 54

Đầu tư cho kiến thức là sự đầu tư sinh lợi nhất

« Trả lời #2 vào lúc: Tháng Mười Hai 09, 2008, 02:16:24 PM »

Tôi gửi vào mục tư vấn nhưng không được đành gửi vào đây. Nhờ admin chuyển giùm vào đúng vị trí. Cám ơn!
Xin chào bác sĩ!
Bé nhà tôi được 1 tuổi, cháu nặng 13 kg cao 80 cm. Cháu đã mọc được 10 răng, hôm nọ gia đình tôi có dẫn cháu đến dự hội thảo về chăm sóc bé. Các chuyên gia ở đây nhìn đầu cháu có ngấn và bảo cháu bị thiếu Canxi như vậy có đúng không?
Xin hỏi triệu chứng thiếu canxi ở trẻ là như thế nào?
Bữa ăn dành cho trẻ thiếu canxi cần những gì?
Bé nhà Tôi hiện vẫn chưa ăn được cháo hạt. Mỗi lần cho cháu tập ăn cháu lại nôn ra hết. Tôi phải làm thế nào để cháu ăn được. (cháu không chịu nhai). Hiện tại cháu ăn 5 bữa, trong đó có 2 bữa bột mặn.
Xin các bác sĩ tư vấn giúp.
Xin trân thành cảm ơn.

Con mình 13 tháng cũng cùng hoàn cảnh là có vành tóc mọc thưa hơn vòng quanh đầu, hôm cháu bị tiêu chảy mình đưa con đến viện nhi TW khám tiện mình hỏi bác sỹ luôn. Bác sỹ nhìn và bảo thiếu canxi bác sỹ có kê đơn thuốc cho con uống. Mình cũng mua và cho con uống rồi nhưng thấy tóc vẫn thế có mọc ra thêm đâu.
Cháu được 12,5kg và có 5 răng, con đã biết đi rồi. Rất nghịch ngợm
Xin được tư vấn thêm ạ
Xin cảm ơn

Con là tài sản lớn nhất và là tình yêu của bố mẹ
domickey
Bibi trưởng thành

Danh vọng: 36

cuc vang và cuc bac cua me

« Trả lời #3 vào lúc: Tháng Mười Hai 09, 2008, 02:45:44 PM »

Bé nhà mình bị nôn nhiều đi khám bác sĩ cũng nói là thiếu canxi và cho uông canxi nhưng nôn vẫn không đỡ

me cam
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 242

Mình lớn rùiiiiiiii

« Trả lời #4 vào lúc: Tháng Mười Hai 09, 2008, 02:51:12 PM »

E thấy hình như trường hợp nhà QH và pttunghp là trẻ còi xương thể bụ đấy ạ. Các mẹ vào google search xem cho cụ thể nhé.

Quang Hưng
Bibi Pro

« Trả lời #5 vào lúc: Tháng Mười Hai 09, 2008, 02:58:43 PM »

E thấy hình như trường hợp nhà QH và pttunghp là trẻ còi xương thể bụ đấy ạ. Các mẹ vào google search xem cho cụ thể nhé.

MeCam ơi, cu nhà mình chỉ được cái cao to thôi chứ không bụ đâu, nhìn ảnh con thì bít mà.
Cháu 12.5kg, cao 82cm, 4 răng và 12 tháng 26 ngày. Như thế có phải còi xương do cao nhanh không nhể

hangph3
Bibi trưởng thành

Danh vọng: 7

Tinhin

« Trả lời #6 vào lúc: Tháng Mười Hai 09, 2008, 03:10:06 PM »

Xin chào BS,
Cháu nhà em bị còi xương (triệu chứng: có 1 vồng xương phía trước đầu, rụng 1 vành tóc phía sau, khó ngủ, lục sục cả đêm nhất là gần sáng, mồ hôi trộm). BS viện Nhi TƯ đã cho cháu uống 1 tháng vitamin D3, cháu ngủ ngon hơn và 1 tháng sau đó lại bị lặp lại như trước. Xin hỏi nếu uống D3 (loại BS cho là Aquadetream hay là detreamaqua em ko nhớ rõ) thì uống theo đợt như thế nào, giờ em cho uống lại có được ko? Có cần phải uống bổ sung canxi ko ạ?
Cháu nhà em 13 tháng nặng 12kg, cao 80cm và mới có 4 cái răng, 4 tháng nay chưa mọc thêm cái nào ạ.
Xin cảm ơn BS.
« Sửa lần cuối: Tháng Mười Hai 09, 2008, 03:11:43 PM gửi bởi hangph3 » Logged

me cam
Bibi siêu nhân

Danh vọng: 242

Mình lớn rùiiiiiiii

« Trả lời #7 vào lúc: Tháng Mười Hai 09, 2008, 03:16:13 PM »

MeCam ơi, cu nhà mình chỉ được cái cao to thôi chứ không bụ đâu, nhìn ảnh con thì bít mà.
Cháu 12.5kg, cao 82cm, 4 răng và 12 tháng 26 ngày. Như thế có phải còi xương do cao nhanh không nhể
hehe, nhưng so với trẻ 1 tuổi trung bình trộm vía là hơn đấy. QH nhớ Khoai không, Khoai cũng bị còi xương đấy, hỏi mẹ mèo mừ xem.

kenjen
Bibi Pro

Danh vọng: 39

« Trả lời #8 vào lúc: Tháng Mười Hai 10, 2008, 07:53:56 AM »

theo như mình đọc trong sách thì 1 trong các biểu hiện sau có thể là triệu chứng của thiếu canxi:
1- Trên đầu có 2 cái ngấn xương 2 bên đầu (ở phía trên trán)
2- Tóc rụng hình vành khăn
3- Nửa đêm hay khóc thét.
4- Ngủ hay ưỡn người (ở các bé nhỏ)

Quang Hưng
Bibi Pro

« Trả lời #9 vào lúc: Tháng Mười Hai 10, 2008, 08:51:44 AM »

theo như mình đọc trong sách thì 1 trong các biểu hiện sau có thể là triệu chứng của thiếu canxi:
1- Trên đầu có 2 cái ngấn xương 2 bên đầu (ở phía trên trán)
2- Tóc rụng hình vành khăn
3- Nửa đêm hay khóc thét.
4- Ngủ hay ưỡn người (ở các bé nhỏ)
Chít roài, QH nhà mình có đủ 4 điều trên của bạn. Mình cũng đã cho con uống thuốc theo đơn kê của bác sỹ Bệnh viện nhi Trung ương rồi, uống xong được 1 tháng giờ cu cậu ngủ cũng vẫn ưỡn người, nửa đêm cứ tỉnh giấc và đòi bú ti, nếu không cho bú là khóc lên.
Mình phải làm thế nào bây giờ

kenjen
Bibi Pro

Danh vọng: 39

« Trả lời #10 vào lúc: Tháng Mười Hai 10, 2008, 09:13:23 AM »

Chít roài, QH nhà mình có đủ 4 điều trên của bạn. Mình cũng đã cho con uống thuốc theo đơn kê của bác sỹ Bệnh viện nhi Trung ương rồi, uống xong được 1 tháng giờ cu cậu ngủ cũng vẫn ưỡn người, nửa đêm cứ tỉnh giấc và đòi bú ti, nếu không cho bú là khóc lên.
Mình phải làm thế nào bây giờ
nửa đêm đòi bú, không được thì dĩ nhiên là khóc thét lên rồi.
Trong người bé có canxi nhưng để canxi đó phát huy tác dụng thì bạn cần cho bé phơi nắng, trường hợp những ngày không có nắng thì uống thêm vitamin D cũng được. Nhưng dùng thuốc gì thì cũng phải tham khảo ý kiến bác sĩ bạn nhé.

Quang Hưng
Bibi Pro

« Trả lời #11 vào lúc: Tháng Mười Hai 10, 2008, 09:50:52 AM »

nửa đêm đòi bú, không được thì dĩ nhiên là khóc thét lên rồi.
Trong người bé có canxi nhưng để canxi đó phát huy tác dụng thì bạn cần cho bé phơi nắng, trường hợp những ngày không có nắng thì uống thêm vitamin D cũng được. Nhưng dùng thuốc gì thì cũng phải tham khảo ý kiến bác sĩ bạn nhé.
Cảm ơn mẹ Kenjen nhé. Mình cũng hay cho con phơi nắng vào cuối tuần vì lúc đó mẹ được nghỉ ở nhà với con mà, còn bình thường con đi học chắc không được tắm nắng buổi sáng nhiều. Phải khác phục thui

bingo74
Bibi tập sự

« Trả lời #12 vào lúc: Tháng Mười Hai 10, 2008, 12:05:44 PM »

Trích dẫn
Xin chào BS,
Cháu nhà em bị còi xương (triệu chứng: có 1 vồng xương phía trước đầu, rụng 1 vành tóc phía sau, khó ngủ, lục sục cả đêm nhất là gần sáng, mồ hôi trộm). BS viện Nhi TƯ đã cho cháu uống 1 tháng vitamin D3, cháu ngủ ngon hơn và 1 tháng sau đó lại bị lặp lại như trước. Xin hỏi nếu uống D3 (loại BS cho là Aquadetream hay là detreamaqua em ko nhớ rõ) thì uống theo đợt như thế nào, giờ em cho uống lại có được ko? Có cần phải uống bổ sung canxi ko ạ?
Cháu nhà em 13 tháng nặng 12kg, cao 80cm và mới có 4 cái răng, 4 tháng nay chưa mọc thêm cái nào ạ.
Xin cảm ơn BS.
Vậy là bé nhà bạn phải uống thêm canxi đó. Theo mình biết thì uống Vita D để hấp thụ canxi tốt hơn. Hôm trước, Zinzin nhà mình đi khám dinh dưỡng ở số 2 Yecxanh, Bsĩ cho uống Vita D một liều duy nhất (vì từ lúc sinh đến giờ chưa uống Vita D lần nào) và Canxi (20 ngày) vì bị còi xương do lớn nhanh đấy: Lúc đó bé được 12 tháng 23 ngày: 13.6kg và 83cm, mọc 6 răng (+ 2 răng đang nứt) nhưng chưa biết đi và có triệu chứng là ngủ không ngon giấc. Bsi còn bảo phải ăn nhiều hải sản và uống ít nhất 600ml sữa mỗi ngày, phơi nắng 20 phút/ ngày trước 9h sáng. Tốt nhất bạn nên cho bé đi kiểm tra lại, đừng tự ý cho con uống thêm Vita D vì thừa cũng rất nguy hiểm.
Quang Hưng
Bibi Pro

« Trả lời #13 vào lúc: Tháng Mười Hai 11, 2008, 10:01:20 AM »

Các mẹ cho mình hỏi chỗ khám dinh dưỡng cho bé ở Hà nội với, con mình đấy với các triệu chứng như đã nói ở trên và cũng đã được bác sỹ ở viện Nhi Trung ương nói rằng con mình bị còi xương. Đã kê thuốc và mình cũng đã cho con uống rồi nhưng thấy vẫn không ổn sao ý. Mình quyết định cho con đi khám cho yên tâm.
Mẹ nào biết chỉ giúp mình với
Cảm ơn các mẹ nhiều

bingo74
Bibi tập sự

« Trả lời #14 vào lúc: Tháng Mười Hai 11, 2008, 10:33:41 AM »

Trích dẫn
Các mẹ cho mình hỏi chỗ khám dinh dưỡng cho bé ở Hà nội với, con mình đấy với các triệu chứng như đã nói ở trên và cũng đã được bác sỹ ở viện Nhi Trung ương nói rằng con mình bị còi xương. Đã kê thuốc và mình cũng đã cho con uống rồi nhưng thấy vẫn không ổn sao ý. Mình quyết định cho con đi khám cho yên tâm.
Mẹ nào biết chỉ giúp mình với
Cảm ơn các mẹ nhiều
Viện Dinh Dưỡng tại số 2 Yécxanh (gần Lò Đúc). Cho con đi khám ngay nhé! Chúc bibi hay ăn chóng lớn.
Trang: [1] 2  Tất cả   Lên
  In  

Chuyển tới: